Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 73 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

dungltcd

Lạt Ma
Mấy hôm trước mình đã cài hơn 16 máy tính sử dụng 2 bản Win của bạn Build (do nhà mình có mở trường Mầm Non) hiện tại có 6 máy bàn cấu hình khiêm tốn đang sử dung bản Windows 10 IoT Enterprise LTSC 2021(21h2) Build 19044.1266 (của bạn build), và 10 máy bàn và 2 laptop có cấu hình tương đối thì đang sử dụng dụng bản Win 11 Enterprise LTSC Build 22000.282 (do bạn build mới Dism lên 22000.346)
Mình đang xài thấy ổn định và rất thích.
Suy nghĩ của các bạn thật lạ lùng !!!
Các bạn ngóng chờ từng ngày để có được bản IoT Enterprise LTSC 2021 Final do MS phát hành, nhưng đến khi MS phát hành chính thức bản này các bạn lại ko dùng ! Lạ...
Ở Topic này cũng như trên 4rum Mình luôn khuyến nghị các bạn nên dùng hàng chính hãng MS!

Nếu các bạn vẫn tiếp tục dùng ISO IoT Enterprise LTSC 19044.1266 do mình build thì các bạn cần lưu ý điều này.

-ISO đó về cấu trúc cũng giống như bản final của MS phát hành thôi nhưng có 1 công cụ Calculator( máy tính bỏ túi) là mình dùng của bản LTSC 2019 17763.1 ( Do lúc build MS chưa public gói Calculator 19041.1).
- Calculator tất nhiên là một tool nhỏ và không quan trọng lắm, nhưng với bản LTSC thì nó lại nằm trong cấu trúc của bản này, do đó NẾU sau này MS cập nhật công cụ này trong bất kỳ gói LCU nào thì những máy cài bản IoT Enterprise LTSC 19044.1266 do mình build sẽ bị lỗi invalid Data khi Update gói LCU đó.
Khi đó các bạn sẽ cần Update bằng gói LCU Baseless hoặc sẽ cần một gói customized để có thể Update thành công, tất nhiên chỉ cần một lần duy nhất.
- Còn Nếu MS không cập nhật công cụ Calculator trong các gói LCU, thì việc Update sẽ không bao giờ bị lỗi.
Thường thì MS cũng hiếm khi cập nhật công cụ nhỏ này !

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Cho mình hỏi là giữa 2 bản Windows 10 Enterprise LTSC Windows 10 IoT Enterprise LTSC bản nào nhẹ hơn nhỉ.
2 Bản này dùng chung cấu trúc ảnh nên sẽ nhẹ như nhau.
Thực ra 2 bản này là một bản, chỉ khác nhau ở việc cấp phép sử dụng (Licensing) và thời hạn support.
IoT Enterprise LTSC là cho OEM và được hỗ trợ 10 năm, Enterprise LTSC là cho Volume được hỗ trợ 5 năm.

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Suy nghĩ của các bạn thật lạ lùng !!!
Các bạn ngóng chờ từng ngày để có được bản IoT Enterprise LTSC 2021 Final do MS phát hành, nhưng đến khi MS phát hành chính thức bản này các bạn lại ko dùng ! Lạ...
Ở Topic này cũng như trên 4rum Mình luôn khuyến nghị các bạn nên dùng hàng chính hãng MS!

Nếu các bạn vẫn tiếp tục dùng ISO IoT Enterprise LTSC 19044.1266 do mình build thì các bạn cần lưu ý điều này.

-ISO đó về cấu trúc cũng giống như bản final của MS phát hành thôi nhưng có 1 công cụ Calculator( máy tính bỏ túi) là mình dùng của bản LTSC 2019 17763.1 ( Do lúc build MS chưa public gói Calculator 19041.1).
- Calculator tất nhiên là một tool nhỏ và không quan trọng lắm, nhưng với bản LTSC thì nó lại nằm trong cấu trúc của bản này, do đó NẾU sau này MS cập nhật công cụ này trong bất kỳ gói LCU nào thì những máy cài bản IoT Enterprise LTSC 19044.1266 do mình build sẽ bị lỗi invalid Data khi Update gói LCU đó.
Khi đó các bạn sẽ cần Update bằng gói LCU Baseless hoặc sẽ cần một gói customized để có thể Update thành công, tất nhiên chỉ một lần duy nhất.
- Còn Nếu MS không cập nhật công cụ Calculator trong các gói LCU, thì việc Update sẽ không bao giờ bị lỗi.
Thường thì MS cũng hiếm khi cập nhật công cụ nhỏ này !
Cảm ơn bạn! hiện tại vẫn mình thấy ổn định là được rồi, khi nào phát sinh lỗi thì tính tiếp.

dungltcd

Lạt Ma
Với em thì còn 1 chỗ cấn cấn là IoT Enterprise LTSC phát hành không thấy bản x86, vậy muốn chính hãng buộc phải cài Enter LTSC 2021 x86 rồi chuyển edition sang IoT rồi.
Hiện nay những bản IoT Enterprise (cả SAC và LTSC) thì MS chỉ phát hành ở x64, bỏ x86.
Mình nhớ là bản IoT Enterprise (SAC) cuối cùng còn phát hành ở x86 là bản 1909, từ bản 2004 là đã bỏ x86 rồi.

Nhưng, như đã nói ở trên bạn Bản Enterprise LTSC 2021 X86 cũng có sẵn bộ SKU của IoT Enterprise LTSC trong đó rồi nên bạn chỉ việc nhập key Generic để chuyển đổi thành IoT.

MS chỉ không phát hành ISO cho IoT Enterprise LTSC 2021 X86 thôi, còn SKU thì vẫn có đủ cho cả x64 và x86.

thanhluancklk

Rìu Sắt
LCU-customized, EnterpriseS build 22000.346, KB5007262.

Mã:
https://ejzkz-my.sharepoint.com/:f:/g/personal/ygeep_ejzkz_onmicrosoft_com/EqRGncD0E4hOlMI2nH5LrikBgQqv779d7YgSHpXZBjmQXQ?e=36fYDm

Mã:
Windows10.0-KB5007262-x64-customized.cab
A07CE8FBA4F96832458BE628DFBFE297E6EF02D8 (sha1)

* dism offline trong môi trường RE, PE hoặc HĐH trên pv khác.

Gói update này fixed rất nhiều lỗi trong đó có những lỗi liên quan đến connect máy In!
Em thắc mắc 1 chút về cái này bác.
Hiện tại máy ở cty em là bản W11 Pro, có check update nhưng chưa thấy bản này. Trên Internet thì có nói là BETA. Liệu có áp dụng dc gói này cho bản W11 Pro không vì em đang cần để khắc phục cái lỗi máy in.
Nếu không được thì bác cho em xin link của W11 pro dc ko bác. Thanks

dungltcd

Lạt Ma
Em thắc mắc 1 chút về cái này bác.
Hiện tại máy ở cty em là bản W11 Pro, có check update nhưng chưa thấy bản này. Trên Internet thì có nói là BETA. Liệu có áp dụng dc gói này cho bản W11 Pro không vì em đang cần để khắc phục cái lỗi máy in.
Nếu không được thì bác cho em xin link của W11 pro dc ko bác. Thanks

ở post này

dungltcd

Lạt Ma
Bên dưới là câu trả lời của câu hỏi bác hỏi ở trên , vụ này đến hôm nay thì tôi mới biết đó bác , máy tôi thì có bản quyền KTS LTSB 2016 từ key OEM win8 do bạn khang hay là bạn soc giúp hồi ở dotcohồ. lâu rồi nên ko nhớ :D
Nhưng khi cài LTSC win11 này cũng phải chạy tool của bạn dungltcd mới kích hoạt được

Ngày đó kiến thức về Windows 10 của chúng ta cũng như những hiểu biết Về công nghệ activation digital còn hạn hẹp, nên mọi thứ còn mông lung và hên xui !
Nay mọi thứ đã khác, chỉ cần MS có cấp bản quyền số cho bản nào là đều có thể lấy được, rất đơn giản.
Những kiến thức cũ đó cũng không còn đúng nữa !

dungltcd

Lạt Ma
Win 11 của bác ấy ngon nhưng ngại vụ update thôi, chưa có nhiều người dùng.
Cũng đơn giản thôi, nếu bạn muốn có bản Windows 11 LTSC mà lại có thể update online được thông qua Windows Update thì chỉ có thể dùng hàng fake thôi, trên Net đầy những bản như thế và trên VNZ này cũng không ít.

Nếu LTSC chỉ đơn giản nằm ở cái lệnh Winver hoặc msinfo32 thì topic này không bao giờ nên tồn tại !
Ngay cả cái lệnh khó làm fake nhất cũng có thể làm fake được như Dism/online /get-currentedition.

Vấn đề ở chỗ tại sao cứ phải làm fake là IoT Enterprise LTSC trong khi nó là bản Professional. Bản Pro cũng là bản rất tốt , MS build bản này để phù hợp với đại đa số nhu cầu của người dùng từ giải trí, học tập, công việc...

Cuối cùng, topic này tồn tại với mục đich thử nghiệm cũng như thảo luận về những bản non-official (G,S), được build bằng những packages lấy từ Server Update của MS(UUP) theo cấu trúc của MS đưa ra cho mỗi edition, những bản Win này không nên được chia sẻ rộng dãi, quảng bá thu hút nhiều người dùng.

PhuocNGO

Rìu Bạc Đôi
Cũng đơn giản thôi, nếu bạn muốn có bản Windows 11 LTSC mà lại có thể update online được thông qua Windows Update thì chỉ có thể dùng hàng fake thôi, trên Net đầy những bản như thế và trên VNZ này cũng không ít.

Nếu LTSC chỉ đơn giản nằm ở cái lệnh Winver hoặc msinfo32 thì topic này không bao giờ nên tồn tại !
Ngay cả cái lệnh khó làm fake nhất cũng có thể làm fake được như Dism/online /get-currentedition.

Vấn đề ở chỗ tại sao cứ phải làm fake là IoT Enterprise LTSC trong khi nó là bản Professional. Bản Pro cũng là bản rất tốt , MS build bản này để phù hợp với đại đa số nhu cầu của người dùng từ giải trí, học tập, công việc...

Cuối cùng, topic này tồn tại với mục đich thử nghiệm cũng như thảo luận về những bản non-official (G,S), được build bằng những packages lấy từ Server Update của MS(UUP) theo cấu trúc của MS đưa ra cho mỗi edition, những bản Win này không nên được chia sẻ rộng dãi, quảng bá thu hút nhiều người dùng.
Tóm lại LTSC nó lượt bỏ đi app thừa cho DN cần soft ổn định. ko cần update liên tục, lỗi lại đi fix.

dungltcd

Lạt Ma
thật ra theo mình thấy sài bản 19044.1266.21h2.IoTEnterpriseS của bác dungltcd còn ngon hơn của nhà sốp.nếu cần bác ấy cho LCU update lên ver mới còn chất hơn
không ngon được hơn đâu bạn ah, Có rất nhiều người có thể tự build được các bản như topic này !
Nhưng chỉ là phần ngọn thôi, chúng ta chỉ biết đến cấu trúc Packages của những bản này còn ở cấp độ sâu hơn như cấp độ Files thì hầu hết chúng ta đều mù tịt, chỉ MS mới biết.

Tại sao mình không thích làm những bản Windows Mod ?

Vì Mod Win theo đúng nghĩa thì khó hơn nhiều so với build , Build thì mọi thứ đều có sẵn, từ công thức đến nguyên liệu thì MS đều cấp cho mình (uup).
Còn Mod Win ư ?
Không, Chắc chắn chúng ta không bao giờ thông minh hơn các Kỹ Sư của MS được.

dungltcd

Lạt Ma
Tóm lại LTSC nó lượt bỏ đi app thừa cho DN cần soft ổn định. ko cần update liên tục, lỗi lại đi fix.
Nếu chỉ cần gỡ bỏ vài app thừa đi là thành LTSC thì rất đơn giản !
Chúng ta chỉ cần mount file Install.wim của bản Professional rồi dùng một lệnh duy nhất để gỡi bỏ hết app thừa đi là ta có bản LTSC.
Mã:
dism /image:mount /remove-provisionedappxpackage /packagename:
Bạn thông minh hơn cả MS rồi.

PhuocNGO

Rìu Bạc Đôi
Nếu chỉ cần gỡ bỏ vài app thừa đi là thành LTSC thì rất đơn giản !
Chúng ta chỉ cần mount file Install.wim của bản Professional rồi dùng một lệnh duy nhất để gỡi bỏ hết app thừa đi là ta có bản LTSC.
Mã:
dism /image:mount /remove-provisionedappxpackage /packagename:
Bạn thông minh hơn cả MS rồi.
Người dùng phổ thông như mình thì quan tâm bản win dc hỗ trợ lâu dài và đồng bộ với phần cứng, máy yếu cần chi mấy game và app nhiều ? Win mod tại sao người dùng thích, vì chiếm ít ram và tài nguyên phần cứng.
Mùa nào thức nấy thôi !

dungltcd

Lạt Ma
Người dùng phổ thông như mình thì quan tâm bản win dc hỗ trợ lâu dài và đồng bộ với phần cứng, máy yếu cần chi mấy game và app nhiều ? Win mod tại sao người dùng thích, vì chiếm ít ram và tài nguyên phần cứng.
Mùa nào thức nấy thôi !
cái này thì bạn nói đúng rồi, bản nào phù hợp với máy bạn thì dùng.
Nhưng topic này không có những bản như thế, hầu hết là nặng tương đương với những bản từ MS vì không có lược bỏ thành phần nào.
LTSC có phải là bản dùng cho máy yếu ?
không, nó là bản Enterprise full, nó hỗ trợ phần cứng còn mạnh hơn so với bản Professional, nhưng nó ổn định.
Giao diện đơn giản của nó không có nghĩa là nó nhẹ, hay nó dành cho máy yếu.

Thunderstorms

Búa Gỗ
Mùa nào thức nấy thôi !
Chiếm ít ram gì ông ơi, tới hồi chạy nặng, thì ram nó ăn cũng nhiêu đó thôi

Thunderstorms

Búa Gỗ
cái này thì bạn nói đúng rồi, bản nào phù hợp với máy bạn thì dùng.
Nhưng topic này không có những bản như thế, hầu hết là nặng tương đương với những bản từ MS vì không có lược bỏ thành phần nào.
LTSC có phải là bản dùng cho máy yếu ?
không, nó là bản Enterprise full, nó hỗ trợ phần cứng còn mạnh hơn so với bản Professional, nhưng nó ổn định.
Giao diện đơn giản của nó không có nghĩa là nó nhẹ, hay nó dành cho máy yếu.
Bạn có link bạn Windows 10 Enterprise LTSC Version 21H2 không bạn ?, bản retail