Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 194 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cái này cơ bản, bạn chịu khó google là ra.
Có nhiều tool, dùng dism, wimlib-imagex, hoặc imageX…
Vd dùng dism .
Đầu tiên kiểm tra index bằng
Mã:
dism /get-wiminfo /wimFile:K:\sources\install.wim
Sau đó dùng lệnh export-image để export edition bạn muốn.

Mã:
DISM /Export-Image /SourceImageFile:K:\Sources\install.wim /SourceIndex:3
/DestinationImageFile:D:\output\install.wim /compress:max

Đầu ra để sẵn file install.wim mà đang muốn cho thêm bản enterprise vào

Hình như còn thiếu 1 lệnh để add phiên bản Enterprise vào phải không bạn, mình cũng có đọc nhưng ít khi thực hành nên không rành lắm, thấy trên mạng người ta chỉ xoá phiên bản chứ không thấy lệnh DISM để add thêm vào Install.wim, mấy bản gốc thì mình thay đổi trong ei.cfg là xong, còn bản của bạn thì chưa rõ lắm, mong bạn chỉ thêm, cám ơn.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Hình như còn thiếu 1 lệnh để add phiên bản Enterprise vào phải không bạn, mình cũng có đọc nhưng ít khi thực hành nên không rành lắm, thấy trên mạng người ta chỉ xoá phiên bản chứ không thấy lệnh DISM để add thêm vào Install.wim, mấy bản gốc thì mình thay đổi trong ei.cfg là xong, còn bản của bạn thì chưa rõ lắm, mong bạn chỉ thêm, cám ơn.

Xem phần đính kèm 35566
trong lệnh này
Mã:
Dism /export-image /SourceImageFile:K:\Sources\install.wim /SourceIndex:3

/SourceImageFile: là file install.wim có sẵn bản Enterprise trong đó (ví dụ ISO business MSDN)
/DestinationImageFile: là file install.wim mà bạn đang muốn cho thêm bản Enterprise vào.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
trong lệnh này
Mã:
Dism /export-image /SourceImageFile:K:\Sources\install.wim /SourceIndex:3

/SourceImageFile: là file install.wim có sẵn bản Enterprise trong đó (ví dụ ISO business MSDN)
/DestinationImageFile: là file install.wim mà bạn đang muốn cho thêm bản Enterprise vào.
Nếu lấy file Install.wim gốc đắp vào bản của bạn thì có ảnh hưởng gì không ta? tại thấy bản của bạn đang dùng ổn, nhưng thích dùng Enterprise hơn nên muốn thêm vào, sợ nhồi vào xong nó lại lỗi từa lưa hột dưa o_O

Mình thử dùng lệnh DISM thì file Install.wim từ ISO của bạn vẫn đọc được Index, còn dùng DISM từ Install.wim ISO Win11 gốc thì báo lỗi như hình?

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Nếu lấy file Install.wim gốc đắp vào bản của bạn thì có ảnh hưởng gì không ta? tại thấy bản của bạn đang dùng ổn, nhưng thích dùng Enterprise hơn nên muốn thêm vào, sợ nhồi vào xong nó lại lỗi từa lưa hột dưa o_O
bạn cho thêm thoải mái .
nhưng bản Enterprise thì chỉ cần cài bản Pro sau đó nhập ProductKey của Enter vào là được.
PS: Enterprise, Pro, Pro for Workstation, Edu, ProEdu, Serverrdsh, IoT Enterprise, SE tất cả những bản này đều là 1 bản, chung cấu trúc ảnh Wim, nhập key bản nào thì ra bản đó.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
bạn cho thêm thoải mái .
nhưng bản Enterprise thì chỉ cần cài bản Pro sau đó nhập ProductKey của Enter vào là được.
PS: Enterprise, Pro, Pro for Workstation, Edu, ProEdu, Serverrdsh, IoT Enterprise, SE tất cả những bản này đều là 1 bản, chung cấu trúc ảnh Wim, nhập key bản nào thì ra bản đó.
Nhưng mình đang dùng ISO của bạn tạo ra mà, chứ đâu có cài bản gốc nên đâu thấy bản Pro?, thôi chắc để dùng bản gốc của bạn tạo cho đảm bảo, chứ nhiều khi mình bào chế lại không có rành lắm, mất công lỗi thì lại tốn thời gian tìm hiểu... Cám ơn bạn.

dungltcd

Lạt Ma
Nhưng mình đang dùng ISO của bạn tạo ra mà, chứ đâu có cài bản gốc nên đâu thấy bản Pro?, thôi chắc để dùng bản gốc của bạn tạo cho đảm bảo, chứ nhiều khi mình bào chế lại không có rành lắm, mất công lỗi thì lại tốn thời gian tìm hiểu... Cám ơn bạn.
Bạn cứ tải ISO gốc Business msdn về dùng lệnh export bản enterprise hoặc những bản khác bạn thích vào file install.wim của mình là được.
Không bao giờ lỗi.
Mấy cái lệnh export wim này chưa thể gọi là bào chế hay modify đâu, nó vẫn là nguyên bản.
Mình không build bản home,Pro và những bản có cùng cấu trúc ảnh với bản pro vì những bản này các bạn có thể tải trên trang chủ MS, hoặc tải qua uupdump.

dungltcd

Lạt Ma
@moitinhdaukiss | Vấn đề bạn hỏi thì bạn @dungltcd đã giải thích rõ rồi. Bạn cứ làm theo là được. Nếu muốn chi tiết hơn bạn có thể xem thêm ở Phần 1 tại link:

Mã:
https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/
Bên topic đó hướng dẫn rất đầy đủ, chi tiết, cảm ơn bạn.
Bạn @moitinhdaukiss nếu muốn thử build hay vọc vạch các iso windows hoặc các packages thì nên tìm hiểu về công cụ Dism và các công cụ quản lý ảnh khác, cứ mạnh dạn làm rồi sẽ quen, nếu lỗi thì làm lại cũng chẳng sao cả.
VD
Nếu biết sử dụng dism và Wimlib bạn có thể tự build được bất cứ Edition nào từ Windows Update(trừ bản S) chỉ cần vài dòng lệnh là đủ, mà không cần sử dụng đến uupdump

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
@moitinhdaukiss | Vấn đề bạn hỏi thì bạn @dungltcd đã giải thích rõ rồi. Bạn cứ làm theo là được. Nếu muốn chi tiết hơn bạn có thể xem thêm ở Phần 1 tại link:

Mã:
https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/
Bên topic đó hướng dẫn rất đầy đủ, chi tiết, cảm ơn bạn.
Bạn @moitinhdaukiss nếu muốn thử build hay vọc vạch các iso windows hoặc các packages thì nên tìm hiểu về công cụ Dism và các công cụ quản lý ảnh khác, cứ mạnh dạn làm rồi sẽ quen, nếu lỗi thì làm lại cũng chẳng sao cả.
VD
Nếu biết sử dụng dism và Wimlib bạn có thể tự build được bất cứ Edition nào từ Windows Update(trừ bản S) chỉ cần vài dòng lệnh là đủ, mà không cần sử dụng đến uupdump
Cám ơn, mấy bài này mình có đọc sơ rồi, nhưng nhiều khi bận bù đầu, đôi khi có chút rãnh rỗi thì lại phải làm việc khác, nên khó tập trung mò mẫm mấy dụ build windows, còn tối thì về tới nhà mệt đừ đầu ốc nên cũng chẳng ham tìm hiểu, cứ cái nào mà nhanh gọn lẹ thì mình làm, thôi để mình dùng luôn bản của bạn @dungltcd cũng được, hiện tại cũng ổn rồi, khi nào có build mới nhờ bạn thêm Enterprise vào luôn thì hay quá.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cám ơn, mấy bài này mình có đọc sơ rồi, nhưng nhiều khi bận bù đầu, đôi khi có chút rãnh rỗi thì lại phải làm việc khác, nên khó tập trung mò mẫm mấy dụ build windows, còn tối thì về tới nhà mệt đừ đầu ốc nên cũng chẳng ham tìm hiểu, cứ cái nào mà nhanh gọn lẹ thì mình làm, thôi để mình dùng luôn bản của bạn @dungltcd cũng được, hiện tại cũng ổn rồi, khi nào có build mới nhờ bạn thêm Enterprise vào luôn thì hay quá.

Bác cũng tập làm thử với lệnh DISM xem sao, không ngờ nó chạy nhấp nháy là xong cháu à, giờ bác nói lại từng bước cho bạn nào chưa biết thì thử xem sao nhé:

1/- Mount file ISO cần thiết lên, ở đây bác dùng file ISO 22621.1 của @dungltcd có 2 editions như hình thứ 2 bên dưới:

Dùng lệnh kiểm tra từ cmd, run as admin:

dism /get-wiminfo /wimFile:Q:\sources\install.wim

Bản muốn bổ sung là Index :2 như phần đóng khung bên trên.

2/ Mở file ISO muốn thêm vào với 7zip, chọn copy file install.wim, chép vào partition khác ví dụ path này: F\output\install.wim.

Chạy tiếp lệnh sau và hình minh hoạ kết quả:

DISM /Export-Image /SourceImageFile:Q:\Sources\install.wim /SourceIndex:2 /DestinationImageFile:F:\output\install.wim /compress:max

3/ Kiểm tra lại file install.wim mới có thêm file:

Lệnh:

dism /get-wiminfo /wimFile:F:\output\install.wim

Kết quả: file mới nằm ở vị trí số 7 như hình dưới:

Check lại size của install.wim, size mới là:

Cuối cùng chỉ việc chép lại file install.wim vào bản ISO là xong rồi. @dungltcd bác chép file của cháu vào ISO này vậy có gì trục trặc khi cài không cháu? Bản ISO với 6 editions bên trên là bác tạo từ UUP Dump, hay bác phải chép vào file gốc của cháu?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Xem phần đính kèm 35567

Mình thử dùng lệnh DISM thì file Install.wim từ ISO của bạn vẫn đọc được Index, còn dùng DISM từ Install.wim ISO Win11 gốc thì báo lỗi như hình?

Ở hình trên bác thấy cháu để khoảng trắng trước và sau số 11, không biết có phải vậy không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @dungltcd, bác cài luôn trên máy ảo file ISO thêm bản của cháu vào để xem nó có bị sự cố gì không? Trước đó file này đã chỉnh sửa bypass rồi đó cháu, một số hình gửi cho cháu và các bạn cùng xem cho vui:

Bác nhớ nhầm, bản của cháu là 22621.1 đem chép vào bản ISO của bác là 22621.169 nên bác đặt nhầm build luôn.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác cũng tập làm thử với lệnh DISM xem sao, không ngờ nó chạy nhấp nháy là xong cháu à, giờ bác nói lại từng bước cho bạn nào chưa biết thì thử xem sao nhé:

1/- Mount file ISO cần thiết lên, ở đây bác dùng file ISO 22621.1 của @dungltcd có 2 editions như hình thứ 2 bên dưới:

2/ Mở file ISO muốn thêm vào với 7zip, chọn copy file install.wim, chép vào partition khác ví dụ path này: F\output\install.wim.

DISM /Export-Image /SourceImageFile:Q:\Sources\install.wim /SourceIndex:2 /DestinationImageFile:F:\output\install.wim /compress:max

Lệnh:

Cuối cùng chỉ việc chép lại file install.wim vào bản ISO là xong rồi. @dungltcd bác chép file của cháu vào ISO này vậy có gì trục trặc khi cài không cháu? Bản ISO với 6 editions bên trên là bác tạo từ UUP Dump, hay bác phải chép vào file gốc của cháu?

Bác có đóng gói Enterprise vào bản 22000.778 gần đây bạn @dungltcd chia sẽ không, nếu có link thì gửi con với nhé, cám ơn bác.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Bác Đức chỉ cách chép lại file install.wim vào bản ISO nhé. Tôi làm xong nhưng đến đây thì không biết phải làm tiếp như thế nào.
Screenshot 2022-07-12 142843.jpg

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Lệnh:

Thấy bác làm thành công nên cũng ráng bỏ chút thời gian thử, kết quả đã thành công khi thêm bản Pro vào file ISO 21H2 22000.778 của bạn @dungltcd > nhưng file Install.wim lúc đầu chỉ có hơn 4GB, bây giờ nó bay lên tới 6GB gần 7GB luôn, đã vậy còn bị dính lại cái dụ TPM 2.0, sao dã man "con ngỗng" quá bác... :( có 1 sự đau lòng hơi nhè nhẹ... rất nhè nhẹ...

Sửa lần cuối:

duongcam

Búa Đá
Bạn @dungltcd cho hỏi: mình có cài bản Windows 10 IoT Enterprise LTSC 2021 của bạn và dùng tool của bạn kích hoạt bản quyền số. Mình mới nâng cấp lên ổ ssd có dung lượng lớn hơn, cài lại win, tự động có bản quyền số. Ssd cũ vẫn còn bản win cũ (khác Office) mình dự định ráp cùng linh kiện thành bộ PC tặng đứa cháu ở quê học tin học. Vậy 2 bản win này cùng chạy có xung đột bản quyền gì không? Hay mình phải cài lại win ở ổ ssd cũ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác có đóng gói Enterprise vào bản 22000.778 gần đây bạn @dungltcd chia sẽ không, nếu có link thì gửi con với nhé, cám ơn bác.
Bác chưa làm bản đó cháu ơi, để từ từ bác mò thử xem sao nhé. Có phải cháu nói bản này không?

Ý cháu là muốn chép Enterprise vào bản trên, bác thấy @dungltcd nói bản này không cần bypass, bác sẽ test khi có thời gian nhé.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác Đức chỉ cách chép lại file install.wim vào bản ISO nhé. Tôi làm xong nhưng đến đây thì không biết phải làm tiếp như thế nào.Xem phần đính kèm 35604

Tôi nghĩ chắc các bạn đều biết cách chép lại vào ISO nên tôi không hướng dẫn thêm, giờ có thắc mắc của bạn thì tôi đã làm như sau:

Mở file ISO với UltraISO, tìm tới sources\install.wim, delete file này đi, sau đó bạn kéo thả file install.wim mới làm vào, chọn save as là xong.

Hình dưới này thì tôi đóng khung 2 file wim cũ và mới, bạn xoá file ở khung bên trên, sau đó tìm tới nơi chứa file mới tạo ở khung bên dưới, right-click và chọn Add rồi chọn save as là xong.

Hình ISO sau khi save lại bên dưới, hình 1 cho thấy đã có làm bypass từ tools:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thấy bác làm thành công nên cũng ráng bỏ chút thời gian thử, kết quả đã thành công khi thêm bản Pro vào file ISO 21H2 22000.778 của bạn @dungltcd > nhưng file Install.wim lúc đầu chỉ có hơn 4GB, bây giờ nó bay lên tới 6GB gần 7GB luôn, đã vậy còn bị dính lại cái dụ TPM 2.0, sao dã man "con ngỗng" quá bác... :( có 1 sự đau lòng hơi nhè nhẹ... rất nhè nhẹ...

File ISO của bác sau khi làm xong từ UUP dump thì bác dùng tools fix nó, tools này bác @@sec0 giới thiệu với bác, để bác đi tìm lại cái link rồi gửi lại nhé. Nhờ fix sẵn nên chép luôn 2 bản của @dungltcd vào rồi cài đặt không có vấn đề gì cả.

Update: Link ở đây:

Xem tiếp vài cmt bên dưới đó để thấy pass mở file nhé.

Sửa lần cuối: