Hỏi/ Thắc mắc - Vấn đề về Case máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Vấn đề về Case máy tính

Small Love

Búa Đá
Hello các bác, chả là em mua PC về mà mua thiếu cái vỏ case :V. Giờ chưa mua được thì để dùng không vỏ thì có sao không các bác nhỉ>

Hamano Kaito

Moderator
Case theo danh từ bọcthùng . Theo động từ là bao
Bạn chỉ cần hiểu các từ bên trên là biết case quan trọng hay ko thôi.
Còn theo mình Case là nơi để chứa | đựng | bảo vệ linh kiện điện tử bên trong. Case dùng để bảo vệ khỏi những tác động các động vật bên ngoài, tác động từ nước, tác động của sự va chạm tình cờ nào đó... Những tác động đó chỉ là tối thiểu nếu tối đa case sẽ vô dụng...{waaaht}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hello các bác, chả là em mua PC về mà mua thiếu cái vỏ case :V. Giờ chưa mua được thì để dùng không vỏ thì có sao không các bác nhỉ>
Mấy ông kỷ thuật viên liên tục test phần cứng vì thế mấy ông ấy mới để trân trụi ko quần áo .
Nếu bạn là vọc viên cũng có thể làm như vậy {rofl}

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Vỏ case có tác dụng chứa đựng các linh kiện máy tính bên trong , làm gọn và bổ sung các vị trí cổng giao tiếp ( nút khởi động , reset , usb , sound...) giúp tạp luồng ko khí lưu thông cho các thiết bị bên trong , tránh va chạm , tạo sự thẩm mỹ , ngăn ngừa côn trùng và động vật ...
Tóm lại cởi truồng bạn vẫn sống , ko vấn đề , nhưng vẫn phải mặc quần áo nha

gamma2

Rìu Vàng
Cùng ý với 2 bạn @Hamano Kaito và @sec0, case máy tính vừa vì an toàn cho linh kiện bên trong vừa có mục đích mỹ quan ( với 1 số người ). Nếu bạn không nhằm 2 mục đích này thì có thể lắp không case vô tư. Mình từng mua đủ bộ linh kiện nhưng chưa đủ tiền mua case mà lại muốn nhanh chóng lắp để tranh thủ active bằng key retail chia sẻ trên VNZ, thế là cho em nó sexy luôn. Tuy nhiên cần lưu ý bảo vệ tối thiểu nếu nhà có trẻ em vì led xanh đỏ, quạt quay vù vù khi máy hoạt động có sức hấp dẫn trẻ em rất lớn. Chúng tò mò chọc ngoáy là phiền phức lớn nha ! Ngoài ra chất thải của côn trùng ( thằn lằn, gián... ) cũng từng làm không ít linh kiện máy tính ra di trước kỳ hạn đó. Lần đó mình hơn 1 tháng sau mới mua được case vì chờ lương, giải pháp tạm thời của mình là cho tất cả vào 1 hộp bánh kem đủ lớn, có chừa chổ để giải nhiệt, chỉ để bộ nguồn bên ngoài vì hộp bánh không đủ chổ... Case máy tính không nhất thiết phải mua cái có sẵn, nếu bạn đủ khéo léo có thể dùng vật liệu khác theo ý tưởng sáng tạo. Mình từng xem có người dùng các khối lego để làm nữa đó.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
! 1 con rết nó làm chết 1 dàn máy , tiêu cái main và nguồn , các thứ còn lại dùng lại được .
Mưa nước ngập 1 con rết nhỏ dài khoảng 6cm nó chiu vào cái nguồn phía dưới giũa bảng mạch và tấm nhựa cách điện . Lúc cần mở máy cháu nó nhấn nút nguồn thế là toi cái main với cục nguồn

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Mình có anh bạn KTV mở shop sắm cái laptop để làm nghề.
Trộm vào lẫn với khách mượn mất cái Lap.
Ảnh khắc phục bằng sắm cái PC xài được dăm ba tháng lại bị mất cái cục "CPU".
Lần này ảnh gắn con PC không có case, main và các link kiện đi theo nằm trên cái vỏ hộp, HDD+nguồn nằm dưới mặt bàn > kết quả là xài và làm nghề được hoài, không mất nữa.
Bạn có thể học kinh nghiệm từ anh bạn ấy, chả cần ráp case làm gì.
Nhưng để cho an toàn xíu thì cũng nên cắm cái bảng cảnh báo và vẽ line giới hạn cấm côn trùng, gián, thằn lằn và cả trẻ em đến gần là OK>

meebo

Rìu Vàng Đôi

Chẳng có cũng chẳng sao. Xem clip của Linus Tech Tips thằng này dân chuyên nó đâu có cần mấy thứ đó.

prosicky

Búa Đá
Chả sao cả!
Nhưng theo mình thì có vẫn hơn để tránh nước rơi vào hay chuột cắn dây,...
Bạn tự ra mua mấy tấm Mica về lắp thành 1 cái case máy cũng đc đó, nếu muốn rẻ thì dùng thùng gỗ (ván ép) hoặc bìa các tông thì tuỳ bạn.

Hamano Kaito

Moderator
An toàn là bạn. Tai nạn là thù <== câu này khá đúng ý với mục đích của CASE
Nếu bạn chuyên IT thì ko nói còn đằng này ko chuyên thì nên dùng CASE | Tự bảo vệ chính mình và người thân là tốt nhất
Điện đóm nó ko có tình thương (nhân loại) đâu nha các bạn !!! {sweat}

TekMonts

Búa Đá Đôi
bữa còn nguyên case led lòe loẹt, mà nóng quá cởi mẹ một bên cho nó mát rồi, căn bản là để gần tường và cao nên ko có một bên cũng ko sao.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
! 1 con rết nó làm chết 1 dàn máy , tiêu cái main và nguồn , các thứ còn lại dùng lại được .
Mưa nước ngập 1 con rết nhỏ dài khoảng 6cm nó chiu vào cái nguồn phía dưới giũa bảng mạch và tấm nhựa cách điện . Lúc cần mở máy cháu nó nhấn nút nguồn thế là toi cái main với cục nguồn
Thấy có thông báo có bạn nhấn like cho cmt trên , vào xem lại thì thấy thiếu 1 chi tiết nữa nên bổ xung thêm

thế là toi cái main với cục nguồn
Thiếu chi tiết là toi luôn con rết {rofl}

HaMinhGiang

Rìu Sắt
PC mà không case cũng giống như người lớn mà không mặc quần áo, nếu có bất trắc thì rất nguy hỉm, ít nhất là sẽ chấn thương hơn người mặc đồ đầy đủ. Nếu là thiếu nữ xinh đẹp mà lông nhông ngoài đường không mặc quần áo sẽ như thế nào? Vậy nên PC cần phải có case để gắn nguồn, main, ổ cứng, phím nguồn.