Thảo luận - VPN có thật sự tăng tốc độ mạng vào buổi tối? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận VPN có thật sự tăng tốc độ mạng vào buổi tối?

tuanhvn

Búa Đá
Tôi dùng viettel gói 220K , tải youtube , GG là max 15MB/s

Xong rồi này , tui dùng gói 185k/tháng , chả để ý nó nhiu nữa . Bạn này khoái xài portable nhỉ . Quên vụ này, ông bạn có đang đổi dns chưa và biết đổi dns ko . Biết hay ko thì lên google tìm nextdns xem cài dns này, trong đóng dns thì cái này tui ưng nhất. Từ firefox mà mới biết nó, google cũng đi sau bắt chước firefox cho cái overdns thôi.

tuanhvn

Búa Đá
Dùng portable ko sinh nhiều dll khởi động cùng win , các ứng dụng cài đặt nó bắt HDH gồng mình gánh các thứ ko cần thiết khi ứng dụng ko hoạt động
Đổi next dns thử, tui dùng free mà có bao giờ hết queries đâu . Tải từa lưa, upload youtube,..

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đổi next dns thử, tui dùng free mà có bao giờ hết queries đâu . Tải từa lưa, upload youtube,..
Tôi đang dùng 1.1.1.1 , đổi sang 8.8.8.8 cũng vậy , thôi kệ bà nó khi nào cần thiết thì kích hoạt vpn
Tôi nghĩ là nhà mạng bóp DA í tôi ở 1 số host mà tôi hay tải

tuanhvn

Búa Đá
Tôi đang dùng 1.1.1.1 , đổi sang 8.8.8.8 cũng vậy , thôi kệ bà nó khi nào cần thiết thì kích hoạt vpn
1.1.1.1 hay 8.8.8.8 gà lắm, cứ tìm hiểu nextdns đi hehe, tui còn khoái nó nữa là , cái warp++ có gần cả tỷ GB còn chẳng thèm dùng, cài vô cái dùng được tí gỡ ra , dùng free nextdns , cái này ko có cài app, trong firefox hay chrome cũng cho lựa chọn nextdns đó mà nếu dùng của browser thì chỉ cho browser chứ các lưu lượng khác từ PC cũng ko qua nextdns. Rảnh thì tìm hiểu. dị nhé, nhưng tui nghĩ cùng dùng mạng vịt tel, mà ông bạn còn mua gói mắc hơn tui mà dùng còn thua thì có thể là do DNS

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
1.1.1.1 hay 8.8.8.8 gà lắm, cứ tìm hiểu nextdns đi hehe, tui còn khoái nó nữa là , cái warp++ có gần cả tỷ GB còn chẳng thèm dùng, cài vô cái dùng được tí gỡ ra , dùng free nextdns , cái này ko có cài app . Rảnh thì tìm hiểu. dị nhé, nhưng tui nghĩ cùng dùng mạng vịt tel, mà ông bạn còn mua gói mắc hơn tui mà dùng còn thua thì có thể là do DNS
Có khi tôi tải thường xuyên ở các host , nhà mạng nó bóp băng thông đến các host1 cố định thì phải

tuanhvn

Búa Đá
Có khi tôi tải thường xuyên ở các host , nhà mạng nó bóp băng thông đến các host1 cố định thì phải
thì ông bạn cứ tìm hiểu nextdns đi, firefox hay chrome còn cho nó vào trong mục lựa chọn "DNS over HTTPS" thì biết uy tín rồi. Trước thích 1.1.1.1 sau qua controld giờ nghiện nextdns, cài máy là phải đổi nó. Sau trúng số chắc thuê hoặc donate quá.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
thì ông bạn cứ tìm hiểu nextdns đi, firefox hay chrome còn cho nó vào trong mục lựa chọn "DNS over HTTPS" thì biết uy tín rồi. Trước thích 1.1.1.1 sau qua controld giờ nghiện nextdns, cài máy là phải đổi nó. Sau trúng số chắc mua bản có phí cho nó
Tôi thì ko thích ràng buộc phải login vào các hệ thống

