This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Vấn đề đồng bộ và công cụ quản lý mật khẩu của Firefox trên nhiều nền tảng?

5Characters

Rìu Sắt
Hiện tại mình đang dùng Firefox trên Windows và Android.
Có vấn đề khó hiểu xảy ra là dù đã bật tính năng đồng bộ hoá, dùng cùng một tài khoản nhưng Firefox không hề đồng bộ lịch sử qua lại.

Sau đó mình quyết định import lại Bookmarks và Passwords sang lại Edge và Chrome, tuy nhiên chỉ có Bookmarks là import được, còn mật khẩu thì chẳng thấy qua gì cả, hiện tại Firefox đã tích hợp Lockwise (trước đây là Lockbox) làm trình quản lý mặc định và nó không hề có lựa chọn để Export passwords.

Dù đã có Master Password, nhưng việc chặn đường lui này mình cảm thấy khó chịu, ép buộc người dùng với Firefox thay vì đến với các trình duyệt khác. Vì thực sự nhiều chương trình cần Passwords chứ không chỉ có trình duyệt.

Bitwarden hay các công cụ khác cũng không còn khả dụng để lấy passwords từ Firefox ra nữa, chỉ còn có cách nhập tay mà thôi.

Hy vọng được mọi người giúp đỡ

Sửa lần cuối:

anhtuVN

Rìu Sắt
1. Sync firefox : mình thấy sync bình thường
2. Export / Import Password : Có thể do định hướng mỗi công ty về tính bảo mật với riêng tư, mình thấy chrome không có mục import password chỉ có xuất export ( mật khẩu ) , mới test thử xuất nguyên 1 cái list mật khẩu với tên đăng nhập trên chorme ( hết hồn ) nhờ bài của bạn mà giờ mình cài nguyên 1 ứng dụng quản lý mật khẩu vô rồi , còn firefox thì nhập thêm (import ) không có xuất ( export ) mật khẩu.
Hiện giao dịch trực tuyến và công việc ngày càng nhiều bởi internet , và xảy ra nhiều vụ ăn cắp mật khẩu để giao dịch trái phép . Cần thiết thì nên cài thêm phần mềm quản lý mật khẩu.
Theo suy nghĩ của mình thì là vậy

5Characters

Rìu Sắt

Việc sync history với mình hiện tại không được. Đã thử trên 2 thiết bị Android, 1 cái Windows 10. Đều tải mới và đăng nhập. Hy vọng lỗi này sẽ được fix sớm.

Tính năng Import từ trình duyệt này mình dùng với nhiều trình duyệt thì đều được kể cả Firefox, có vẻ như Firefox bây giờ không cho xuất mật khẩu ra như trước đây nữa. Không hề có mật khẩu nào được Import vào Chrome từ Firefox theo cách này. Nếu không còn cách nào nữa thì thật sự Firefox khá bất tiện với mình.

Chrome thì muốn Import Passwords từ File thì có thể enable được. Mặc định không hỗ trợ Import từ File.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Các bác nên dùng một addon quản lý mật khẩu riêng! Các bác không thích addon của bên thứ ba cũng nên cân nhắc dùng addon của một bên uy tín trên toàn thế giới. Các hãng bảo mật có cung cấp free addon như này!

5Characters

Rìu Sắt
Mình đang dùng Bitwarden, chưa thử qua các ứng dụng, extension khác.
Bạn có thể giới thiệu cho mình 1 cái uy tín tiện lợi không: như là đăng nhập ở nhiều trình duyệt, nhiều hệ điều hành pc - smartphone chẳng hạn. Quan trọng là đồng bộ tốt

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Tức là bác cần sync across devices, thèn nào cũng làm đượt hết hén
Bác chọn cái hãng bảo mật nào phù hợp với bác ý! Hoặc thèn nào bác thấy ổn là được. Miễn là ko nên dùng cái built-in sẵn có của browser (tôi đang nói về sync data của app quản lý mật khẩu thôi).
Tôi ko dùng trên smart phone nên ko đề cử được thằng nào cho smart phone hết.

P/S: tôi ko có thói quen sync history của browser. Khi nào cần dùng web nào tôi bật profile dành riêng cho web đó. Cá nhân tôi thấy sync history không tiện lợi. Tôi cũng chưa sử dụng chức năng này, không biết sync history này tiện lợi ở chỗ nào không bác?

Sửa lần cuối:

5Characters

Rìu Sắt
Tìm và duyệt lại tất cả lịch sử đã truy cập khi cần thiết, xem các tab hiện hành ở các thiết bị khác. Ví dụ như Chrome đang có 20 tab trên 1 cái điện thoại, giờ mình vào xem 20 tab đó để sử dụng tiếp trên thiết bị khác, nền tảng khác.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Trước khi tìm được cách phù hợp với bác, tôi xin mạn phép thay mặt các chủ trang, bên kinh doanh thông tin khách hàng và các nhà quảng cáo cảm ơn các thông tin cá nhân, sở thích và tất cả các mục nội dung bác thích xem.
Bác yên tâm, chúng tôi sẽ cung cấp cho bác các thông tin bổ ích liên quan đến sở thích của bác. Bao gửi đúng số điện thoại, username, địa chỉ email của bác!!!. Bác có tin đọc và chúng tôi có tiền (bác ko cần chặn quảng cáo đâu, chúng tôi vẫn có tiền; nhưng nếu bác ko chặn quảng cáo, chúng tôi sẽ được nhiều tiền hơn và sẽ chia sẻ cho bác nhiều nội dung đáng quan tâm hơn)

Trân trọng cảm ơn!

5Characters

Rìu Sắt

Đôi khi bần quá mình tắt hết mấy cái chống theo dõi, trackers trên trình duyệt, extension trên Firefox, Chrome để tìm mua đồ cho dễ, nhiều khi đãng trí lướt web thấy nó quảng cáo nhắc mình =)))

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Nếu bác ko thấy bất tiện, bác dùng thêm addon multi tab container của Mozilla xem sao?

5Characters

Rìu Sắt
Nếu bác ko thấy bất tiện, bác dùng thêm addon multi tab container của Mozilla xem sao?

Cái Bitwarden thì Extension có, Add-on có, Android cũng có luôn, tối giờ đăng nhập trên Android và Windows vài lần ngon lành.

Cảm ơn bạn, nhưng addon này không dùng trên Android được, mình sẽ tự xử. Tạm thời bye bye Firefox, nó đang bị lỗi với mình rồi. Nó không sync được history. Mình qua Chrome xài tiếp vậy ^^