Nhờ tư vấn - Tư vấn lắp Wifi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Tư vấn lắp Wifi

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Chào cả nhà,
Chủ trọ chỗ em đang dùng mạng FPT, mà thấy mạng chập chờn quá nên đang tính chuyển qua Viettel, không biết có nên không?
Trọ này (ở TP Huế) có khoảng 7 phòng dùng, vào tầm 4 máy tính + 4 điện thoại dùng wifi. Trong đó không xài gì nặng hết, chủ yếu Gmail, Youtube, Facebook.
Nhà đang xài gói mạng 275k của FPT.

cái này em cũng không rõ lắm nên không biết đăng thiếu thông tin gì không? Các bác tư vấn hộ em phát!!!

Sửa lần cuối:

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Mỗi khu vực lại mỗi khác, dịch vụ khó đồng nhất, em nói rõ em ở khu vực nào thì có người quanh khu vực đó tư vấn tốt hơn.
Anh dùng VNPT thấy rất ổn, mấy năm rồi không có gì phải phàn nàn. Ngày trước dự tính sài hết ưu đãi hợp đồng rồi chuyển mạng khác, ai ngờ nó ổn đến nỗi k thèm quan tâm luôn, có đứt cáp gì cũng vèo vèo hết, mà anh không chơi game nên không rõ ping ntn.

Đại Chúa Tể

Rìu Bạc
Chuyển mạng + chia băng thông cho từng IP, tránh việc 1 máy tải game, phim, ... mấy máy khác ngồi ngó :v
Riêng chủ thớt set full băng thông :)))

kezihenry

Rìu Bạc
FPT gói 275k có phải là 35Mbps không nhỉ. Về tốc độ mạng thì thực ra tùy vào khu vực bạn nhé, có những khu vực nhà mạng này tốt nhất và ngược lại. Nhưng tựu chung lại thì về tốc độ trên cùng mức chi phí thì VNPT vs Viettel đang vượt trội hơn hẳn FPT. (như mình là 200k/tháng VNPT tốc độ 100Mbps, 30GB data vinaphone, 1000p nội mạng).
Cái thứ 2 là với trường hợp nhiều người dùng thì tốc độ và ổn định mạng lại phụ thuộc vào modem phát wifi nữa, dùng modem mặc định của nhà mạng ko được xịn cho lắm, bạn mình dùng viettel gói khá cao (5 tầng, mỗi tầng 1 phòng) ban đêm vẫn thất thoát tín hiệu nhiều, mua thêm bộ Mesh Wifi dùng ngon hẳn (Mesh bạn có thể google là ra nhé, dạo này có vẻ hot:)))

huyhaivu

Búa Gỗ Đôi
FPT gói 275k có phải là 35Mbps không nhỉ. Về tốc độ mạng thì thực ra tùy vào khu vực bạn nhé, có những khu vực nhà mạng này tốt nhất và ngược lại. Nhưng tựu chung lại thì về tốc độ trên cùng mức chi phí thì VNPT vs Viettel đang vượt trội hơn hẳn FPT. (như mình là 200k/tháng VNPT tốc độ 100Mbps, 30GB data vinaphone, 1000p nội mạng).
Cái thứ 2 là với trường hợp nhiều người dùng thì tốc độ và ổn định mạng lại phụ thuộc vào modem phát wifi nữa, dùng modem mặc định của nhà mạng ko được xịn cho lắm, bạn mình dùng viettel gói khá cao (5 tầng, mỗi tầng 1 phòng) ban đêm vẫn thất thoát tín hiệu nhiều, mua thêm bộ Mesh Wifi dùng ngon hẳn (Mesh bạn có thể google là ra nhé, dạo này có vẻ hot:)))

VNPT gói Home muốn 100Mbps thì trả ít nhất 255k/tháng rồi bác, 255k là đóng trước 12 tháng tặng 3 tháng. Còn trả từng tháng thì 319k/tháng.

kezihenry

Rìu Bạc
VNPT gói Home muốn 100Mbps thì trả ít nhất 255k/tháng rồi bác, 255k là đóng trước 12 tháng tặng 3 tháng. Còn trả từng tháng thì 319k/tháng.

à mình chưa nói cụ thể, 200k/tháng là giá gói home kết nối đóng trước 1 năm, được 15 tháng. Ký hợp đồng vào thứ 4 hoặc thứ 7 giảm 20%. Sau khi chia ra thì giá đấy. Chứ giá niêm yết mà rẻ thế thì có mà loạn

hinhitcva

Gà con
Mình mới hỏi Viettel đây
Gói 165k tốc độ30MB
Gói 180k tốc độ40MB
Gói 210k tốc độ 55MB
Gói 260k tốc độ 70MB
Đóng 1 năm miễn phí 4 tháng đóng 6 tháng miễn phí 2 tháng.
Không biết Vina thì như nào nhưng đang dùng gói 165k Vina mùa covid nên nó x2 băng thông lên 60MB dùng cũng phê lắm, nghe nói hết covid trở về bình thường mà chưa thấy bị bóp về 30MB

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Chuyển mạng + chia băng thông cho từng IP, tránh việc 1 máy tải game, phim, ... mấy máy khác ngồi ngó :v
Riêng chủ thớt set full băng thông :)))
Mạng chập chờn lắm, cả lúc chỉ có mỗi máy em xài cũng thế =))) Em freelancer, nên thi thoảng hay ngồi ở nhà làm, nhiều lúc có mỗi em mà mạng đứt liên tục, lúc 3-4h sáng đỡ hơn tí thôi.
Game thì ở đây chả có ai chơi, em thấy thế =))) phim thì trên điện thoại là chính.
à em ở Huế nhá

chungtien94

Búa Đá
Bác đang dùng FPT thì nói nv chuyển converter + mikrotik 750GR3 (quay pppoe) + Aruba 225 ( AP) bao phe bao mượt. {beauty} {big_smile}{sexy_girl}

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Mỗi khu vực lại mỗi khác, dịch vụ khó đồng nhất, em nói rõ em ở khu vực nào thì có người quanh khu vực đó tư vấn tốt hơn.
Anh dùng VNPT thấy rất ổn, mấy năm rồi không có gì phải phàn nàn. Ngày trước dự tính sài hết ưu đãi hợp đồng rồi chuyển mạng khác, ai ngờ nó ổn đến nỗi k thèm quan tâm luôn, có đứt cáp gì cũng vèo vèo hết, mà anh không chơi game nên không rõ ping ntn.
Em ở TP Huế, ở trọ này thì chả ai chơi game, coi phim nặng hết á :(

quangdh24nh07

Búa Gỗ
Mình đang dùng gói 165k VNPT 50 Mbps không có gì phàn nàn. Tuy nhiên bạn nên tư vấn để chủ trọ chuyển mạng VNPT thì mới được, chứ các phòng trọ muốn kéo mạng riêng thì hình như VNPT không chấp nhận đâu.
Còn 1 giải pháp nữa là chuyển mạng Viettel, còn FPT thì né gấp, rất nhiều người phàn nàn về chất lượng rồi.

minhposter

Gà con
giá rẻ với bình dân thì lắp fpt còn muốn khỏe với ổn định thì lắp vnpt hoặc VT nhé bác

vuphap

Búa Gỗ
Em dùng gói super45 của fpt có 185k 1 tháng mà đã thấy hơi chóng mặt rồi {confident} {confident} {confident}

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Phụ thuộc cơ sở hạ tầng nơi bác ở. Cái này khó nói lắm. Giờ các nhà mạng tương tự nhau rồi. Hơn nhau cái hạ tầng với chăm sóc khách hàng thôi