Thảo luận - Ventoy v1.0.22 - Tạo boot siêu cấp cứu hộ máy tính đa năng | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Ventoy v1.0.22 - Tạo boot siêu cấp cứu hộ máy tính đa năng

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Con mò ra nguyên nhân từ đâu rồi bác ạ 😃
Phân vùng boot gốc của Ventoy là chuẩn nhất và bất di bất dịch bác ạ! Tùy vào dung lượng thiết bị lưu trữ mà Ventoy sẽ Format Phân Vùng Boot thành Fat và Fat16 ạ! Phân vùng này mình chỉ được phép resize lớn hơn hoặc nhỏ lại và mình không được Format sang định dạng khác ngoài Fat, Fat16 mà Ventoy đã mặc định tạo lúc ban đầu bác nha! 😃
con đã thành công giai đoạn 1 là chuyển phân vùng chứa file boot từ ExFAT thành NTFS và rezise phân vùng boot của Ventoy và tạo boot kết hợp được với bộ anhdv khi xả nén tất cả file.iso bên trong mà vẫn boot ổn cả 2 chuẩn uefi và legacy rồi ạ! 😅
Mà hình như vẫn còn lỗi vặt nho nhỏ như khởi động bản win8pe lite mà con chưa biết chính xác nguyên nhân từ đâu ạ! con đang nghi ngờ là do con xả nén hết bộ anhdvboot lên phân vùng NTFS nên xảy ra lỗi trên hay sao ấy bác ạ! 😆

Bác chưa biết cách boot từ pv ExFat sang NTFS, bác có tạo thêm pv NTFS, chép thử bộ Comss vào đó, boot vào nó đâu có hiện trên menu cháu ơi. Nếu để trên ExFat thì boot vào Mode Legacy thì nó hiện, còn boot qua mode UEFI thì nó báo lỗi Grub.

Hình chi tiết 3 pv trên usb của bác:

Sửa lần cuối:

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Bác chưa biết cách boot từ pv ExFat sang NTFS, bác có tạo thêm pv NTFS, chép thử bộ Comss vào đó, boot vào nó đâu có hiện trên menu cháu ơi. Nếu để trên ExFat thì boot vào Mode Legacy thì nó hiện, còn boot qua mode UEFI thì nó báo lỗi Grub.

Hình chi tiết 3 pv trên usb của bác:
Dạ vâng đúng lỗi rồi bác ạ! Vì mặc định thành phần boot ventoy họ tạo chỉ cho phép nhận dạng phân vùng cuối cùng là ưu tiên boot chuẩn nhất ạ! Bác làm theo trình tự giúp cháu như sau nha!

Phần 1 Khâu Chuẩn Bị
Bước 1. Bác chụp 1 bản ghost với soft bất kỳ ngay đúng phân vùng VTOYEFI 32MB định dạng FAT hay FAT16 ạ!
Bước 2. Bác chuyển hết tất cả các file boot còn lại sang một ổ cứng khác hay file không quan trọng bác xóa sẽ nhanh hơn ạ 😅
Bước 3. Bác Delete All chia lại toàn bộ ổ Boot USB/HDD/SSD đó ạ! 😃

Phần 2 Thao Tác Tạo Boot Ventoy Thủ Công
Bước 1. Bác Bung lại bản ghost đã chụp ở Bước 1 Khâu Chuẩn Bị lên ổ Boot USB/HDD/SSD. Xing rồi bác sẽ có 1 phân vùng boot 32MB duy nhất ạ! 😃
Bước 2. Bác tạo mới toàn bộ phân vùng Unallocated format thành NTFS và chọn Primary thành 1 ổ đĩa lớn duy nhất để chứa toàn bộ dữ liệu boot ạ! 😃
Bước 3. Bác copy hay di chuyển tất cả file boot mà bác cần test và xem thành quả nha! 😃
Điều rất quan trọng là fileboot.iso, fileboot.wim, fileboot.xyz là file boot được thiết kế chạy chuẩn trên nhiều nền tảng khác thì mình mới test ok bác nha! 😃
Ví dụ cháu test file.iso chạy trên máy ảo chuẩn VMware mà bị lỗi thì cháu sẽ boot file đó bị lỗi tương tự như trên Ventoy bác nhé!
Đặc biệt là về thiết kế filepe.wim khi cháu test thử có filepe.wim chạy ổn khi không bị xả nén ra ngoài file.iso mà khi cháu xả nén lấy filepe.wim đó chạy riêng lẻ lại bị lỗi bác nhé! 😃
Cháu xin phép bác sẽ hồi tin sau 21h tối nay ạ! Giờ cháu tranh thủ ngủ 2 tiếng để làm việc tiếp bác ạ 😅

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Dạ vâng đúng lỗi rồi bác ạ! Vì mặc định thành phần boot ventoy họ tạo chỉ cho phép nhận dạng phân vùng cuối cùng là ưu tiên boot chuẩn nhất ạ! Bác làm theo trình tự giúp cháu như sau nha!
...................
Điều rất quan trọng là fileboot.iso, fileboot.wim, fileboot.xyz là file boot được thiết kế chạy chuẩn trên nhiều nền tảng khác thì mình mới test ok bác nha! 😃
.............
3 file này tìm ở đâu vậy bạn ?.
Bước 2. Bác tạo mới toàn bộ phân vùng Unallocated format thành NTFS và chọn Primary thành 1 ổ đĩa lớn duy nhất để chứa toàn bộ dữ liệu boot ạ! 😃
Làm vậy liệu ở BIOS UEFI có khởi động được ko bạn ?. Vì lúc này USB chỉ có 1 pv NTFS :)

Sửa lần cuối:

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
3 file này tìm ở đâu vậy bạn ?.

Làm vậy liệu ở BIOS UEFI có khởi động được ko bạn ?. Vì lúc này USB chỉ có 1 pv NTFS
3 fileboot đó là cách mình thường hay gọi để các bạn mới đọc qua cũng dễ hiểu ấy bạn ạ 😅
Phần 2, Bước 1 mình đã nêu là bung ghost sẽ có phân vùng boot là 32MB rồi bạn nhé! Tổng 2 phần trên bạn làm theo hd là bạn có 2 phân vùng y như bung ra 1 hệ điều hành windows GPT bạn nha! Có đều khác cái là phân vùng boot nằm ở sau cùng thôi bạn ạ 😅

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
3 fileboot đó là cách mình thường hay gọi để các bạn mới đọc qua cũng dễ hiểu ấy bạn ạ 😅
Phần 2, Bước 1 mình đã nêu là bung ghost sẽ có phân vùng boot là 32MB rồi bạn nhé! Tổng 2 phần trên bạn làm theo hd là bạn có 2 phân vùng y như bung ra 1 hệ điều hành windows GPT bạn nha! Có đều khác cái là phân vùng boot nằm ở sau cùng thôi bạn ạ 😅
Cảm ơn thông tin của bạn.
Mình đang tìm cách sao lưu MBR lại để làm việc với Legacy BIOS, mà vẫn không hiểu khi backup lại chỉ có 512 bytes (các comment trước mình nhầm thành 1KB, lẽ ra là 1 sector, nhờ có thực nghiệm của bác @Hoang Duch2 thì đúng là 512 bytes )....

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Phần 1 Khâu Chuẩn Bị
Bước 1. Bác chụp 1 bản ghost với soft bất kỳ ngay đúng phân vùng VTOYEFI 32MB định dạng FAT hay FAT16 ạ!
Bước 2. Bác chuyển hết tất cả các file boot còn lại sang một ổ cứng khác hay file không quan trọng bác xóa sẽ nhanh hơn ạ 😅
Bước 3. Bác Delete All chia lại toàn bộ ổ Boot USB/HDD/SSD đó ạ! 😃

Phần 2 Thao Tác Tạo Boot Ventoy Thủ Công
Bước 1. Bác Bung lại bản ghost đã chụp ở Bước 1 Khâu Chuẩn Bị lên ổ Boot USB/HDD/SSD. Xing rồi bác sẽ có 1 phân vùng boot 32MB duy nhất ạ! 😃
Bước 3. Bác copy hay di chuyển tất cả file boot mà bác cần test và xem thành quả nha! 😃
Ví dụ cháu test file.iso chạy trên máy ảo chuẩn VMware mà bị lỗi thì cháu sẽ boot file đó bị lỗi tương tự như trên Ventoy bác nhé!
Đặc biệt là về thiết kế filepe.wim khi cháu test thử có filepe.wim chạy ổn khi không bị xả nén ra ngoài file.iso mà khi cháu xả nén lấy filepe.wim đó chạy riêng lẻ lại bị lỗi bác nhé! 😃
Cháu xin phép bác sẽ hồi tin sau 21h tối nay ạ! Giờ cháu tranh thủ ngủ 2 tiếng để làm việc tiếp bác ạ 😅

Cảm ơn cháu đã hướng dẫn, bác sẽ test lại khi tìm ra thêm một usb trống nha cháu. Cháu cũng phải giữ sức khoẻ, bác thấy thời gian cháu ngủ quá ít, việc này đâu phải là việc quá cấp bách đâu cháu nhé.

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Cảm ơn cháu đã hướng dẫn, bác sẽ test lại khi tìm ra thêm một usb trống nha cháu. Cháu cũng phải giữ sức khoẻ, bác thấy thời gian cháu ngủ quá ít, việc này đâu phải là việc quá cấp bách đâu cháu nhé.
Dạ vâng cháu xin cảm ơn bác nhiều ạ! Bác có tìm ra kinh nghiệm gì mới mong bác chia sẻ lại cho cháu học hỏi với nha! 😊 cháu còn đang nghiên cứu chắc sẽ còn gặp nhiều khó khăn trở ngại lắm bác ạ 😃

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ vâng cháu xin cảm ơn bác nhiều ạ! Bác có tìm ra kinh nghiệm gì mới mong bác chia sẻ lại cho cháu học hỏi với nha! 😊 cháu còn đang nghiên cứu chắc sẽ còn gặp nhiều khó khăn trở ngại lắm bác ạ 😃

Khi nào bác có cái usb trống, bác sẽ thử xem kết quả thế nào cháu nhé, với bản Win8Lite của Anhdv thì bạn ấy bảo là phải để pv boot lên trên thì mới boot lên được. PV boot của bạn ấy thì có bản Wim 8 lite nằm trong đó và nó là Fat32, nếu cháu xả nén cho vào NTFS thì có thể bị lỗi chăng?

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Khi nào bác có cái usb trống, bác sẽ thử xem kết quả thế nào cháu nhé, với bản Win8Lite của Anhdv thì bạn ấy bảo là phải để pv boot lên trên thì mới boot lên được. PV boot của bạn ấy thì có bản Wim 8 lite nằm trong đó và nó là Fat32, nếu cháu xả nén cho vào NTFS thì có thể bị lỗi chăng?
Dạ vâng cháu cũng đang nghi là thế bác ạ! 😃
về phần 2 thao tác tạo boot ventoy thủ công ở bước 2 cháu có thử xả nén hết bộ anhdvboot vào và kết quả là boot legacy cũng chưa chuẩn bác ạ! cháu nghi ngờ là thành phần file boot legacy như cháu boot dos tương thích tốt trên phân vùng FAT32 thì phải bác ạ!
cháu xin gửi bác video cháu mới vừa quay đây ạ 😃

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ vâng cháu cũng đang nghi là thế bác ạ! 😃
về phần 2 thao tác tạo boot ventoy thủ công ở bước 2 cháu có thử xả nén hết bộ anhdvboot vào và kết quả là boot legacy cũng chưa chuẩn bác ạ! cháu nghi ngờ là thành phần file boot legacy như cháu boot dos tương thích tốt trên phân vùng FAT32 thì phải bác ạ!
cháu xin gửi bác video cháu mới vừa quay đây ạ 😃

Bác chỉ mới xem sơ sơ video, bác thấy nó luôn báo lỗi không đủ memory, ram của máy cháu là bao nhiêu vậy? Bác xem tới cái hình này, cháu xem phần này trên máy bác luôn hiện là GB, bên cháu chỉ có gần 9MB thì chắc lỗi là ở đây rồi cháu.

Giờ bác bận việc nhà, khi nào rảnh bác vào lại nha cháu.

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Bác chỉ mới xem sơ sơ video, bác thấy nó luôn báo lỗi không đủ memory, ram của máy cháu là bao nhiêu vậy? Bác xem tới cái hình này, cháu xem phần này trên máy bác luôn hiện là GB, bên cháu chỉ có gần 9MB thì chắc lỗi là ở đây rồi cháu.

Giờ bác bận việc nhà, khi nào rảnh bác vào lại nha cháu.
Dạ khi nào bác test có kết quả cho cháu biết thêm với ạ! cháu xin cảm ơn bác nhiều ạ 😃

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ khi nào bác test có kết quả cho cháu biết thêm với ạ! cháu xin cảm ơn bác nhiều ạ 😃
À cháu ơi, bác không làm bản ghost pv boot đó, bác làm theo cách copy partition từ Minitool sang môt pv unallocated, bác làm giống cách cháu bày trên FB đó cháu, bác chọn pv mới với size lơn hơn nhiều, phòng khi file iso bên NTFS không boot được thì mình chép nó sang Fat mà test.

Hình minh hoạ chép part VTOYEFI từ usb ở disk 4 sang disk 3:

Cuối cùng:

Giờ bác chép lại toàn bộ files có từ part Exfat của USB cũ sang part NTFS của USB mới, sau đó sẽ boot thử trên máy ảo xem kết quả thế nào cháu nhé.

À quên nữa cái USB mới thì bác dùng Diskpart Clean rồi tạo, giờ check lại từ Bootice cho MBR và PBR nó như sau:

MBR:

PBR:NTFS:

PBR: FAT32:

Tất cả các kết quả trên đều khác với cách mình tạo từ Ventoy, của Ventoy thì các mục lục đều không có các tích chọn nào cả cháu à. Cháu có để ý không?

Sửa lần cuối:

leantse

Rìu Sắt
  • 2020/10/16 --- 1.0.23 release
  1. Make VTOY_DEFAULT_IMAGE avaliable in both ListView mode and TreeView mode
  2. Add VTOY_TREE_VIEW_MENU_STYLE option in global control plugin
  3. Change the default resolution to 1024x768
  4. Pass ventoy runtime parameter to OS by ACPI table
  5. Fix issue #521 (blackarch 2020.06.01 boot fail)
  6. Fix issue #516 (archlinux 2020.10.01 boot fail in UEFI mode)
  7. Fix issue #512 (file with name .iso)
  8. Fix Parabola EFI booting (PR #508)
  9. Fix a bug when booting VentoyLiveCD iso
  10. New iso support
    • blackarch-linux-live-2020.06.01-x86_64.iso (Legacy + UEFI)
    • archlinux-2020.10.01-x86_64.iso (Legacy + UEFI)
    • GeckoLinux_STATIC_Mate.x86_64-152.200726.0.iso (Legacy + UEFI)
    • fossapup64-9.5.iso (Legacy + UEFI)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Kết quả test trên máy ảo UEFI, với hiện trạng usb như sau thì bác có các hình sau đây:

Chuyển sang test với mode Legacy thì trên máy ảo và thật đều bị lỗi giống như hình:

Bác chưa hiểu làm sao bên đó cháu boot lên được ở Legacy. Cháu chụp hình lại từ bootice phần MBR, PBR và parts manage của cái USB mà cháu quay video đó cho bác xem nó khác với bac ở chổ nào nhé.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Kết quả test trên máy ảo UEFI, với hiện trạng usb như sau thì bác có các hình sau đây:

Chuyển sang test với mode Legacy thì trên máy ảo và thật đều bị lỗi giống như hình:

Bác chưa hiểu làm sao bên đó cháu boot lên được ở Legacy. Cháu chụp hình lại từ bootice phần MBR, PBR và parts manage của cái USB mà cháu quay video đó cho bác xem nó khác với bac ở chổ nào nhé.
bác hiện phân vùng. Vtoyefi lên là boot được ạ sau khi boot vào legacy một lần bác ẩn đi vẫn boot bình thường cháu làm vài máy thế đều được ko biết máy bác thế nào. laptop hp rất kém boot legacy nếu tạo boot bằng ventoy nhà cháu có con hp 450 g3 và bạn cháu có con hp khác cũng ko boot được legacy trong khi các máy khác boot lên bình thường(đối với file. Iso của anhdv còn với file .wim của wim pe mình tạo theo cách bác cháu mình làm vẫn boot ok)

Sửa lần cuối:

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Hôm qua nay bạn đã gặp 2 cái ngộ:
- 1 cái là IDM có videos.exe
- 1 cái là tiêu đề bài đăng này
IDM có video.exe thì mình mới nghe nhưng Video.exe là định dạng file flash lại chạy được ạ 😃
Phần tiêu đề cũng may mà mình chưa để đa cấp hì 😅

PBR: FAT32:

Tất cả các kết quả trên đều khác với cách mình tạo từ Ventoy, của Ventoy thì các mục lục đều không có các tích chọn nào cả cháu à. Cháu có để ý không?
PBR: FAT32
bác nạp lại thành BOOTMGR giúp cháu với nha! 😃
Đúng là Ventoy mặc định format usb/hdd/ssd tạo mới không có tùy chọn nạp boot pv FAT, FAT16 PBR bác ạ! cháu dựa theo quan điểm cá nhân về boot nên cháu thiết lập riêng ấy mà 😅
cháu may mắn phát hiện ra tính năng format của Windows, WinPE mặc định là luôn luôn nạp boot chuẩn PBR là BOOTMRG khi mình format pv bác ạ 😃 từ tính năng format đó cháu có thể tạo rất rất nhiều bản boot khác nhau khi giải nén fileboot.iso lên phân vùng FAT32 mà Windows, WinPE đã nạp sẵn BOOTMRG bác ạ 😃
cháu xin ví dụ tương tự như video này bác nha!

bác hiện phân vùng. Vtoyefi lên là boot được ạ sau khi boot vào legacy một lần bác ẩn đi vẫn boot bình thường cháu làm vài máy thế đều được ko biết máy bác thế nào. laptop hp rất kém boot legacy nếu tạo boot bằng ventoy nhà cháu có con hp 450 g3 và bạn cháu có con hp khác cũng ko boot được legacy trong khi các máy khác boot lên bình thường(đối với file. Iso của anhdv còn với file .wim của wim pe mình tạo theo cách bác cháu mình làm vẫn boot ok)
Đối với các dòng laptop không có tùy chọn boot legacy bạn nên dùng riêng 1 usb chỉ boot legacy thì mới thành công như video mình nha! 🙂

Với các dòng laptop có tùy chọn Secure Boot bạn nên Disable như ảnh sau nhé!
và cũng có dòng laptop bạn phải bật thêm Enable Legacy lên cùng nữa mới boot được legacy bạn nha! 😃

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Le Duc 287@Ideas Life PC, đây là usb tạo theo cách của @Ideas Life PC, chép phân vùng boot VTOYEFI vào một pv khác với USB chỉ có 2 dạng format là NTFS và Fat32. Ý bác muốn nói là nó không thành công bên bác khi tất cả các file ISO và Wim nằm trên pv NTFS và chọn boot Legacy. Chỉ boot được trên UEFI thôi. Bác đã chuyển part Boot lên trên và cũng đã chọn PBR cho Fat32 thành BOOTMGR cũng không thành công cho Legacy các cháu ơi. Bác gửi các hình đính kèm dưới đây:

Với Ventoy thì nó tạo ra pv Exfat để mình chép tất cả ISO và Wim, và pv Fat16 để boot. Nó boot được cả hai chuẩn thành công.

Hình sau khi chỉnh lại PBR:Fat32 và boot vào Legacy:

Kết quả đây từ máy ảo và máy thật giống y nhau: