Hướng dẫn - Tư vấn mua xe 50cc (cần trao đổi và được chia sẻ trải nghiệm) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Tư vấn mua xe 50cc (cần trao đổi và được chia sẻ trải nghiệm)

PhanKhang

Búa Gỗ
Chào các anh chị em ạ, tình hình là em định múc một con xe 50cc chạy 3 năm cấp 3 và vài năm đại học càng tốt. Kinh phí khoảng 20 triệu. Sở thích: em là nam, thích chút phong trần, classic như cub, khác biệt và quan trọng chạy ngon bền.

Nói rõ hơn chút về tình hình của em hiện tại:

1. Em đang muốn mua cub đời cũ, nhưng sợ không đủ tiền dọn và hỏng hóc liên tục (nhưng vẫn thích lắm ạ), em xin lời khuyên của mọi người. Và hiện tại em quen được một anh có con cub 79 độ full dáng rất ngon mà chị nhà ghét nên bắt bán. Hình em đính kèm theo. Em xin hỏi thử có nên mua cub độ như này để chạy không, và có nguy cơ bị công an bắt cao không ạ, với cả ace check dùm cub thật hay nhái với ạ.
Link ảnh xe:

2. Nếu lựa chọn trên không ngon lành, thì em có đi vài cửa hàng và tìm được dòng cub mới nhái của daelim và vietthai, trông dáng cũng ổn ạ. Daelim thì nổi từ xưa giờ nhưng em vẫn sợ xe nhái nó nhanh tã và đi í ạch. Giá báo là 21 triệu có giấy tờ ạ. Ý kiến anh chị thế nào ạ?

3. Em cũng đang xem xét các dòng khác như SYM elegant hay sirius 50cc ạ, dòng nào ngon ạ và cần đề xuất thêm.

4. Em còn non nên xin tip khi mua xe và những lưu ý khi mua - test xe ạ.

Xin cảm ơn rất nhiều, mong mấy ace có kinh nghiệm chia sẻ giúp em ạ.

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Đầu tiên, bạn không nên chơi xe độ và cổ nếu là nhu cầu xử dụng hàng ngày cho nhiều năm, nó không đủ ổn định và dễ được mấy chú hỏi thăm, đã cổ còn độ thì có cả đống lỗi không cách gì thoát được hết.

Hãng SYM sau khi không thể cạnh tranh được ở phân khúc lớn, họ phát hiện ra phân khúc ngách 50cc và tập trung vào nó, tập trung ra mẫu mã bắt mắt thôi chứ chất lượng thì mình không nghe khen.

Các dòng 50cc ngoài hàng Nhật về mới chất lượng ổn định theo năm tháng nhưng giá cao, còn lại chất lượng đều dưới trung bình hay lỗi gây khó khăn bất tiện khi sử dụng hàng ngày và nhu cầu của bạn ít nhất là 5năm càng khó hơn nữa. Một vấn đề nữa là dòng xe 50cc rất rất yếu.

Bạn có thể quan tâm đến xe điện, chất lượng tuy vẫn chưa thực tốt nhưng vẫn trên xe 50cc, xe khỏe hơn. Tầm 20t thì có nhiều lựa chọn tốt hơn xe 50cc và có thể cày thoải mái.

mrJaden

Rìu Bạc
mình mua cho con bé con xe 50cc gì đó quên mất tên r, k dám khẳng định máy có ngon k vì k đi, nhưng 1 phần chắc do chất lượng + con bé đi như phá (mở cửa lùi xe xuống đường còn k thèm xuống xe, ngồi trên xe lùi xuống uỳnh cái vào tường) nên đi sửa linh tinh (chắc do cả thợ vườn nữa) nên thấy xe tã lắm. Lại khó thay đồ do k thông dụng như honda (có khi còn vất hơn sym) {beat_plaster}

PhanKhang

Búa Gỗ
Đầu tiên, bạn không nên chơi xe độ và cổ nếu là nhu cầu xử dụng hàng ngày cho nhiều năm, nó không đủ ổn định và dễ được mấy chú hỏi thăm, đã cổ còn độ thì có cả đống lỗi không cách gì thoát được hết.

Hãng SYM sau khi không thể cạnh tranh được ở phân khúc lớn, họ phát hiện ra phân khúc ngách 50cc và tập trung vào nó, tập trung ra mẫu mã bắt mắt thôi chứ chất lượng thì mình không nghe khen.

Các dòng 50cc ngoài hàng Nhật về mới chất lượng ổn định theo năm tháng nhưng giá cao, còn lại chất lượng đều dưới trung bình hay lỗi gây khó khăn bất tiện khi sử dụng hàng ngày và nhu cầu của bạn ít nhất là 5năm càng khó hơn nữa. Một vấn đề nữa là dòng xe 50cc rất rất yếu.

Bạn có thể quan tâm đến xe điện, chất lượng tuy vẫn chưa thực tốt nhưng vẫn trên xe 50cc, xe khỏe hơn. Tầm 20t thì có nhiều lựa chọn tốt hơn xe 50cc và có thể cày thoải mái.
Dạ em là nam 16 tuổi, nên em muốn đi xe số và phải là xe 50cc ạ, nếu không phải xe cub độ thì giữa con daelim cub với con sym elegant thì dòng nào ổn hơn vậy ạ?

PhanKhang

Búa Gỗ
mình mua cho con bé con xe 50cc gì đó quên mất tên r, k dám khẳng định máy có ngon k vì k đi, nhưng 1 phần chắc do chất lượng + con bé đi như phá (mở cửa lùi xe xuống đường còn k thèm xuống xe, ngồi trên xe lùi xuống uỳnh cái vào tường) nên đi sửa linh tinh (chắc do cả thợ vườn nữa) nên thấy xe tã lắm. Lại khó thay đồ do k thông dụng như honda (có khi còn vất hơn sym) {beat_plaster}

mấy con xe giờ không bao giờ ngon như honda yamaha xưa các bác nhỉ, ba em chạy con sirius honda chăm nhớt hàng tháng, hơn 14 năm rồi mà máy còn êm hơn mấy con mới mua giờ

mrJaden

Rìu Bạc
mấy con xe giờ không bao giờ ngon như honda yamaha xưa các bác nhỉ, ba em chạy con sirius honda chăm nhớt hàng tháng, hơn 14 năm rồi mà máy còn êm hơn mấy con mới mua giờ
chắc thay đổi chiến lược thôi. Làm bền quá KH mua mấy chục năm vẫn dùng thì cty đóng cửa {what}

Vẫn còn thuyết tin đồn là đồ điện tử các hãng làm cố tình kiểu như công tắc đếm ngược, đến giờ cài đặt là tự oẳng {shame}

tiendatnlb

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ em là nam 16 tuổi, nên em muốn đi xe số và phải là xe 50cc ạ, nếu không phải xe cub độ thì giữa con daelim cub với con sym elegant thì dòng nào ổn hơn vậy ạ?
Theo bác thì cháu nên mua chiếc xe sym elegant. Con trai bác đi từ năm 2016 hết ba năm cấp 3 và hai năm đại học, sau đó để ở nhà (vì anh chuyển qua xe 110cc), đến giờ con gái bác tiếp tục sử dụng đi học cấp ba hơn một năm nay vẫn rất tốt.

mrJaden

Rìu Bạc
Theo bác thì cháu nên mua chiếc xe sym elegant. Con trai bác đi từ năm 2016 hết ba năm cấp 3 và hai năm đại học, sau đó để ở nhà (vì anh chuyển qua xe 110cc), đến giờ con gái bác tiếp tục sử dụng đi học cấp ba hơn một năm nay vẫn rất tốt.
con này 50c à bác? bn thế để em coi thử vs. Sym sửa đồ đã ít hơn honda, k bt dòng 50c thì có khó (bằng) hay khó (hơn)?

tiendatnlb

Junior Moderator
Thành viên BQT
con này 50c à bác? bn thế để em coi thử vs. Sym sửa đồ đã ít hơn honda, k bt dòng 50c thì có khó (bằng) hay khó (hơn)?
50 cc cháu ạ. Cháu đi hết 3 năm cấp ba. Trước khi đi học đại học cháu thi giấy phép lái xe rồi đổi xe lớn hơn, giống anh cu nhà bác, vì lúc đó sẽ thấy xe 50 không còn phù hợp nữa.
Xe của anh với chị nhà bác sử dụng 8 năm nay chưa phải sửa chữa gì, chỉ cần bảo dưỡng, thay xăm lốp và má phanh thôi.
Học sinh trường bác đủ 16 tuổi phần đông đi xe của SYM, số còn lại đi xe điện.

AnhDuy1986

KHÔNG GÌ LÀ TẤT CẢ !!!!
Thành viên BQT
1. Con độ kia không nên mua, nếu chỉ đi quanh cf thì ok còn đi nhiều thì ngày 1 ngày 2 sẽ gặp các anh thôi :D
2. Nên mua mấy con cub mới bây giờ giá rẻ chạy cũng bền, nhỏ cháu nó mua mới hơn 2 năm tới giờ chưa sửa gì chỉ thay nhớt thay ruột thay vỏ + đổ xăng :D nó mang tiếng 50c nhưng lòng ( nòng 100 á )
3. Không nên mua mấy con elegan vì nó rất yếu, lòng dưới 50c è è hao xăng chết