Hỏi/ Thắc mắc - Tự khởi động lại máy tính khi bị cúp điện? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tự khởi động lại máy tính khi bị cúp điện?

lalaqn

Gà con
Em chào anh chị !
Nhờ anh chị giúp em PM có thể tự khởi động lại máy tính khi bị cúp điện ạ
Em cảm ơn anh chị !

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Bạn đang sử dụng PC hay Laptop vậy bạn?
Theo mình biết thì trong BIOS có cài đặt tính năng này. Cụ thể là bạn khởi động lại máy, nhấn F12, vào BIOS, chọn phần Power Maganerment, hoặc Power Options chọn tiếp AC Recovery hoặc AC Behavior tuỳ theo hãng mà tên gọi sẽ khác nhau chút, bạn xem kỹ phần thông tin của tuỳ chọn cài đặt thấy giống nhau thì bật lên thử nhé.
Chúc bạn thành công!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ko có phần mềm nào đâu bạn , mất điện thì máy ngắt thì làm gì có phần mềm nào chạy dc

triofm

Rìu Sắt
Trong bios của một số desktop có chức năng chọn, khi có điện lại thì tự động chạy mà không cần nhấn nút nguồn. Bạn vào bios của bạn coi thử. Thường các mainboard Intel đều có tính năng này.

lalaqn

Gà con
Trong bios của một số desktop có chức năng chọn, khi có điện lại thì tự động chạy mà không cần nhấn nút nguồn. Bạn vào bios của bạn coi thử. Thường các mainboard Intel đều có tính năng này.
tại kết nối máy đó thông qua teamview, có cách nào cài từ xa ko bạn nhỉ ?

triofm

Rìu Sắt
nó là cài đặt trong bios, ở đó mình đâu có chạy chương trình gì được. Bạn cho biết bios của bạn là gì thì mình sẽ hướng dẫn thêm.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cái này phải phụ thuộc vào mainboard có hỗ trợ ko , chụp phần power management nha bạn .
Hoặc ko bạn có thể thiết kế 1 mạch cơ bản tự kích nguồn

giatung92

Búa Đá
Bạn thử 2 bước sau:
1. Kiểm tra Bios
Khởi động máy tính và vào Bios. ( bằng cách nhấn giữ DEL khi khởi động, hoặc nhấn F1, F2… tùy theo từng loại main)
-Vào trong mục “Power Management Setup“
-Tìm tới dòng ” State After Power Failure“
-Trong mục này có 3 trạng thái:
Off: Always in off state when AC back (Luôn tắt máy khi mất điện)
On: Always power on system when AC back (Luôn mở máy khi có điện trở lại)
Auto: System power on depends on the status before AC lost. (Điện hệ thống phụ thuộc vào trạng thái máy tính trước khi mất điện. Tức là nếu máy đang mở mà mất điện thì khi có điện trở lại máy tự động chạy. Nếu trước khi mất điện máy đang tắt thì khi có điện trở lại máy vẫn tắt không mở)
Nếu mục này đang ở chế độ On hoặc Auto thì bạn chuyển về chế độ Off. Nhấn F10 để Save và Esc để thoát khỏi cài đặt Bios.
2. Kiểm tra nguồn
Nếu bạn đã chuyển sang chế độ Off rồi mà vẫn chưa khắc phục được tình trạng trên thì bạn nên kiểm tra lại nút nguồn, bộ nguồn và mainboard.
Trước tiên bạn nên kiểm tra xem nút nguồn có bị kẹt không? Thử thay thế bằng một bộ nguồn khác. Nếu không tự làm được thì bạn nên mạng ra tiệm cho người ta sửa.