Hướng dẫn - Upgrade windows 10 lên Windows 11 dành cho các máy đời Tống | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Upgrade windows 10 lên Windows 11 dành cho các máy đời Tống

duypk

Rìu Sắt
Hôm nay mình test thử tạo file cài đặt Windows 11 bằng Rufus trên USB 3.0
Hy vọng cũng sẽ thành công giống như upgrade mình đã làm. Chờ kết quả nha các đồng dâm :)

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thanks!
Cũng khá hay - không phải kiếm file appraiserres.dll mod thay thế > Nhưng không biết có ai làm thành công chưa.

Có 1 chi tiết không chính xác/hay mình không biết là - Làm sao mà chọn tải được bản Home hay bản Pro trên trang chủ Microsoft nhỉ.
Với lại xưa nay chạy setup toàn bấm đúp chạy chứ chưa bao giờ phải chạy với quyền admin cả.
Hồi win 11 mới phát hành chính thức mình có dùng cách này cho con máy cùi của mình. Cả PC và lap đời 4th 1 con cài mới 1 con upgrade.

duypk

Rìu Sắt
Cài mới bằng USB thì cứ tạo file cài đặt bình thường nhé các bạn. Cũng chỉ cần xóa cái file như ở #1 mà mình nói là ok hết. Chả có mẹ gì khác biệt, vẫn y chang cài đặt windows 7 - 8 - 10. Mình cài xong cái máy laptop đời không quá cũ cho co vợ của ông bạn xã hội. Nói chung là OK hết

duypk

Rìu Sắt
Em đang cài đây, nhưng tới bước này nó bắt nhập key là sao nhỉ. Máy em W10 LTSC ạ
Xem phần đính kèm 32450
Bác cài mới hay upgrade. Hình như ở post trước có bác cũng hỏi W10 LTSC thì phải.
Bản này thì mình chưa thử, trước giờ mình upgrade với cài mới cho các máy từ đời cổ đến máy core i thế hệ 8-9 thấy cũng bình thường ko đòi key bao giờ.
Nên câu hỏi của bác hơi khó với mình, bình thường thì nó có cái nút bấm "I don't have product key". :(

Bác cài mới hay upgrade. Hình như ở post trước có bác cũng hỏi W10 LTSC thì phải.
Bản này thì mình chưa thử, trước giờ mình upgrade với cài mới cho các máy từ đời cổ đến máy core i thế hệ 8-9 thấy cũng bình thường ko đòi key bao giờ.
Nên câu hỏi của bác hơi khó với mình, bình thường thì nó có cái nút bấm "I don't have product key". :(
Em upgrade bác ơi, em làm đủ các bước như trên bài, mà tới bước này cái nó hiện vậy, nhập key nào vô cũng không được cả.

Bác còn biết cách cài nào kiểu upgrade này lên không bác, em không muốn mất dữ liệu :(

duypk

Rìu Sắt
Em upgrade bác ơi, em làm đủ các bước như trên bài, mà tới bước này cái nó hiện vậy, nhập key nào vô cũng không được cả.

Bác còn biết cách cài nào kiểu upgrade này lên không bác, em không muốn mất dữ liệu :(
Thôi ở với W10 cho lành đi bác, đang yên ổn mà lên khó quá thì bỏ qua đi. Cài máy ảo xài tạm cho bớt nghiền là dc rồi. Miễn sao nó ổn định để làm việc là ngon rồi.

datuan07

Búa Gỗ Đôi
Từ sớm mình cài win 11 theo bạn chủ thread, laptop Asus i7 7700, Ssd Hdd Intel HD 630 Nvidia 1050, nay mainboard đã hư sau gần 4,5 năm sử dụng. Tìm đọc thấy một số bài đăng trong-ngoài nước nói win 11 làm hỏng phần cứng, không biết các máy không đủ điều kiện theo MS mà cài win 11 từ đầu tới nay có hư hỏng gì không a ?

duypk

Rìu Sắt
Từ sớm mình cài win 11 theo bạn chủ thread, laptop Asus i7 7700, Ssd Hdd Intel HD 630 Nvidia 1050, nay mainboard đã hư sau gần 4,5 năm sử dụng. Tìm đọc thấy một số bài đăng trong-ngoài nước nói win 11 làm hỏng phần cứng, không biết các máy không đủ điều kiện theo MS mà cài win 11 từ đầu tới nay có hư hỏng gì không a ?
Hình như bác là 1 trong số những người đầu cài theo cách mà mình share. Mình share ngay cái đêm Windows 11 chính thức được phát hành. Máy bác cài là Asus ROG i7 7700, SSD Intel 630, VGA 1050? Con này mà cháy main thì rất là ngạc nhiên.

Mình cài windows 11 từ đó đến giờ trên con laptop cùi của mình dell 7548 - i7 5500 - ddr3l 8gb - ssd 256 - vga R7 4GB 64bit. Nó vẫn chạy bình thường, nhưng về cảm nhận cá nhân thì nó chả hơn mẹ gì windows 10, chỉ mỗi tội chạy nhiều khi cảm giác nó ì ạch hơn vì có một vài cái chương trình ngầm tự chạy khi khởi động phải tắt bằng task manger. Mở máy lên cái chưa khịp làm gì nó ngốn mẹ nó 30% CPU, 40% RAM. Tình trạng này bị cả trên PC i5-6500, DDR4 16GB, VGA 1050Ti, SSD 240GB và 2TB HDD.

Mình cũng đang để ngỏ khả năng Microsoft cố tình làm máy mình chậm đi ở bản Windows 11 khi cài vào các máy có CPU trước thế hệ 8. Con laptop mình upgrade theo cách mình share, còn pc mình cài mới bằng cách burn usb. Cũng cài cho nhiều bạn bè theo cách cài mới, nhưng tới thời điểm hiện tại thì chưa thấy ai báo bị cháy main hay hỏng gì giống bác.

Chia buồn với bác, cháy main là hệ quả, còn nguyên nhân thì vẫn là dấu hỏi lớn.

datuan07

Búa Gỗ Đôi
Hình như bác là 1 trong số những người đầu cài theo cách mà mình share. Mình share ngay cái đêm Windows 11 chính thức được phát hành. Máy bác cài là Asus ROG i7 7700, SSD Intel 630, VGA 1050? Con này mà cháy main thì rất là ngạc nhiên.

Mình cài windows 11 từ đó đến giờ trên con laptop cùi của mình dell 7548 - i7 5500 - ddr3l 8gb - ssd 256 - vga R7 4GB 64bit. Nó vẫn chạy bình thường, nhưng về cảm nhận cá nhân thì nó chả hơn mẹ gì windows 10, chỉ mỗi tội chạy nhiều khi cảm giác nó ì ạch hơn vì có một vài cái chương trình ngầm tự chạy khi khởi động phải tắt bằng task manger. Mở máy lên cái chưa khịp làm gì nó ngốn mẹ nó 30% CPU, 40% RAM. Tình trạng này bị cả trên PC i5-6500, DDR4 16GB, VGA 1050Ti, SSD 240GB và 2TB HDD.

Mình cũng đang để ngỏ khả năng Microsoft cố tình làm máy mình chậm đi ở bản Windows 11 khi cài vào các máy có CPU trước thế hệ 8. Con laptop mình upgrade theo cách mình share, còn pc mình cài mới bằng cách burn usb. Cũng cài cho nhiều bạn bè theo cách cài mới, nhưng tới thời điểm hiện tại thì chưa thấy ai báo bị cháy main hay hỏng gì giống bác.

Chia buồn với bác, cháy main là hệ quả, còn nguyên nhân thì vẫn là dấu hỏi lớn.
Dòng này tìm main hiếm thật bác ! Chính hãng giá 15 triệu làm đau cái đầu. Win 11 với máy này thì những ngày đầu chạy hơi chậm với ăn ram, các gói cập nhật sau chạy đã nhẹ nhàng hơn nhiều, không quá vất vả dù MS khuyến cáo không đủ điều kiện.

duypk

Rìu Sắt
Dòng này tìm main hiếm thật bác ! Chính hãng giá 15 triệu làm đau cái đầu. Win 11 với máy này thì những ngày đầu chạy hơi chậm với ăn ram, các gói cập nhật sau chạy đã nhẹ nhàng hơn nhiều, không quá vất vả dù MS khuyến cáo không đủ điều kiện.
Thôi kiếm tạm con XPS 2nd đầu 9 nào đó xài cũng dc bác ơi. Mua cái main tầm 15 chai thì mua mẹ nó cái máy khác cho lành. Mình con máy đầu tiên là MSI cũng cháy main vì vừa tính toán vừa chạy ảo hóa rồi để qua đêm (ngủ quên). Sáng hôm sau nó khét lẹt vì chảy hết keo, tụi nó dính 1 lớp keo ngăn cách giữa bàn phím với mainboard, và thêm 1 lớp ở các viền mép. Nó chãy ra và nhiều chỗ cháy đen, quả đấy mình vứt luôn và nhảy qua xài dell precision, từ cái đời mà nó nặng gần 4kg tính cả máy và củ sạc á. Sau đó lên con M4800, rồi cũng nặng quá đi siêu thị thấy con 7548 mỏng mỏng và rẻ hơn xps nên quất luôn.
Nói chung 3 con dell, 2 con trước cho mấy đứa cháu nó học online rồi, nó cứ cắm ngày cắm đêm ở nhà vậy mà cũng chưa hỏng.
Nên thật sự khuyến nghị bác có mua mới hay mua cũ thì cứ dell mà xài. Dell thì kiếm mấy bản thị trường USA á, nó mới thực sự bền bỉ. Check dell service-tag để biết con đó cho thị trường nào.

datuan07

Búa Gỗ Đôi
Đã dùng 1 cái dòng dell bị vỡ bản lề nên ghét cạch luôn, Asus đã dùng 2 cái, 1 cái X541 đã chuyển cho sinh viên đang cày ngày đêm, cái mình thì không phải cháy mà nó tự động restart liên tục dù đã gỡ đổi SSD khác, bỏ HDD ra, boot bằng USB boot !
link: https://windowsreport.com/windows-11-upgrade-bricked-pc/

Sửa lần cuối:

haxoma

Rìu Vàng Đôi
i3-9100f, ram 8Gb thì mình nghĩ cũng không quá yếu để lên. Nhưng mà thôi vậy :)
bình luận của bạn cũng đã khá lâu nhưng mình cũng góp ý là upgrade theo cách của chủ thread được.nó bị xung đột 1 thành phần không mong muốn có trên máy tính này.mình cũng từng bị lỗi vấn đề này khi cố upgrade từ win 7 lên win 10 nhằm giữ nguyên phần mềm bản quyền do không cài lại được.

khanhu987

Búa Gỗ Đôi
tải iso > giải nén > source > tìm và xóa file apprraiseres.dll đi , tắt mạng cài phạch đít luôn , khỏi sợ check gì cả {shoot1}{shoot1}

Glendarot

Gà con
Mình vừa tập bài này đc 3 lần. Mình bắt đầu thấy có tác dụng. Lần đầu thì chỉ thấy khí âm ấm nhè nhẹ thoát ra khỏi phần dưới Bách hội và lan ra trán. Đó là hơn nửa bài. Phần còn lại của bài thì đầu cảm giác nóng rát lên, cái này ko chắc do mình tập buổi trưa. Lần thứ 2 mình chưa thấy có gì đặc biệt hơn. Lần thứ 3 mình thấy toàn thân nóng lên, cả chân và tay và đầu và... Có lúc mình thấy người nhẹ bẫng, có lúc mình như bị hút đi. Mình mới chỉ thấy có vậy.