Hỏi/ Thắc mắc - Tốc độ ghi SSD thấp bất thường nghĩa là sao? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tốc độ ghi SSD thấp bất thường nghĩa là sao?

phamtanluc

Búa Gỗ
Hi các anh chị em VN-Z,
Chuyện là cách đây gần 3 năm mình có nâng cấp cái SSD Plextor 128 GB S3C cho laptop.
Thực sự mà nói thì gần 3 năm qua trải nghiệm với em nó rất sướng, máy chạy nhanh, mượt, xịn, mịn.
Nhưng khoảng tuần gần đây mình thấy là em laptop chạy chậm thấy rõ. Đặc biệt là khi mình thao tác với dữ liệu các Foder lớn. Nó ì ạch còn hơn cái HDD ngày xưa. Đôi lúc lướt web zalo facebook cũng lag.
Mình nghi ngờ SSD có vấn đề nên tải phần mềm Crystaldiskinfo về đo thử thì thấy là tốc độ đọc vẫn ổn nhưng tốc độ ghi thấp bất thường (như ảnh).
Trong khi số liệu nhà sản xuất công bố tốc độ đọc ghi con này là 550/500 MB/s nhưng hiện tốc độ ghi nó chỉ còn 145 MB à.
Vậy có phải nó sắp di erồi không hả các anh em???

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hi các anh chị em VN-Z,
Chuyện là cách đây gần 3 năm mình có nâng cấp cái SSD Plextor 128 GB S3C cho laptop.
Thực sự mà nói thì gần 3 năm qua trải nghiệm với em nó rất sướng, máy chạy nhanh, mượt, xịn, mịn.
Nhưng khoảng tuần gần đây mình thấy là em laptop chạy chậm thấy rõ. Đặc biệt là khi mình thao tác với dữ liệu các Foder lớn. Nó ì ạch còn hơn cái HDD ngày xưa. Đôi lúc lướt web zalo facebook cũng lag.
Mình nghi ngờ SSD có vấn đề nên tải phần mềm Crystaldiskinfo về đo thử thì thấy là tốc độ đọc vẫn ổn nhưng tốc độ ghi thấp bất thường (như ảnh).
Trong khi số liệu nhà sản xuất công bố tốc độ đọc ghi con này là 550/500 MB/s nhưng hiện tốc độ ghi nó chỉ còn 145 MB à.
Vậy có phải nó sắp di erồi không hả các anh em???
Xem phần đính kèm 16656
Bạn vào winpe test thử xem

anhtuVN

Rìu Sắt
Bạn lên tìm phần mềm test SSD xem thử. Nói ra thì read và write mà gần bằng nhau thì hơi lạ, kể cả SSD. Bạn có tên cái SSd đó ko

pthinh145

Rìu Chiến
vô winpe mà test là chắc ăn nhất, vì có thể máy bạn đang có phần mềm nào đó chiếm dụng phần ghi, như mã đọc chẳng hạn :))

khue57

Búa Gỗ Đôi
Có thể có nhiều nguyên nhân: do ổ quá đầy, hoặc các ô nhớ bị "lão hóa"- chúng được xây dựng dựa trên các phần tử MOSFET tích và phóng điện như những tụ điện vì vậy sau một thời gian thì tụ điện trong lớp SiO2 mất khả năng ghi (tích điện) nên tốc độ ghi giảm những tốc độ đọc ít bị ảnh hưởng.

Sửa lần cuối:

ndphu

Búa Gỗ
các bác cho em hỏi em dùng ổ m.2 ssd nhưng dùng ssdlife lại báo ko nhận thì có phải lỗi ko ạ. hay ổ m.2 phải dùng phần mềm nào khác mới test được ạ?

anhtuVN

Rìu Sắt
SSD samsung trên con dell xách tay . Thường bạn coi kiểm tra thông số thực tế lúc mua máy bằng phần mềm , còn trên thông tin nhà sản xuất hay đưa thông tin ảo ( kiểu hãng tự test ). Thường mấy USB cũng hay bị vụ này, thông số cao ngất mà thực tế thấp tè le, hàng chính hãng cũng vậy, xưa giờ cũng mua tầm chục con usb với 3 cái SSD mà chưa thấy cái nào đúng cả và thông số write cũng tầm 50% read thôi, cao lắm là 60-65, chứ chưa thấy thực tế mà ngang ngữa ( do bản chất Read và Write ), và hãng cũng ghi sẵn là " up to ... GB " nên có gì sai họ bào chữa rằng họ kiểm tra cao nhất là nhiêu đó còn lại tùy thuộc file, cấu hình máy, bla .. bla ( Có thể để tránh bị người tiêu dùng kiện ) . Bạn test trên winpe như mấy bạn trên nói thử, xem tốc độ thế nào

Attachments

22.4 KB · Lượt xem: 8
Sửa lần cuối: