Thảo luận - Trình cài đặt cuumay BootFLASHER - Cài boot có thật sự khó ? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Trình cài đặt cuumay BootFLASHER - Cài boot có thật sự khó ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2
Vâng-bác,-còn-mục Type: (trên-mục-Capacity) bác ạ. Bác-chuyển-Bộ-setup-sang-máy-có-gắn-từ-2-ổ-cứng-trở-lên-(bên-trong-thùng-máy)-giúp-cháu.
Nhờ-ảnh-này-mà-cháu-cần-sửa-chỗ-SATA-Device,-nó-hơi-dư-từ-đó-phải-không-bác-?.

Chắc bạn phải nhờ bạn khác rồi, tôi không có máy nào gắn cùng lúc 2 ổ cứng đó bạn.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Đây là hình từ máy UEFI, máy này ổ cứng là dạng Intel Optane nó có 2 phần như bạn thấy, mà người ta gọi là ổ cứng lai, phần 13 GB để trống.

Xem phần đính kèm 5007
Ổ-này-cũng-được-bác-ạ.-Giờ-bác-chọn-vào-cái-HD1:INTEL....-giúp-cháu.

Bác-ơi,-sao-bác-có-cái-nền-thiết-bị-lưu-trữ-màu-xanh-lá-vậy-bác,-máy-cháu-ko-có-?.

Còn-sự-kiện-này-nữa-bác-ạ,-cháu-thấy-2-ổ-cứng-HD0-và-HD1-không-có-ký-tự-ổ-đĩa-theo-sau-dung-lượng...Có-khi-nào-bộ-setup-bị-sai-gì-đó-không-bác-?.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ổ-này-cũng-được-bác-ạ.-Giờ-bác-chọn-vào-cái-HD1:INTEL....-giúp-cháu.

Bác-ơi,-sao-bác-có-cái-nền-thiết-bị-lưu-trữ-màu-xanh-lá-vậy-bác,-máy-cháu-ko-có-?.

Đây bạn:

5009

Cái nền màu xanh là do trong máy tôi có cài soft Care Your Eyes:

5010

Attachments

• PMHCT-2  2019-07-12_081501.png
    PMHCT-2 2019-07-12_081501.png
    25.5 KB · Lượt xem: 2

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Phần-Type,-hiển-thị-Internal-disk-như-vậy-là-cháu-thích-lắm.-Cảm-ơn-bác.
Khi-nào-bác-có-thời-gian-bác-kiểm-tra-giúp-cháu-LOẠI-MÁY-(Desktop/Tablet/Laptop)-nha-bác.

Hai hình trên là của hai cái desktop, một là Legacy, hai là UEFI. Còn laptop thì tôi chỉ có Legacy thôi, khi nào rảnh sẽ chụp tiếp. Tablet thì cần gì cài boot bạn hay tôi không biết công dụng của bản boot cứu hộ?

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
..........Tablet thì cần gì cài boot bạn hay tôi không biết công dụng của bản boot cứu hộ?
Cảm-ơn-bác.-Do-cháu-đang-thử-cải-tiến-nhỏ-ở-việc-cài-boot-cho-Tablet-(loại-có-bàn-phím-có-thể-tháo-rời),-số-phần-trăm-PIN-của-Laptop/Tablet.
....
....
....
Còn-sự-kiện-này-nữa-bác-ạ,-cháu-thấy-2-ổ-cứng-HD0,-HD1,-RM2-(hình-bên-duoi-bác-ạ)-không-có-ký-tự-ổ-đĩa-theo-sau-dung-lượng...Có-khi-nào-bộ-Setup-bị-sai-gì-đó-không-bác-?.

.

.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm-ơn-bác.-Do-cháu-đang-thử-cải-tiến-nhỏ-ở-việc-cài-boot-cho-Tablet-(loại-có-bàn-phím-có-thể-tháo-rời).
....
....
....
Còn-sự-kiện-này-nữa-bác-ạ,-cháu-thấy-2-ổ-cứng-HD0,-HD1,-RM2-(hình-bên-duoi-bác-ạ)-không-có-ký-tự-ổ-đĩa-theo-sau-dung-lượng...Có-khi-nào-bộ-Setup-bị-sai-gì-đó-không-bác-?.

.

.

Tôi cũng thấy ngộ, để chờ tôi vào bản Win khác trên cùng máy xem thế nào nhé.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu-cảm-ơn-bác.
Bác-ơi,-vậy-hai-máy-là-Windows-bản-gốc-luôn-phải-không-ạ-?.
Cái Generic-SD/MMC/MS PRO là-cái-đầu-đọc-thẻ-nhớ-tích-hợp-sẵn-trên-máy-của-HP-mà-lúc-trước-bác-nói-với-cháu-là-tạo-boot-cho-thẻ-nhớ,-lúc-boot,-BIOS-nó-không-nhận-phải-không-bác-?.

Máy tôi cài nhiều Win quá, nên bạn hỏi gốc thì tôi không biết trả lời sao. Với máy UEFI, thì cái hình không có ký tự ổ dĩa là chụp từ bản Win 10 Pro, còn cái hình sau là chụp từ bản Pro Education N. Cái vụ boot với thẻ nhớ thì gắn trực tiếp vào máy nó không nhận nhưng gắn qua cái adapter đọc thẻ thì nó nhận đó bạn.
Hồi lâu bạn có nói với tôi là chép files muốn delete từ usb sang ổ cứng trong máy, rồi xoá tại máy để giữ cho usb bớt rác. Cách đây chừng 2 tháng bạn guest11 báo ý đó là sai, tôi cũng chứng minh bằng cách test trên USB, rõ ràng dùng lệnh Cut hay Move to chuyển files đi hết, dùng soft recovery lại thì nó vẫn còn ở đó bạn à. Bạn có biết cách nào dẹp triệt để file cũ đi không ngoài cách format?

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Máy tôi cài nhiều Win quá, nên bạn hỏi gốc thì tôi không biết trả lời sao. Với máy UEFI, thì cái hình không có ký tự ổ dĩa là chụp từ bản Win 10 Pro, còn cái hình sau là chụp từ bản Pro Education N. Cái vụ boot với thẻ nhớ thì gắn trực tiếp vào

Hồi lâu bạn có nói với tôi là chép files muốn delete từ usb sang ổ cứng trong máy, rồi xoá tại máy để giữ cho usb bớt rác. Cách đây chừng 2 tháng bạn guest11 báo ý đó là sai, tôi cũng chứng minh bằng cách test trên USB, rõ ràng dùng lệnh Cut hay Move to chuyển files đi hết, dùng soft recovery lại thì nó vẫn còn ở đó bạn à. Bạn có biết cách nào dẹp triệt để file cũ đi không ngoài cách format?
Cảm ơn bác đã nhắc lại vấn đề cut-move để xóa triệt để, vậy là cháu sai rồi ạ. Cháu nhớ có cách xóa triệt để là write byte 00 vào hết các phân vùng dữ liệu mà cháu ko rỏ là các soft hiện đại có hiện lại đc không.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác đã nhắc lại vấn đề cut-move để xóa triệt để, vậy là cháu sai rồi ạ. Cháu nhớ có cách xóa triệt để là write byte 00 vào hết các phân vùng dữ liệu mà cháu ko rỏ là các soft hiện đại có hiện lại đc không.

Write byte 00 là làm sao vậy bạn, dùng với lệnh nào? Tôi không hiểu cách làm đó.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bộ-Setup-Boot-đã-hoàn-thiện-được-48%.

Mình-có-quay-lại-video-giữ-nguyên-dữ-liệu-khi-cài-boot,-các-bạn-xem-thử-như-thế-nào-nhé:

Sáng nay tôi vào thử một bản Win 10 Enterprise trên máy laptop, chụp xong cái hình, nó có part MSFT 8GB như video của bạn nhưng nó là Read Only, kỳ đó Win 10 tạo thêm part này hay do tôi dùng Windows Sandbox mà nó hiện ra tôi không nhớ lắm, sau đó tôi chạy update lên build 239 như các bản Win khác. Sau khi khởi động lại máy thì bị màn hình xanh liên tục, lỗi báo là vhdms.sys. Tôi sẽ gỡ bỏ bản Win đó và cài lại bản khác. Trong máy laptop đó cũng có một bản Win 10 Pro khác, cũng đã update lên 239, không bị lỗi BSOD và nó cũng không có part MSFT, bản này thì tôi không có chạy cái Windows Sandbox. Một lát nữa tôi sẽ gửi cái hình có part Msft vào đây nhe.

Hình đây các bạn:

5025

Trong máy đó có bản cũ của AnhDv nên tôi chọn luôn. Vừa nãy khởi động lại bản Win với BSOD thì lại báo lỗi khác, lần này là: KERNEL SECURITY CHECK FAILURE. Tức là minh vẫn vào được Win, hiện đầy đủ desktop và các shortcut, sau đó chừng 1 phút là hiện BSOD với các lỗi khác nhau, lỗi đầu tiên khác nữa các bạn. Trước khi delete nó, tôi muốn xem nó báo bao nhiêu lỗi mới chịu thua nó.

Sửa lần cuối:

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Sáng nay tôi vào thử một bản Win 10 Enterprise trên máy laptop, chụp xong cái hình, nó có part MSFT 8GB như video của bạn nhưng nó là Read Only, kỳ đó Win 10 tạo thêm part này hay do tôi dùng Windows Sandbox mà nó hiện ra tôi không nhớ lắm, sau đó tôi chạy update lên build 239 như các bản Win khác. Sau khi khởi động lại máy thì bị màn hình xanh liên tục, lỗi báo là vhdms.sys. Tôi sẽ gỡ bỏ bản Win đó và cài lại bản khác. Trong máy laptop đó cũng có một bản Win 10 Pro khác, cũng đã update lên 239, không bị lỗi BSOD và nó cũng không có part MSFT, bản này thì tôi không có chạy cái Windows Sandbox. Một lát nữa tôi sẽ gửi cái hình có part Msft vào đây nhe.

Hình đây các bạn:

Xem phần đính kèm 5025

Trong máy đó có bản cũ của AnhDv nên tôi chọn luôn. Vừa nãy khởi động lại bản Win với BSOD thì lại báo lỗi khác, lần này là: KERNEL SECURITY CHECK FAILURE. Tức là minh vẫn vào được Win, hiện đầy đủ desktop và các shortcut, sau đó chừng 1 phút là hiện BSOD với các lỗi khác nhau, lỗi đầu tiên khác nữa các bạn. Trước khi delete nó, tôi muốn xem nó báo bao nhiêu lỗi mới chịu thua nó.
Cháu-cảm-ơn-chi-tiết-bác-đã-thử-nghiệm-trên-máy-Laptop-Intel.
Nhờ-ảnh-trên-của-bác-mà-cháu-biết-thêm-chỗ-Base-Board-Product-Name-hiển-thị-chưa-đúng,-cháu-sẽ-thử-sửa-vào-sáng-mai.

Cháu-chưa-thử-nghiệm-bộ-setup-trong-Sandbox-của-Windows-nên-đoạn-Sandbox-này-bác-cho-cháu-có-thêm-thời-gian-để-trải-nghiệm.

Trong-video-cháu-đăng,-có-MS-Virtual-Disk-như-hình-của-bác,-ổ-đó-cháu-tạo-thủ-công-trong-Windows-Disk-Management-bác-ạ.

Sửa lần cuối: