Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 408 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bản này của cụ tuy up lên 22631.2115 không bị lỗi explorer, nhưng nếu cụ để ý kỹ sẽ thấy không phải như vậy.
Vì bản này của cụ vẫn dùng explorer UI cũ của 22621.
Explore UI mới của 22631 phải như này mới đúng.

Xem phần đính kèm 49681
Em đoán là new explorer UI của cụ đã bị disabled bằng vivetool từ trước nên hệ thống sẽ dùng Explorer cũ của 22621 nên không bị lỗi, thực chất là vẫn bị lỗi với explorer của 22631.
Cụ thử chạy lệnh này trên bản này sau đó restart xem explorer có bị lỗi không ???
Mã:
Vivetool /fullreset
lệnh này chỉ có tác dụng reset tất cả các features về trạng thái mặc định.
Vivetool cụ download ở đây.
Mã:
https://github.com/thebookisclosed/ViVe/releases/tag/v0.3.3

Đúng rồi bạn, reset xong thì không mở explorer được nữa:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Những bản 22631 mà không bị lỗi với New Explorer UI thì cái Windows Feature Experience Pack phải tự up lên build 1000.22659.1000.0, nhỏ hơn build này thì chắc chắn sẽ bị lỗi với New Explorer ÚI.
Mà cái Windows Feature Experience Pack là chỉ có tự động cài đặt thông qua Windows Update, không thể tự tải về cài offline được.
Theo MS thì gói Windows Feature Experience Pack được tự động cài đặt on top of LCU.
Chúng ta biết rất ít về Windows Feature Experience Pack, ngay cả MS cũng không nói nhiều về gói này, chỉ biết MS dùng cái này để bật một số features của Windows 11.

Bản này OK với new UI explorer 22631.
Xem phần đính kèm 49682

Nếu như vậy thì đành chịu thua phải không bạn, tất cả các bản S non official giờ chỉ được dùng tới build 1906 cho Beta thôi, up lên nữa là không có Explorer, vậy buồn quá bạn ơi.

if i could tell you

Rìu Chiến
Bạn @if i could tell you , bạn có lệnh nào từ Vivetool cho tôi mở lại Explorer không bạn?
Như em đã nói từ trước đối với những bản bị lỗi với new Explorer UI này thì cụ có 2 cách.
1. dùng vivetool để disable new explore UI bằng lệnh sau, sau đó restart.
Mã:
vivetool /disable /id:40950262,40729001,42105254
lúc này hệ thống sẽ tự động chuyển sang Explore UI cũ của 22621 và không bị lỗi, mặc dù windows vẫn là 22631.2xxx
2. Hoặc là gỡ bỏ gói EP KB5027397 lúc này Windows sẽ chuyển về 22621.2xxx và new explore UI không được bật===> không lỗi explorer
Chờ cho MS phát hành chính thức lên sau cũng không muộn.

Cá nhân em thấy new UI cũng không có gì quá hay ngoài ra còn làm chậm tốc độ open của explorer, hy vọng lúc phát hành chính thức sẽ nhanh hơn.

lsx285p

Búa Gỗ
Như thế đủ rồi bạn.
Nếu thêm nhiều thứ quá thì EnterpriseG sẽ biến thành Enterprise.
Liệu tập lệnh xây dựng của tôi có vấn đề hay cần thêm những điều chỉnh trong Registry để có thể chạy trang kích hoạt đúng cách? Trang kích hoạt dường như trống trơn đối với tôi trên phiên bản 22621 hoặc thậm chí phiên bản phát triển mới nhất 23516.

Tôi cũng nhận thấy rằng tập lệnh của tôi sẽ không hoạt động trên các phiên bản Canary dựa trên Gallium - tôi sẽ phải điều tra.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Như em đã nói từ trước đối với những bản bị lỗi với new Explorer UI này thì cụ có 2 cách.
1. dùng vivetool để disable new explore UI bằng lệnh sau, sau đó restart.
Mã:
vivetool /disable /id:40950262,40729001,42105254
lúc này hệ thống sẽ tự động chuyển sang Explore UI cũ của 22621 và không bị lỗi, mặc dù windows vẫn là 22631.2xxx
2. Hoặc là gỡ bỏ gói EP KB5027397 lúc này Windows sẽ chuyển về 22621.2xxx và new explore UI không được bật===> không lỗi explorer
Chờ cho MS phát hành chính thức lên sau cũng không muộn.

