This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Tính năng Dòng thời gian của Google Maps được cập nhật, có thay đổi đối với Lịch sử vị trí

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT

Google đã công bố một loạt tính năng và thay đổi mới cho Google Maps và sẽ bắt đầu triển khai trong vài tuần tới. Gã khổng lồ tìm kiếm đang thực hiện một thay đổi lớn về cách hoạt động của tính năng Dòng thời gian trên Google Maps.

Google cho biết họ sẽ bắt đầu lưu Dòng thời gian và dữ liệu liên quan của nó trực tiếp trên thiết bị của bạn. Tính năng này vẫn chưa sẵn sàng và sẽ thông báo cho người dùng khi bản cập nhật bắt đầu được tung ra trong năm tới trên Android và iOS.

Để tham khảo, Dòng thời gian là bản đồ cá nhân lưu giữ bản ghi về những địa điểm bạn ghé thăm và tuyến đường bạn đi. Lịch sử vị trí cần phải được bật để tính năng này hoạt động, Google cho biết chức năng tự động xóa lịch sử vị trí sẽ mặc định là ba tháng.

Vì vậy, nếu muốn giữ Dòng thời gian của mình lâu hơn, bạn có thể chọn mở rộng cửa sổ tự động xóa hoặc tắt hoàn toàn tính năng này, Google cho biết . Mặc dù Google Maps sẽ lưu Dòng thời gian trên thiết bị của bạn nhưng nó sẽ cho phép bạn sao lưu định kỳ bản sao được mã hóa của Dòng thời gian đó vào tài khoản Google của mình. Điều này sẽ cho phép bạn tiếp tục Dòng thời gian của mình trên thiết bị mới hoặc khôi phục dữ liệu nếu điện thoại của bạn bị mất.

Dấu chấm màu xanh lam trong Google Maps cho biết vị trí GPS của bạn sẽ trở nên hữu ích hơn trong những tuần tới. Nó cho phép bạn lưu vị trí đỗ xe, chia sẻ vị trí của bạn và xem các địa điểm lân cận, cùng nhiều thứ khác. Tuy nhiên, bản cập nhật trong tương lai sẽ mang lại nhiều thông tin hơn, chẳng hạn như Lịch sử vị trí của bạn có được bật hay không và liệu bạn có cấp quyền truy cập vị trí cho thiết bị của mình hay không.

Ngoài ra, bạn sẽ có thể xem hoạt động gần đây của mình và xóa tất cả các tìm kiếm, chỉ đường, lượt ghé thăm và chia sẻ của bạn đối với một địa điểm cụ thể trực tiếp từ Google Maps. Tính năng xóa các hoạt động liên quan đến địa điểm này sẽ bắt đầu được triển khai trên các thiết bị Android và iOS trong vài tuần tới.

Thông báo mới nhất được đưa ra không lâu sau khi Google Maps bổ sung một loạt tính năng như danh sách cộng tác, điều hướng chuyển tuyến tốt hơn và phản ứng biểu tượng cảm xúc. Công ty cũng đang nghiên cứu một loạt tính năng AI và gần đây đã triển khai Chế độ xem chân thực cho các tuyến đường ở một số thành phố được chọn trên toàn cầu.

nightghost00

Búa Gỗ
Tính năng này mình rất hay sử dụng để kiểm tra lại lịch sử chuyến đi công tác của mình.
Đôi khi các bạn có thể check được người yêu đi đâu luôn ấy nếu họ bật vị trí