tuanhvn

Búa Đá
Tôi thì ko thích ràng buộc phải login vào các hệ thống

Xem phần đính kèm 59311
bạn chọn các mục cần chặn quảng cáo, chặn quảng cáo windows , xong hết dưới sẽ hiện DNS cho ông bạn , nó như mấy cái dns khác thôi . Trong có còn hướng dẫn cụ thể cho windows, android, ios đó. Hoặc thấy rườm rà thì cứ dùng vpn như bạn thôi. Tùy lựa chọn phù hợp.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
bạn chọn các mục cần chặn quảng cáo, chặn quảng cáo windows , xong hết dưới sẽ hiện DNS cho ông bạn , nó như mấy cái dns khác thôi . Trong có còn hướng dẫn cụ thể cho windows, android, ios đó. Hoặc thấy rườm rà thì cứ dùng vpn như bạn thôi. Tùy lựa chọn phù hợp.
Cách dùng VPN này mấy năm rồi ko phải đăng ký gì rườm rà , nên cứ thế mà dùng khỏi mất công đăng ký

Hamano Kaito

Moderator
@tuanhvn | Nextdns nó chỉ là truy vấn dns thôi. Chứ nó ko thế tăng băng thông nếu nhà mạng bóp. Tôi cũng dùng nextdns đây nhưng tải được gần 1mb
Mỗi chỗ mạng sẽ khác nhau. Tôi dùng f*ckpt {ah}, đừng có thần thánh hóa cái nextdns quá

waodiennha

Gà con
Theo mình thì VPN có cải thiện ping chứ đâu có cải thiện tốc độ down bạn. Với mình mò cái này lâu lắm rồi. Không ăn thua đâu, không cải thiện đuợc ping luôn. Chừng hơn 10 năm truớc, mình có nghe ý tuởng VPN để chơi game nhà mạng nuớc ngoài, hoặc trong nuớc ( nếu ở nuớc ngoài). Mà mình mò mãi không đuợc.

beatrizgabriel

Rìu Sắt Đôi
Nếu mạng bạn ổn , không có vấn đề gì thì dùng VPN tốc độ /băng thông của bạn sẽ giảm 10-15% khi kết nối qua VPN.
Nói về các nhà mạng (ISP) Việt Nam họ không đảm bảm băng thông quốc tế, đường mạng không ổn định , hay có những chính sách giới hạn tốc độ truy cập mạng quốc tế. Đa số kết nối qua các pop ở Singapore và Hong Kong. Do lưu lượng có hạn hoặc sự cố , hoặc định tuyến ở các pop này, hoặc chính sách giới hạn tốc truy cập mạng nên băng thông có thể bị nghẽn ở đây khi bạn truy cập vào các server ở EU, hoặc US. Lúc này VPN có thể giúp bạn cải thiện truy cập tới các server ở EU hoặc US một cách đáng kể. Điều kiện để cải thiện khi dùng với VPN:
- VPN server nên nằm trong khu vực ASIA hoặc có khoảng cách địa lý gần với Việt Nam như singapore, hong kong , japan ,...
- Các đường truyền cơ sở hạ tầng của các vpn server này cũng phải gọi là tốt và ổn định thì tốc độ của bạn mới được cải thiện

Một số hình ảnh
Ping without tunnel

Trace without tunnel

Use Tunnel

Hình ảnh minh họa khi ping và trace tới cùng 1 server khi dùng, và không dùng tunnel . Pop từ 18 giảm xuống 12 , ping giảm từ 3xx đến 2xx và không bị loss
Nhà mạng chỉ đảm bảo speed test của các bác khi test các server trong nước, khi vào speedtest.net chọn các server FPT, viettel,... ở trong nước nên 99% là max line
Google , Microsoft, Amazon ... các nhà cung cấp dich vụ cloud lớn nên server của học có hầu hết ở các quốc gia nên speedtest trên đây tốc độ cũng tương đối tốt
Một số bạn dùng cloud của các isp trong nước và setup vpn trên đó, tốc độ có cải thiện nhưng băng thông quốc tế cũng không được đảm bảo ở mức cao

Nếu hạ tầng kĩ thuật ở khu vực bạn không đảm bảo thì VPN cũng không giúp được gì nhiều, bạn có thể chuyển qua sử dụng một nhà cung cấp dịch vụ khác có thể sẽ tốt hơn

Kết luận: Không phải VPN nào cũng tốt, cũng ổn cũng đáp ứng được nhu cầu của các bạn nên tùy nhu cầu mà chọn các vpn khác nhau. Băng thông quốc tế của các nước trong khu vực Asia cũng không rẻ so với US hay EU nên vpn ở các nước trong khu vực có thể cũng bị giới hạn băng thông. Việc sử dụng VPN vào việc download một lượng lớn dữ liệu có thể không phù hợp với các bạn có nhu cầu download nhiều

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo mình thì VPN có cải thiện ping chứ đâu có cải thiện tốc độ down bạn. Với mình mò cái này lâu lắm rồi. Không ăn thua đâu, không cải thiện đuợc ping luôn. Chừng hơn 10 năm truớc, mình có nghe ý tuởng VPN để chơi game nhà mạng nuớc ngoài, hoặc trong nuớc ( nếu ở nuớc ngoài). Mà mình mò mãi không đuợc.
Tôi có = chứng cụ thể khi dùng VPN thì nó cải thiện tốc độ tải từ 1 vài host nhất định , tôi có post vài ảnh minh chứng rồi

Hamano Kaito

Moderator
Tôi có = chứng cụ thể khi dùng VPN thì nó cải thiện tốc độ tải từ 1 vài host nhất định , tôi có post vài ảnh minh chứng rồi
Bạn đó có lẽ ko xem hết các bình luận. Sau đó phán như đúng rồi {rofl}

cảm ơn mọi người đã chia sẻ, mình mới thay con router mới và gọi lên tổng đài chửi nhà mạng, mạng nhanh lại rồi nhưng chắc vài hôm nữa nó bóp tiếp, nên dùng 4g

Hamano Kaito

Moderator
cảm ơn mọi người đã chia sẻ, mình mới thay con router mới và gọi lên tổng đài chửi nhà mạng, mạng nhanh lại rồi nhưng chắc vài hôm nữa nó bóp tiếp, nên dùng 4g
Vậy mà có mấy ông bình luận ko phải do nhà mạng bóp. Tôi đang xài tôi biết rất rõ, mỗi ngày cái modem chết tiệt đó nó sẽ reset hoặc nhảy 1 lần và cái lần reset/nhảy đó nó sẽ đổi IP
Hên thì vào ip ngon còn ko thì ip như shi.t . Lúc này ping lẫn tải như hạch, phải ngồi đó chọt reset khi nào có ip ngon thì mới thôi
Bạn gọi lên chửi thì tụi nó sợ nên set list ip ngon. Nhưng 1 thời gian sau nó cũng trở lại như cũ {bye}

Vậy mà có mấy ông bình luận ko phải do nhà mạng bóp. Tôi đang xài tôi biết rất rõ, mỗi ngày cái modem chết tiệt đó nó sẽ reset hoặc nhảy 1 lần và cái lần reset/nhảy đó nó sẽ đổi IP
Hên thì vào ip ngon còn ko thì ip như shi.t . Lúc này ping lẫn tải như hạch, phải ngồi đó chọt reset khi nào có ip ngon thì mới thôi
Bạn gọi lên chửi thì tụi nó sợ nên set list ip ngon. Nhưng 1 thời gian sau nó cũng trở lại như cũ {bye}
mình hiểu rồi, thời buổi này nhà mạng style gì nó cũng gian manh như nhau cả

kushypro

Búa Đá Đôi
mình thấy vpn đa số là bị chậm , mình chỉ bật lên khi nào cần tải j đó :)))