Cá nhân em thấy new UI cũng không có gì quá hay ngoài ra còn làm chậm tốc độ open của explorer, hy vọng lúc phát hành chính thức sẽ nhanh hơn.
Tôi mới thử lệnh từ Vivetool, sau đó restart máy thì vẫn chưa có lại explorer đó bạn, tôi sẽ thử remove 7397 sau nhé:

Tôi cũng thử thêm cách remove 7397 , restart máy và vẫn không có lại Explorer bạn ơi:

Sửa lần cuối:

if i could tell you

Rìu Chiến
Liệu tập lệnh xây dựng của tôi có vấn đề hay cần thêm những điều chỉnh trong Registry để có thể chạy trang kích hoạt đúng cách? Trang kích hoạt dường như trống trơn đối với tôi trên phiên bản 22621 hoặc thậm chí phiên bản phát triển mới nhất 23516.

Tôi cũng nhận thấy rằng tập lệnh của tôi sẽ không hoạt động trên các phiên bản Canary dựa trên Gallium - tôi sẽ phải điều tra.

Xem phần đính kèm 49684
Activation status in settings như thế là bình thường với các bản Enterprise G .
Bạn kiểm tra bằng cscript slmgr.vbs /xpr
Đối với Canary thì bạn phải cài gói Fod package VBS script thì mới chạy được lệnh trên.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cụ thay chữ enable=>disable ở lệnh trên, lúc nãy em gõ nhầm.
Làm tôi tưởng tôi bị hoa mắt đó bạn, phải là disable và kết quả tốt đây bạn:

Cảm ơn bạn rất nhiều nhé, và tôi còn một thắc mắc là với bản bị lỗi trên máy chủ khác thì tôi cũng sửa lại explorer với lệnh từ Vivetool này được đúng không bạn?

if i could tell you

Rìu Chiến
Tôi mới thử lệnh từ Vivetool, sau đó restart máy thì vẫn chưa có lại explorer đó bạn, tôi sẽ thử remove 7397 sau nhé:

Tôi cũng thử thêm cách remove 7397 , restart máy và vẫn không có lại Explorer bạn ơi:

2 cách trên sử dụng 2 nguyên lý độc lập khác nhau để bật và tắt new features.
nếu lúc trước cụ đã dùng lệnh enable new explore UI (do em gõ nhầm), thì khi cụ đã gỡ bỏ EP để về 22621 thì những feature đó vẫn được bật==>vẫn lỗi Explore.

if i could tell you

Rìu Chiến
Làm tôi tưởng tôi bị hoa mắt đó bạn, phải là disable và kết quả tốt đây bạn:

Cảm ơn bạn rất nhiều nhé, và tôi còn một thắc mắc là với bản bị lỗi trên máy chủ khác thì tôi cũng sửa lại explorer với lệnh từ Vivetool này được đúng không bạn?
Tất nhiên cụ !
tuy nhiên nếu dùng vivetool thì cụ không cần phải gỡ bỏ EP, Windows vẫn là 22631.
Sau này cụ muốn mọi thứ trở về như mặc định thì chỉ cần fullreset.
Mã:
vivetool /fullreset

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tất nhiên cụ !
tuy nhiên nếu dùng vivetool thì cụ không cần phải gỡ bỏ EP, Windows vẫn là 22631.
Mã:
vivetool /fullreset
Tôi đang mở lại bản lỗi hôm qua và tôi sẽ gỡ bỏ 7397 trước xem nó có lại Explorer hay không? Ở bản này vì không có explorer nên thao tác chép folder Vivetool phải nhờ tới PE hay vào OS khác, vì vậy dùng cách remove 7397 trước thuận tiện hơn.

if i could tell you

Rìu Chiến
Tôi đang mở lại bản lỗi hôm qua và tôi sẽ gỡ bỏ 7397 trước xem nó có lại Explorer hay không? Ở bản này vì không có explorer nên thao tác chép folder Vivetool phải nhờ tới PE hay vào OS khác, vì vậy dùng cách remove 7397 trước thuận tiện hơn.
Cụ mở notepad lên vào file>>Open là có explore và menu chuột phải cho cụ copy mà ko cần vào OS khác.

Screenshot 2023-08-03 022310.png

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cụ mở notepad lên vào file>>Open là có explore và menu chuột phải cho cụ copy mà ko cần vào OS khác.

Xem phần đính kèm 49685
Cảm ơn bạn nhé, tôi sẽ ghi nhớ cách này cho lần sau vì tôi dùng cách remove 7397 , restart máy thì đã có lại Explorer rồi bạn:

Tôi hơi tiếc vì từ khi xảy ra lỗi Explorer thì tôi đã xoá mất 2 bản Win rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tất nhiên cụ !
Mã:
vivetool /fullreset
Tin này tốt lắm, vậy từ bây giờ cứ tiếp tục update nhưng chỉ sửa được explorer với Vivetool, còn hôm trước tôi nhớ có bản nào tôi update bị lỗi không mở được Settings đó bạn, bản đó tôi cũng xoá mất rồi, nếu bị lỗi : Class not registered từ Settings thì có cách nào sửa không bạn?

if i could tell you

Rìu Chiến
Cảm ơn bạn nhé, tôi sẽ ghi nhớ cách này cho lần sau vì tôi dùng cách remove 7397 , restart máy thì đã có lại Explorer rồi bạn:

Tôi hơi tiếc vì từ khi xảy ra lỗi Explorer thì tôi đã xoá mất 2 bản Win rồi.
Nhưng nếu cụ cài sạch bản 22631.2115 EnterpriseS thì sẽ tự có Windows Feature Experience Pack 1000.22659.1000.0, và không bị lỗi với Explorer.
Chỉ những bản up từ build thấp lên mới bị, nên ko hiểu server của MS nó đang làm sao .
Screenshot 2023-08-03 005651.png

Bản này cài sạch và ko bị lỗi explore.

Thôi em chào cụ, ngày mai sẽ test 22631.2129 với Windows Copilot và Dev Drive được tích hợp sẵn.

if i could tell you

Rìu Chiến
Tin này tốt lắm, vậy từ bây giờ cứ tiếp tục update nhưng chỉ sửa được explorer với Vivetool, còn hôm trước tôi nhớ có bản nào tôi update bị lỗi không mở được Settings đó bạn, bản đó tôi cũng xoá mất rồi, nếu bị lỗi : Class not registered từ Settings thì có cách nào sửa không bạn?
Nếu máy ảo thì bỏ đi cụ ạ, cài bản khác, bản đó khả năng lỗi nặng.

lsx285p

Búa Gỗ
Activation status in settings như thế là bình thường với các bản Enterprise G .
Bạn kiểm tra bằng cscript slmgr.vbs /xpr
Đối với Canary thì bạn phải cài gói Fod package VBS script thì mới chạy được lệnh trên.
Thực ra, điều đó không phải ý tôi, tuy nhiên tôi đã nhìn thấy nó trong phiên bản Enterprise G của người khác hoạt động trong menu cài đặt. Chắc chắn có một registry key mà tôi không biết, haha.

Và khi xây dựng Enterprise G cho các phiên bản canary hiện tại, tôi gặp lỗi "Specified Module Not Found" (Không tìm thấy Module Cụ thể). Tôi đã kiểm tra nhật ký dism và không tìm thấy gì hữu ích, có vẻ như đã có một số thay đổi trong cấu trúc. Tôi không hoàn toàn chắc chắn. Có lẽ tôi đã bỏ sót điều gì đó. Tôi không nhận được bất kỳ thông báo lỗi nào trên Phiên bản 25393 hoặc các phiên bản canary trước đó.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nhưng nếu cụ cài sạch bản 22631.2115 EnterpriseS thì sẽ tự có Windows Feature Experience Pack 1000.22659.1000.0, và không bị lỗi với Explorer.
Chỉ những bản up từ build thấp lên mới bị, nên ko hiểu server của MS nó đang làm sao .
Xem phần đính kèm 49686

Bản này cài sạch và ko bị lỗi explore.

Thôi em chào cụ, ngày mai sẽ test 22631.2129 với Windows Copilot và Dev Drive được tích hợp sẵn.

Cháu @nho nguoi cũng đã có các bản 22631 mới , tôi có thử rồi và update vẫn tốt, cái tôi muốn nói ở đây là các bản S cũ từ 22621.1 trở lên, tôi đã cài từ rất lâu trên các máy, dùng nó quen rồi giờ update bị lỗi mà phải bỏ đi thì hơi tiếc. Hôm nay may nhờ có bạn hổ trợ, tôi rất là vui, mấy hôm nay cứ canh cánh trong lòng.

Cảm ơn bạn đã dành thời gian tương tác với tôi nhé. Chúc bạn có một giấc ngủ thật ngon và nhiều mộng đẹp.

mieuboy

Búa Đá
cho mình hỏi bản update này là optinal update phải k?. nếu muốn dùng ổn định thì k nên up đúng k ạ?