Hướng dẫn và Thảo luận - Tinh chỉnh cài đặt ESET phù hợp với nhu cầu - Phần mềm bảo vệ máy tính toàn diện, xứng đáng được sử dụng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Tinh chỉnh cài đặt ESET phù hợp với nhu cầu - Phần mềm bảo vệ máy tính toàn diện, xứng đáng được sử dụng

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Chào các bạn - anh chị cùng toàn bộ các menber tại diện đàn.

Mình sẽ viết bài này để các bạn có thể mường tượng được eset nó tốt như nào.

Có lẽ các bạn đều đã sử dụng nhiều hơn 1 phần mềm diệt virus từ Bkav cho đến KIS KAS hay MBam. Mình cũng đã từng xài tất cả và đánh giá so với eset như sau.

ESET có giao diện robot tạo cái cảm giác máy móc cho người đầu mới nhìn vào. Và đa phần mềm không tin vào điều đấy.
Nhưng khi trải nghiệm eset thì lại hoàn toàn khác.

+ Vấn đề đầu tiên: Phần mềm diệt virus yêu cầu khởi động cùng window. Và 99% các bạn sử dụng máy tính mà khởi động lâu vì antivirus thì tin mình đi các bạn sớm muộn cũng sẽ đổi phần mềm khác khi có thể. Nó thực sự làm trải nhiệm của các bạn đi xuống. Đứng đầu trong đây có lẽ vẫn là KIS KAS KTS.... Tin Mình đi dù cấu hình các bạn có yếu hay có thật là mạnh thì KIS nó vẫn sẽ cân hết thì ESET cũng sẽ cân gần bằng như thế về độ tin cậy.

+ Vấn đề thứ 2: Key bản quyền. Diễn đàn mình đa phần share key rất nhiều vì mình biết để thay đổi thói quen cũng như nhận thức của người dùng rất khó. Vì vậy việc lựa chọn 1 phần mềm diệt virus mà sử dụng cr*ck thì là bí bách quá thôi. Đã cài antivirus mà cài Cr@ck thì quá là không đúng. Chưa kể chuyện sớm muộn không thể update cập nhật hay lo lắng phần mềm sẽ lỗi hoặc dữ liệu cá nhân bị rò rỉ hoàn toàn có thể xảy ra. Cho nên mình luôn lựa chọn những phần mềm có thể dễ dàng tìm key và addkey nhanh gọn và ít key bị block nhất. Phần lớn người dùng luôn luôn tranh dành key KIS KAS KTS.

+ Vấn đề thứ 3: Trải nghiệm ở người dùng cơ bản chỉ cần phần mềm không quét bừa bãi và xóa bừa bãi hay cài đặt tùy chỉnh. Đơn cử như Mbam đây là phần mềm có giao diện trực quan và dễ thao tác nhất. Nếu so với KIS hay avast thì Mbam xứng đáng ở top 1 trong giao diện tùy chỉnh ng sử dụng. Kế đó là ESET. Các bạn sẽ không có rối não hay phải căng mắt để đọc từng ô cài đạt rồi seach rồi seach hướng dẫn.

+ Cuối cùng mức độ tương thích với các phần mềm thiết yếu: Mình sử dụng outlook của để check mail và gửi mail. Vì sử dụng word để soạn thảo thì outlook chính là phần mềm duyệt mail tốt nhất và hợp lý nhất vì độ ổn định. Và ESET nó sẽ tích hợp vào outlook của các bạn để các bạn check mail 1 cách an toàn nhất có thể. Cái này chính là 1 điểm cộng tuyệt đối với những người làm việc văn phòng check mail gửi mail nhiều.

==> Mình vẫn mong các bạn sẽ sử dụng ESET 1 lần và sẽ cảm nhận được điều mình trình bày. Nó thực sự xứng đáng để thay thế KIS KTS trong giai đoạn hiện tại.

Quan trọng nhất là thói quen sử dụng máy .Hãy bỏ chút thời gian để nhờ trợ giúp của các admin và mod để có thể tìm được key bản quyền của mọi phần mềm thì các bạn sẽ chẳng bảo giờ lo lắng về dữ liệu của mình sẽ bị hư hao hay bị mất. Nếu không có key hoặc khó quá thì các bạn hãy luôn lựa chọn những bài đăng của các thành viên có cấp bậc cao và độ tin cậy cao - nhớ đọc kỹ các cmt trong những bài viết đấy trong diễn đàn đối với những phầm mềm cr*ack

Sau đây là những lưu ý cài đặt ESET để các bạn có thể tinh chỉnh sao cho phù hợp với nhu cầu của mình nhất:

Mình sẽ cập nhật lại khi có thêm thời gian......

Nếu có nhầm topic xin mod chuyển mục giúp mình.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
mình cũng muốn thử nhưng mà có một số phần mền c***k nhiều quá. sợ đưa vào nó trảm hết là mệt dữ lắm. a e chỉ mình cách chừa ra 1 thư mục chẳng hạn.
Đến 1 lúc, ông sẽ hạn chế sài Cr@ck, vì bản chất Cr@ck cũng là mang virut vào máy nếu người share Cr@ck cố tình.

Hamano Kaito

Moderator
Đến 1 lúc, ông sẽ hạn chế sài Cr@ck, vì bản chất Cr@ck cũng là mang virut vào máy nếu người share Cr@ck cố tình.

Mình ko cố ý muốn nói xài crac-k là tốt, nhưng cái câu xài cra-ck là đem virus vào máy là bạn ko biết gì về cra-ck rồi
Ko phải cra-cker nào cũng xấu tính, chỉ có người lợi dụng file đã cra-ck rồi chèn thêm virus vào mới xấu thôi.
Điển hình như Tools IDM của Mod ptk911 có một số người VN moi source ra rồi chế biến lại. Cài thêm Tools đào bitcoin, malware,..... rồi nói là Tools của mod tạo ra. Đúng là ko có liêm sĩ {rofl}{rofl}{beat_brick}

kushypro

Búa Đá
- Từ ngày có máy tính năm 2007 mình dùng Kas (ngày đó là Kas 7), đến 2009 dùng Bkav và từ 2012 đến nay dùng cho máy cá nhân là Eset (tất nhiên có máy vẫn dùng Kas Endpoint, có máy dùng Emsisoft, có máy dùng Norton Symantec Endpoint để đối so sánh).
cho e hỏi là eset có chế độ như kiểu box đồng hồ cát k bác ? nghĩa là chạy ứng dụng ở trong môi trường đó thôi ấy bac ?

Captain VietNam

Búa Gỗ Đôi
Hiện tại eset chặn ko cho mình chia sẻ file trong mạng Lan, chỗ mình làm chạy nhiều Vlan khác nhau. hiện tại eset chặn các kết nối từ máy khác đến máy mình nên mình ko chia sẻ file được, mong bạn hướng dẫn mình với

shark149

Búa Gỗ
Ủng hộ bác chủ thớt ra thêm bài về hướng dẫn sử dụng tinh chỉnh ESET. Mình người dùng cơ bản cài AV chỉ cần install and forget nên ESET có vẻ phù hợp

qminh19

Búa Gỗ Đôi
hóng bài hướng dẫn tinh chỉnh cài đặt từ rất lâu rồi, mình dùng từ ver4 đến giờ rất ưng thèn này về độ nhẹ máy và cả hiệu năng khi bảo vệ

camtrinh

Búa Gỗ
Hiện tại eset chặn ko cho mình chia sẻ file trong mạng Lan, chỗ mình làm chạy nhiều Vlan khác nhau. hiện tại eset chặn các kết nối từ máy khác đến máy mình nên mình ko chia sẻ file được, mong bạn hướng dẫn mình với
MÌnh tin dùng ESET khoảng hơn 5 năm rồi, dc cái nhẹ, khởi động máy nhanh, dễ tìm key và cũng vô cùng an toàn cho máy tính, ko thấy máy bị virus gây mất file, chậm lag bao giờ, web đen xem thoải mái tẹt ga {big_smile}, trường hợp có phát hiệ mãđộc hay virus tự tựđộng báo và chặn luôn, mình chả phải làm gì,thấy sướng hơn dùng kaspersky nhiều, KIS dùng cũng tốt nhưng nặng quá. Mà mấy máyở cơ quan mình cũng gỡ hết BKAV pro bản quyền và cài ESET hết, vẫn chia sẻ file qua mạng LAN bình thường mà, kể cả có máy thì win 10, máy thì win 7 (tất cảđều cài ESET) ;)

Captain VietNam

Búa Gỗ Đôi
MÌnh tin dùng ESET khoảng hơn 5 năm rồi, dc cái nhẹ, khởi động máy nhanh, dễ tìm key và cũng vô cùng an toàn cho máy tính, ko thấy máy bị virus gây mất file, chậm lag bao giờ, web đen xem thoải mái tẹt ga {big_smile}, trường hợp có phát hiệ mãđộc hay virus tự tựđộng báo và chặn luôn, mình chả phải làm gì,thấy sướng hơn dùng kaspersky nhiều, KIS dùng cũng tốt nhưng nặng quá. Mà mấy máyở cơ quan mình cũng gỡ hết BKAV pro bản quyền và cài ESET hết, vẫn chia sẻ file qua mạng LAN bình thường mà, kể cả có máy thì win 10, máy thì win 7 (tất cảđều cài ESET) ;)
chỗ bạn chắc chạy 1 dải ip giống nhau, chỗ mình nó chia thành nhiều dải ip khác nhau

mieuboy

Búa Đá
cho mình hỏi nếu cài eset vào win 10 thì defender của win 10 nó có tự tắt k các bác nhỉ?, hay nó chạy đồng thời?

phongtran7

Búa Gỗ
cho mình hỏi nếu cài eset vào win 10 thì defender của win 10 nó có tự tắt k các bác nhỉ?, hay nó chạy đồng thời?
có tắt nhé!

Chia sẻ cá nhân là phần Eset đạt các tiêu chí:
- Nhẹ, khởi động nhanh chóng, không làm chậm tiến trình khởi động máy.
- Diệt khá hiệu quả, mặc định cài xong không quét định kỳ thì tự phát hiện virus ở thể hoạt động như khi duyệt file nội bộ, duyệt web, truy cập dữ liệu trực tuyến (giảm tiêu tốn tài nguyên và hiệu quả trong việc bảo vệ)
- Gán key và tìm kiếm key dễ dàng hoặc trước đây thì dùng theo kiểu gia hạn dùng thử 90 ngày
- Dễ cấu hình, dễ bật tắt từng tính năng khi cần thiết.
=> Vì vậy mình đã dùng Eset từ thời nó còn là Nod32, xương xương cũng hơn 15 năm rồi từ những phiên bản Nod32 2.51, hồi đó kiếm bộ cài và giấy phép còn khó khăn nên khá chung thuỷ với bộ cài đó. Nhiều năm về sau này cũng đã có những lúc muốn thử tìm kiếm xem các phần mềm khác có gì hay không nhưng thực sự thì Eset vẫn là phần mềm mình cảm thấy ưng ý nhất!

vntd19

Gà con
mình hay xài remote PC là Ultraview và Radmin, nhưng firewall của eset nó cứ chặn, phải tắt đi, có ai bit cách thiết lập cho nó ko chặn các port của phầm mềm remote ko? hướng dẫn mình với, mình đang xài eset v8