Thảo luận - Ventoy v1.0.22 - Tạo boot siêu cấp cứu hộ máy tính đa năng | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Ventoy v1.0.22 - Tạo boot siêu cấp cứu hộ máy tính đa năng

nguyenanhphong

Rìu Bạc
@ Le Duc 287, bác đã restore lại với file backup làm từ Terabyte với size trên 12GB vào lại cái USB size 64GB rồi cháu, nó vẫn làm đúng với format Exfat, Fat16 và unallocated như hình:

Bác đã test boot LEGACY và UEFI thành công luôn rồi
Bác @Hoang Duch2 cho tôi hỏi khi boot USB đã restore , nó có hiện ra chữ " Unofficial Ventoy " ở góc trái màn hình chính của Ventoy không ? Như hình kèm theo :

Sửa lần cuối:

Le Duc 287

Rìu Vàng
@ Le Duc 287, bác đã restore lại với file backup làm từ Terabyte với size trên 12GB vào lại cái USB size 64GB rồi cháu, nó vẫn làm đúng với format Exfat, Fat16 và unallocated như hình:

Bác đã test boot LEGACY và UEFI thành công luôn rồi
Cháu thấy backup không có tác dụng gì mấy mà hại usb. Mà không biết có update lên phiên bản mới được không. bác có thể tạo mới với phân vùng exfAT tùy chỉnh có phải hơn không. Bác chỉ cần tạo hai pv đầu nhỏ hơn 85G là ok boot tốt cả 2 chuẩn trên bất kỳ máy nào.

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Cháu thấy backup không có tác dụng gì mấy mà hại usb. Mà không biết có update lên phiên bản mới được không. bác có thể tạo mới với phân vùng exfAT tùy chỉnh có phải hơn không. Bác chỉ cần tạo hai pv đầu nhỏ hơn 85G là ok boot tốt cả 2 chuẩn trên bất kỳ máy nào.
Xem qua video mình bạn nhé 😉

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Bác @Hoang Duch2 cho tôi hỏi khi boot USB đã restore , nó có hiện ra chữ " Unofficial Ventoy " ở góc trái màn hình chính của Ventoy không ? Như hình kèm theo :
Bạn test legacy chuẩn là thành công nha! UEFI tương thích rất cao nên không cần quan tâm bạn nhé 😃

Le Duc 287

Rìu Vàng

Restore bằng phần mềm như trong medicat thì mk biết là chạy update được vì mình cũng tạo medicat rồi. Còn bác @Hoang Duch2 backup bằng terabyte. Còn cách của bạn @nguyenanhphong là fomat phân vùng exfAT sang NTFS thì mình làm mấy hôm rồi khi ko boot đc legacy phân vùng đầu 164G không update được.

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
@Ideas Life PC , bác hỏi lại cháu một lần nữa cho chắc ăn trước khi bác tạo lại bản backup hay là Create Image từ tools ImageUSB, đây là chi tiết part Ventoy 1.0.24 bên bác, các folder APPS, ISO và WIM là do bác chép thêm vào, lúc tạo xong trên pv này chỉ có folder System Volume Information. Bên part VTOYEFI thì cũng giống như máy hình trước đó bác đã post.

Vây cháu có chắn chắn là với bao nhiêu đó folder từ part VENTOY của USB bên bác , tạo Image cho toàn USB ( 2 parts ExFat và Fat16 ) rồi restore sang một USB format dạng NTFS là được phải không hay bác cần phải có thêm các file nào nữa?

Dạ mới đầu thì cháu cũng nghĩ như bác là sẽ format pv ExFAT thành NTFS ạ! Cháu còn do dự vì chưa hiểu hết Ventoy họ nạp boot như thế nào mà cháu copy partition to partition vẫn không thể lưu lại cấu tạo gốc cách nạp boot của Ventoy ạ! Cháu clone lần lượt 2 phân vùng mà Ventoy đã tạo mà vẫn không thay đổi gì y như bác đã test ấy ạ! Vì lý do đó mà cháu chưa thử format ExFAT thành NTFS bác ạ! 😅

Nếu cần thêm các files gì thì cháu upload lên cho bác, chứ bác bên này cứ làm theo tình trạng USB hiện có, bên kia cháu làm với các files bên cháu có, thành ra nó không có kết quả giống nhau, uổng công của cháu đã mất ngủ nhiều ngày mà bên này bác cũng chán nản vì thất bại đó cháu.

