This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
bạn @if i could tell you cho mình hỏi tý mới chat với ChatGPT nó hướng dẫn như này có ổn không
Mã:
To convert a CAB file to a FOD (Features on Demand) package, you can follow these steps:
1_Create a working directory on your computer and copy the CAB file into it
2_Extract the contents of the CAB file using a tool such as 7-Zip or WinZip
3_Open the extracted folder and delete any files that are not needed for the FOD package
4_Create a new folder in the working directory and name it after the feature you want to install with the FOD package
5_Move the files needed for the feature into the new folder
6_Create a new folder at the root of the working directory and name it "Microsoft-Windows-<Feature-Name>"
7_Move the feature folder you created in step 4 into the "Microsoft-Windows-<Feature-Name>" folder
8_Open PowerShell as an administrator and run the following command:
`New-WindowsCapability –Online –Name “\<Feature-Name\>” –Source “C:\path\to\working\directory\”`
Replace "<Feature-Name>" with the name of the feature you're installing and "<path\to\working\directory>" with the actual path to your working directory.
This command will create and install the FOD package based on the files in your working directory
Mã:
Để chuyển đổi tệp CAB thành gói FOD (Tính năng theo yêu cầu), bạn có thể làm theo các bước sau:
1_Tạo một thư mục làm việc trên máy tính của bạn và sao chép tệp CAB vào đó
2_Giải nén nội dung của tệp CAB bằng công cụ như 7-Zip hoặc WinZip
3_Mở thư mục đã giải nén và xóa các tệp không cần thiết cho gói FOD
4_Tạo một thư mục mới trong thư mục làm việc và đặt tên theo tính năng bạn muốn cài đặt với gói FOD
5_Di chuyển các tệp cần thiết cho tính năng vào thư mục mới
6_Tạo một thư mục mới ở thư mục gốc của thư mục làm việc và đặt tên là "Microsoft-Windows-<Feature-Name>"
7_Chuyển thư mục tính năng bạn đã tạo ở bước 4 vào thư mục "Microsoft-Windows-<Feature-Name>"
8_Mở PowerShell với tư cách quản trị viên và chạy lệnh sau:
`New-WindowsCapability –Online –Name “\<Feature-Name\>” –Source “C:\path\to\working\directory\”`
Thay thế "<Feature-Name>" bằng tên của tính năng bạn đang cài đặt và "<path\to\working\directory>" bằng đường dẫn thực đến thư mục làm việc của bạn.
Lệnh này sẽ tạo và cài đặt gói FOD dựa trên các tệp trong thư mục làm việc của bạn.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn đã có công update lên 1344 và chia sẻ lại ISO cho cộng đồng thì tôi nghĩ @dungltcd cũng cảm ơn bạn luôn đó, huống hồ chi là những người chỉ biết nhận về như chúng tôi. Cảm ơn bạn một lần nữa nhé.

Giờ tới cái Hibernate thì không biết có phải lỗi tại máy đời cũ của tôi hay không mà tôi đã chỉnh từ Registry theo hướng dẫn, restart máy lại, nó vẫn nằm yên đó. Tôi cũng thử luôn lệnh cmd cho nó thì nó không biến mất luôn đó bạn. Các bạn khác vui lòng test và cho tôi biết kết quả với nhé:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tiếp với cmt bên trên về Hibernate, tôi vào lại bản S của @nho nguoi cũng cùng trên máy cổ đó, lần này tôi làm thao tác từ cmd trước, tôi thấy file đã clear như hình:

Check lại Registry thì tôi có hình này:

Tới đây thì tôi mới nhớ lại là lúc đầu với bản 1344, tôi chưa làm từ cmd trước mà tôi lại vào registry để check thì tôi thấy nó không có cái HibernateEnabled như hình:

Thế là tôi nghĩ mình bị thiếu, tôi tạo thêm key và value là 0 nhưng không thành công, có phải vì vậy mà tôi bị lỗi không các bạn?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi cài thử bản 22621.1344_IoT-S lên máy ảo UEFI thì kết quả lại khác đây các bạn:

Hình dưới không có Tab Explorer trong khi hôm qua cài trên máy thật thì có ngay:

Check từ C:\ không có Hibernate file luôn như hình:

Check từ resgistry thì hình dưới này giống với hình trên máy thật lúc ban đầu, không có HibernateEnabled :

Nói đùa cho vui chắc tôi sắp bị tẩu hoả nhập ma quá các bạn ơi.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác @Hoang Duch2 test ít thôi sẽ không lỗi. Càng test nhiều càng lỗi, xong cứ nghĩ sửa được lỗi nhưng hoá

Bạn thấy bản 22621.1391 của @nho nguoi và 22621.1344 của @if i could tell you khi tôi cài trên máy ảo đều không có Tab đúng không bạn? Lỗi từ máy ảo vì khi cài trên máy thật thì bản 1391 sau khi restart lần thứ 2, nó hiện ra Tab, còn bản 1344 cài xong là hiện Tab ngay.

Còn về vụ Activate, tôi gửi cái hình của 1344 ở cmt #6,688 trên, thì nó đòi activate trên máy ảo ( trên máy thật thì các bản IoT-S cài xong đều có DL ); tôi nhớ là mấy hôm nay tôi cài nó luôn activated, sao lần này nó lại đòi, sợ mình nhớ nhầm, tôi lại cài lại bản 1391-S lần nữa thì nó có DL tự động luôn, tôi không hiểu cái VMWARE 17 cùng trên một bản WIN này nó ra làm sao luôn đó bạn.

Và nó vẫn không có Tab sau khi restart như hình dưới, lỗi này không có trên máy thật, sau khi cài , restart lần nữa thì nó hiên ra:

Hình dưới này thì giống với bản 1344, không có Hibernate :

Sau khi up lại file 3395 cho bản 22621.1391, cảm ơn các bạn:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã xoá bản lỗi Hibernate do thao tác sai, cài lại bản IoT-S-22621.1344 trên cùng máy chủ đời cổ, kết quả chỉ cần chạy lệnh cmd là không thấy nó hiện ra nữa. Vì sao mà tôi lại hỏi thêm cách xoá ngoài lệnh CMD? , lý do là vì tôi có một bản Win upgrade Pro For Workstations từ thời Win 10, up riết lên tới 11 , bản này thì không cách chi mà xoá được file đó, đã tham khảo rất nhiều nên đành bó tay. Vì vậy nên khi thấy bản mới này có Hibernate tôi không tin tưởng từ lệnh CMD nên mới hỏi các bạn có thêm cách nào khác không, không ngờ là với bản này chỉ cần có lệnh CMD là đủ.
Cho tôi xin lỗi nếu như tôi đã làm phiền các bạn , nhất là bạn @if i could tell you nhé.

Vài tấm hình tham khảo:

Lệnh remove từ cmd:

Nhấn enter và kết quả:

Restart và check registry:

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Thực ra thì với cái bản mà bác up nhiều lần từ đời cũ. Nếu bác chạy cái cmd mà ko được, thì bác cứ vào registry kiểm tra khóa Hibenate đó, nếu nó chưa bị disable thì bác sửa lại giá trị cho nó disable. khởi động lại mà file hiberfil.sys vẫn còn thì bác xóa thủ công vẫn được. Xóa rồi thì file hiberfil.sys sẽ ko xuất hiện nữa đâu bác ạ!

if i could tell you

Rìu Chiến
Về cơ bản là đúng đó bạn, bọn chatGPT này ngày càng thông minh, còn dạy người khác làm được cả package mới ghê.

if i could tell you

Rìu Chiến
Với Windows 11 khi mới cài xong thì cụ cứ bình tĩnh cài hết Drivers nhất là màn hình, sau đó bật Windows Update lên check choác hết đi cái đã rồi khởi động 1 vài lần thì nó mới ngon được.
Cuối cùng khi ổn rồi cụ mới test cái gì thì test cụ ạ, Windows 11 nó cần khởi động lại vài lần để các tính năng được kích hoạt hết, và chơn chu.

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
cụ chạy trên máy ảo mà ! VMware Workstation 17 rất khó chịu mình chỉ test trên ver 16 chả có lỗi lầm gì

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bác tính tắt máy rồi nhưng thấy cháu nói vậy, bác cũng cố vào lại bản Win đó và làm theo hướng dẫn của cháu, ngay lúc đó thì thấy nó tắt sau khi chạy lệnh từ cmd và đã disable =0 từ registry cho key đó, nhưng khi restart máy trở lại thì hiberfil.sys vẫn hiện ra, check lại registry thì nó lại là = 1 cháu à, cháu xem 3 hình dưới này:

Sau khi restart và nó vẫn trơ gan cùng tuế nguyệt đây cháu:

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
bản này trên máy ảo hay máy thật vậy bác