Nhờ tư vấn - Tối ưu kinh tế mua laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Tối ưu kinh tế mua laptop

Jun Jae

Búa Gỗ
Hiện tại t đang có ý định mua máy cũ hãng Dell dòng nhập khẩu, công việc văn phòng. T đang phân vân giữa mấy máy này như sau

+Máy Dell Latitude 7440 màn 14 inch Full HD ổ HDD 250gb chip i5 4300U 1,6kg (1)

+Máy Dell Latitude 5440 màn 14 inch HD ổ HDD 250gb chip i5 4300U 2,1kg (2)

+Máy Dell Latitude 5540 màn 15 inch Full HD HDD 250gb chip i5 4300U 2,2kg (3)

Nếu t mua máy (1) thì t chỉ mua được cấu hình như trên và không đủ tiền mua SSD
Nếu t mua máy (2)+ SSD Samsung SM863A thì bằng tiền máy (1)
Nếu t mua máy (3) thì giá 5,5tr thì dư ra vài trăm để mua SSD không phải của Samsung được.
Nhưng t ưu tiên muốn dùng SSD của Samsung nhất.
Mà hình như máy 7440 build không chắc chắn bằng 2 con còn lại thì phải.
Nhờ các bạn tư vấn sao cho tối ưu, bền.

cảm nhận cá nhân mình dùng dell e7440 để lập trình:
- cảm giác rất nóng vì mỏng cái này dẫn đến giảm hiệu năng mặc dù mình dùng i7
- pin cao nhất 54kwh nhỏ nhất 34kwh
- bản lề hơi yếu, màn có loại bị sọc tím cái này mình bị

Jun Jae

Búa Gỗ
cảm nhận cá nhân mình dùng dell e7440 để lập trình:
- cảm giác rất nóng vì mỏng cái này dẫn đến giảm hiệu năng mặc dù mình dùng i7
- pin cao nhất 54kwh nhỏ nhất 34kwh
- bản lề hơi yếu, màn có loại bị sọc tím cái này mình bị
Mình nhìn cũng cảm thấy 7440 build không chắc chắn bằng 5440. Nhưng bạn có tra keo tản nhiệt mới khi mua không mà nóng vậy bạn?

Jun Jae

Búa Gỗ
máy mình dùng hơn 1 năm từ đó chưa tra keo lần nào , thấy nóng vì thiết kế mỏng với nhu cần mình dùng cao.
Mình chỉ dùng bình thường văn phòng thôi. Nhưng bạn dùng con này ổn không? Bạn mua ở đâu vậy? Bạn nên đến cửa hàng mua và thử kiểm tra tra keo xem có cải thiện chút nào không vì hình như tra keo miễn phí thì phải?

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
7440 chắc chắn không cứng cáp bằng hai mẫu kia do nó mỏng nhẹ hơn mà. Chọn máy 3 đi bởi màn fullhd lại là bản 15 inch nên tản nhiệt nó cũng tốt hơn mẫu 14 inch kia. Còn SSD giá rẻ thì mua thương hiệu khác cũng được không cứ phải samsung đâu

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
1. Con 5540 có vẻ hợp lý nhất.
2. Liệu cơm gắp mắm, đang ít tiền mà muốn cải thiện hiệu năng thì đừng cố mua SSD Samsung làm gì cả, lại còn 480GB. Tầm từ 3-500k đầy loại SSD 128GB tha hồ chọn (lexar, WD, kingston,...). Làm gì cũng nên cân đối! Trong tầm tiền đó thì cân đối đầu tư con máy tử tế trước + SSD 128GB xài cơ bản là được rồi. Lắp con SSD SS 480GB vào cái máy kia thì chả khác gì tiểu thư đạp xích lô!!!
3. Học cách hài lòng và chấp nhận những gì mình đang có, luôn phấn đấu vì những cái mình thích mà chưa có!
p/s: tít bài thì là tối ưu kinh tế khi mua laptop cơ mà đòi hỏi của bạn nó không tối ưu chút nào hết á!!!

Jun Jae

Búa Gỗ
2. Liệu cơm gắp mắm, đang ít tiền mà muốn cải thiện hiệu năng thì đừng cố mua SSD Samsung làm gì cả, lại còn 480GB. Tầm từ 3-500k đầy loại SSD 128GB tha hồ chọn (lexar, WD, kingston,...). Làm gì cũng nên cân đối! Trong tầm tiền đó thì cân đối đầu tư con máy tử tế trước + SSD 128GB xài cơ bản là được rồi. Lắp con SSD SS 480GB vào cái máy kia thì chả khác gì tiểu thư đạp xích lô!!!
3. Học cách hài lòng và chấp nhận những gì mình đang có, luôn phấn đấu vì những cái mình thích mà chưa có!
p/s: tít bài thì là tối ưu kinh tế khi mua laptop cơ mà đòi hỏi của bạn nó không tối ưu chút nào hết á!!!
Mình mua SSD 120gb thôi ạ. Ý của mình là chọn con nào tốt mà hợp lí về giá ý ạ.

Jun Jae

Búa Gỗ
Nếu mua máy dell E5540+500k mua SSD PNY thì bằng tiền 2 con kia bạn ạ.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Nếu mua máy dell E5540+500k mua SSD PNY thì bằng tiền 2 con kia bạn ạ.
Vậy giải pháp bạn đưa ra là hợp lý rồi. tầm 500k có thể cố thêm 2-300k lên luôn con SSD 240GB sẽ dư dả hơn về mặt dung lượng. Còn không thì chịu khó canh sale thì với giá tầm 3-400k sẽ mua được con SSD 120GB mới BH 3 năm!!!

laptopk1

Búa Đá
Tầm tiền tiền bạn chọn Dell 7440 màn hình FHD nhé
Về chất lượng buid thì 3 dòng đều ok,
Riêng Dell 7440 vỏ nhôm trắng, nhìn sẽ đẹp hơn, sang hơ,
Dell 5440 vỏ nhựa đen có sần,
về nhẹ nhàng thì Dell 7440
linh kiện thay thế sau này vẫn dễ dàng, yên tâm đi bạn nhé

Jun Jae

Búa Gỗ
Tầm tiền tiền bạn chọn Dell 7440 màn hình FHD nhé
Về chất lượng buid thì 3 dòng đều ok,
Riêng Dell 7440 vỏ nhôm trắng, nhìn sẽ đẹp hơn, sang hơ,
Dell 5440 vỏ nhựa đen có sần,
về nhẹ nhàng thì Dell 7440
linh kiện thay thế sau này vẫn dễ dàng, yên tâm đi bạn nhé
Em cảm ơn ạ. Em cũng mua 7440 rồi ạ. Nhưng em có xem trực tiếp 5440 em tưởng vỏ là kim loại chứ?