Dựa trên nguyên lý hoạt động backup của ImageUSB cháu nghiệm ra là mình thử dùng tính năng "Disk to Disk" xem sao bác nha! 😃
Vì ImageUSB họ tạo file backup là chụp toàn bộ 1 ổ USB/HDD/SSD nên cháu nghĩ là mình dùng 1 soft khác backup toàn bộ 1 ổ USB/HDD/SSD thì cũng gần như nhau bác ạ! Cháu suy luận vậy thôi chứ hổng chắc 100% thành công bác nha 😅

Bác @Hoang Duch2 cho tôi hỏi khi boot USB đã restore , nó có hiện ra chữ " Unofficial Ventoy " ở góc trái màn hình chính của Ventoy không ? Như link hình kèm theo :
Ventoy Menu
Xin cảm ơn và chúc mừng bạn đã chia sẻ ý tưởng sớm đến bác Hoang Duch2 nhé 😃
Mong bạn nên xưng con hay cháu với bác Hoang Duch2 nha 😅

Cám ơn Bác @Hoang Duch2 đã test lại .
- Như @Le Duc 287 đã nói phần boot Legacy một số BIOS đời cũ về lý thuyết thì đọc được đĩa vượt quá 137 GB , còn bên trang web ventoy khuyên không vượt quá 106GB . Thực tế tôi có test trên main H61 thì tổng part1+part2 là 500GB vẫn boot Legacy bình thường , hiện tại chưa thấy lỗi .
- Win8 Lite của AnhDV thì chạy trên UEFI và Legacy đều bị lỗi thoát ra và khởi động lại , tôi chưa tìm ra nguyên nhân .
Cám ơn @Le Duc 287 đã bổ sung thông tin thêm .
Theo mình thường cài win10gpt thì ventoy không khác nhiều về nguyên lý hoạt động dựa trên ổ cứng bạn ạ!
Ví dụ mình dùng ổ 1TB cài Win10GPT thì nó chia 2 phân vùng chính là 1 phân vùng FAT32 và 1 phân vùng NTFS. Vậy sau khi cài win10gpt xong thì phân vùng NTFS sẽ chiếm gần như hết dung lượng còn lại. Các phân vùng recovery linh tinh sau cùng mình xóa vẫn được bạn nhé!
Như mình đã nêu ngay đầu bài viết tại mục 2 là Boot UEFI và Legacy load thẳng trực tiếp qua file.iso mà người sáng tạo đã thiết kế chuẩn ạ! 😆
và tại #38 mình cũng có nêu thêm vấn đề boot do tùy chọn bios liên quan.
Về thiết kế file Win8lite.wim của anh anhdv bạn show ra sẽ thấy thành phần file system bên trong rất ít. Do Win8lite.wim hoạt động là vì nó load ngược lại file Win8pe.wim gốc thành ổ ảo rồi mượn các thành phần quan trọng để load thành 1 bản winpe hoàn chỉnh. Cơ chế hoạt động đó đã bị đóng khung trong 1 file boot gốc ban đầu bạn load, nên nó không thể hoạt động như bình thường mình xả nén file ra bạn nhé!

@Ideas Life PC , Bác @Hoang Duch2 , tôi có thử tạo Ventoy có partition 1 là NTFS vẫn boot Legacy bình thường .
1/Cách làm như sau :
- Tạo USB/SSD/HDD Ventoy như thông thường, có 2 phân vùng : phân vùng 1 là exFat , phân vùng 2 FAT ( 32MB), Có thể tạo thêm phân vùng chứa Data .
(Bạn đã thử tạo thêm pv khác mà USB vẫn boot chuẩn legacy và uefi ạ 😃)

2/ Đã test :
+ Anhdv_Boot_2020_v2.0.3_Build_200726 , copy vào Partition 1 Ntfs boot chế độ Legacy bình thường và chạy Dos Tool OK .
+ MediCat 20.10 : ( Đã test trên máy thật - OK )
(Dos Tool sẽ báo lỗi toàn tập bạn nha 😅)
Medicat đã tránh boot dos vì dính lỗi nên anh ấy toàn chọn các bộ "Dos UEFI" không bạn nhé 😃
- Extract file medicat 20.10.img bằng 7Zip hoặc Passmark OSFMount --> tiếp theo chỉ extract file 0.ntfs --> extract toàn bộ vào partition 1 Ntsf của USB Ventoy ( hoặc chỉ chọn 1 số file ISO , WIM nào muốn sử dụng ) .
- Nếu chỉ muốn sử dụng Mini_Windows_10.iso của Medicat thì chép đầy đủ file và thư mục như sau vào thư mục gốc của partition 1 Ntfs Ventoy :
\Boot_an_Operating-System\[UEFI]_Mini_Windows_10.iso.
Mình đã đặt 1 file windows10x64.iso vào nơi bất kỳ và cài windows 10 gpt thành công rồi bạn nha! Tên folder là do người dùng chọn để dễ dàng mình theo dõi mà không bắt buộc đặt nơi đâu bạn nhé! 😃
\PortableApps\ ( có thể chọn một số phần mềm cần thiết theo nhu cầu , nhưng bắt buộc phải copy thư mục PortableApps.com và ProcessExplorerPortable vào thư mục này).
\Programs\
\System\
\TEMP\
\Ventoy\
File : CdUsb.Y , pecmdExt.ini , shfolder.dll , Start.exe .

3/ Update MediCat v20.10 :
- Update Ventoy bằng Ventoy2Disk.exe ( Medicat chạy OK ).
- Hoặc vào mục " update only" trên trang chủ của Medicat : https://gbatemp.net/threads/medicat-usb-a-multiboot-linux-usb-for-pc-repair.361577/

Tôi có 1 số ý kiến bổ sung , nhờ bác @Hoang Duch2@Ideas Life PC test lại dùm .

Sửa lần cuối:

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
@Ideas Life PC @nguyenanhphong @Le Duc 287

Các bạn kiểm chứng và xác nhận giúp mình vấn đề như sau:

Khi dùng Ventoy trên Windows 10 để cài cho 1 HDD box, gắn HDD box này sang máy Win7 (như máy mình x64 SP1), thì trong phân vùng exFAT đó, mình không thể đổi tên file/folder, nhấp phải chuột cũng không có mục New Folder :)

Phân vùng exFAT này có 284 GB dung lượng.

Các bạn kiểm tra và xác nhận.

Le Duc 287

Rìu Vàng
@Ideas Life PC @nguyenanhphong @Le Duc 287

Các bạn kiểm chứng và xác nhận giúp mình vấn đề như sau:

Khi dùng Ventoy trên Windows 10 để cài cho 1 HDD box, gắn HDD box này sang máy Win7 (như máy mình x64 SP1), thì trong phân vùng exFAT đó, mình không thể đổi tên file/folder, nhấp phải chuột cũng không có mục New Folder

Phân vùng exFAT này có 284 GB dung lượng.

Các bạn kiểm tra và xác nhận.
bác @Hoang Duch2 trên máy rất nhiều bản win bảo bác ấy test giúp xem. Mình hiện ko có máy win7 windows 10 thì ok ko vấn đề gì.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
bác @Hoang Duch2 trên máy rất nhiều bản win bảo bác ấy test giúp xem. Mình hiện ko có máy win7 windows 10 thì ok ko vấn đề gì.
Trên win10, phân vùng exFAT này mình cũng đổi tên file/folder được, kỳ lạ ở chỗ là đem box sang win7 thì khi nhấp phải chuột không thấy mục New Folder :)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Trên win10, phân vùng exFAT này mình cũng đổi tên file/folder được, kỳ lạ ở chỗ là đem box sang win7 thì khi nhấp phải chuột không thấy mục New Folder :)

bác @Hoang Duch2 có win7 ko test xem kết quả có như bạn @PMHCT không

Bác không làm với HDD và Ventoy, bác chỉ có cái USB Ventoy thôi, đây là hình ảnh của usb đã restore với Terabyte trên Win 7, máy UEFI:

Không có hdd để test nên bác cũng chưa biết kết quả thế nào, chứ với USB thì vẫn mở bình thường đó hai cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Xác định với bạn là tôi đã test trên 2 máy thật UEFI và LEGACY, nó không hề có cái dòng Unofficial Ventoy đâu bạn nhé. Nó restore y chang như cái Usb trước đó tôi đã làm từ Ventoy.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bác không làm với HDD và Ventoy, bác chỉ có cái USB Ventoy thôi, đây là hình ảnh của usb đã restore với Terabyte trên Win 7, máy UEFI:

Không có hdd để test nên bác cũng chưa biết kết quả thế nào, chứ với USB thì vẫn mở bình thường đó hai cháu.
Cháu cũng nghĩ là copy và tạo folder
bình thường. Chắc khi bạn ấy tạo có lỗi gì đấy.
@PMHCT thử chạy lại ventoy xong nhấn update trên win7 xem có ok ko

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Le Duc 287, từ tối hôm qua đến sáng nay, bác đã thử extract cái Medicat nhiều lần với WinRar hay 7z, lúc nào nó cũng báo lỗi như sau :

Bên cháu folder đó có dung lượng là bao nhiêu vây? Bác đã load lại part 001 từ cả hai link GGD hay Mega, rồi chạy extract vẫn cứ lỗi.

Hồi tháng 6 năm 2020, bác đã load về bản cũ hơn, bản đó có tới 8 parts chứ không phải 7 parts như bản này, bác thấy nó có cái file .BIN, size lên tới gần 60GB.

Le Duc 287

Rìu Vàng
@Le Duc 287, từ tối hôm qua đến sáng nay, bác đã thử extract cái Medicat nhiều lần với WinRar hay 7z, lúc nào nó cũng báo lỗi như sau :

Bên cháu folder đó có dung lượng là bao nhiêu vây? Bác đã load lại part 001 từ cả hai link GGD hay Mega, rồi chạy extract vẫn cứ lỗi.

Hồi tháng 6 năm 2020, bác đã load về bản cũ hơn, bản đó có tới 8 parts chứ không phải 7 parts như bản này, bác thấy nó có cái file .BIN, size lên tới gần 60GB.
Cháu dùng coccoc tải torren ạ 25 G tải nhanh lắm bác tải thử xem

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu dùng coccoc tải torren ạ 25 G tải nhanh lắm bác tải thử xem

À nghe tới Coccoc thì bác sợ nó lắm cháu, bác không dùng nó từ lâu rồi. Còn link torrent thì chắc bác sẽ dùng cái Qbittorrent nhưng ý bác muốn hỏi cháu file nén là 25GB, nếu extract ra thì có phải nó là gấp đôi size không cháu? Nếu đúng vậy thì có thể cái ổ chứa data của bác không còn đủ size cho nó bung ra nên mới bị lỗi. Giờ bác sẽ kiểm tra lại nha cháu.

Le Duc 287

Rìu Vàng
À nghe tới Coccoc thì bác sợ nó lắm cháu, bác không dùng nó từ lâu rồi. Còn link torrent thì chắc bác sẽ dùng cái Qbittorrent nhưng ý bác muốn hỏi cháu file nén là 25GB, nếu extract ra thì có phải nó là gấp đôi size không cháu? Nếu đúng vậy thì có thể cái ổ chứa data của bác không còn đủ size cho nó bung ra nên mới bị lỗi. Giờ bác sẽ kiểm tra lại nha cháu.
25GB BÁC Ạ. CHÁU THI THOẢNG MỚI DÙNG CC THÔI

nguyenanhphong

Rìu Bạc

Bác @Hoang Duch2 , tôi cũng sử dụng qBittorent thấy cũng OK .
Bác kiểm tra lại mã hashes từng file .001 --> .007 xem đúng mã hashes trong link Mega của trang MediCat.
Tôi có extract những file .001-->.007 thành 01 file medicat.20.10.img có dung lượng 24.9GB giống như @Le Duc 287 trả lời .

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bác kiểm tra lại mã hashes từng file .001 --> .007 xem đúng mã hashes trong link Mega của trang MediCat.
Tôi có extract những file .001-->.007 thành 01 file medicat.20.10.img có dung lượng 24.9GB giống như @Le Duc 287 trả lời .
mình cũng biết cc nhiều phốt nhưng chỉ khi nào tải mới dùng thôi không biết có vấn đề gì không nhỉ, bác @Hoang Duch2 thấy sao

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cảm ơn bạn tôi đã kiểm tra lại SHA1 cho từng part trước khi đọc cmt này của bạn. Rất vui khi phát hiện sai SHA1 ở part 006, hôm qua lấn cấn ở chổ GGD và Mega link, bởi vậy nó bị lỗi mà không biết, giờ phải load lại lần nữa đây bạn.