Hỏi/ Thắc mắc - Thay keo tản nhiệt CPU xong máy không dùng được? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Thay keo tản nhiệt CPU xong máy không dùng được?

pianoguitar

Gà con
Hồi chiều mình tháo máy ra để thay keo MX-4. Các bước là:
  1. Tháo nắp case > tháo quạt ở nắp và lâu bụi.
  2. Tháo quạt tản nhiệt CPU lâu bụi lau lớp keo cũ.
  3. Tháo CPU lâu lớp keo cũ
  4. Trả keo mới > rồi lăp theo thứ tự ngược lại
Bây giờ bật máy lên thì CPU chạy nhưng không xuất ra màn hình được. Mà cách quạt tản nhiệt CPU chạy cũng khác lúc bình thường. Bấm nút nguồn là nó chạy như kiểu full loading.
Mình cũng thử tháo pin, lau Ram nhưng triệu chứng vẫn như vậy.

Nhờ các bác giúp đỡ ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi ko giúp gì được cho bạn , nhưng qua topic này tôi khuyên các bạn đừng bao giờ thay kem tản nhiệt khi máy dùng chưa đến 10 năm . Vệ sinh tản nhôm là việc cần làm thường là tốt .
Bởi vì kem tản nhiệt nó có khô cứng đi nữa thì tính năng dẫn nhiệt của nó vẫn tốt . Kem mới thay vào lúc đầu nó mềm dẻo nhưng 1 vài tháng sau là nó cứng khô lại thôi
===========
Kem tản nhiệt phải thay bắt buộc khi cần thay chip , còn như chip cũ thì 10 năm keo vẫn dẫn nhiệt tốt cho dù nó khô cứng
Chân của socket nó mỏng manh , khi tháo chip gắn lại hết sức thận trọng , 1 lần duy nhất thả chip vào socket chuẩn là tốt . Thả vào socket ko đúng gở ra gắn vào dễ làm cong chân or gãy chân của socket rất là TỆ

Sửa lần cuối:

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình thử rồi bạn, thử tháo lắp cả viên pin. Keo mình chỉ bơm một giọt rồi gắn tản.
Chỉ 1 giọt thì quá ít. phải đủ lượng để tản đều hết bề mặt con CPU.
Bạn thử thêm vào xem, bơm 2 đường theo chữ X.
Rút và cắm lại cap màn hình.

Lang Thang

Rìu Chiến
Mình thử rồi bạn, thử tháo lắp cả viên pin. Keo mình chỉ bơm một giọt rồi gắn tản.
Có lẽ máy bạn đã bị sốc điện do khi tháo lắp PC bạn không đeo vòng tĩnh điện (và bạn cũng không dùng mẹo khử tĩnh điện khi không có vòng tĩnh điện) . Bây giờ bạn hãy tháo tất cả những thành phần mà bạn biết tháo lắp (cả pin) sau đó vệ sinh sạch sẽ (nếu bạn tự tin có thể làm) rồi để gọn vào một chỗ. Ngày mai bạn ráp lại (nhớ rest main bằng giắc cắm theo hướng dẫn). Khởi động lại máy (bạn vào bios) thiết lập lại... Máy bạn sẽ chạy bình thường như chưa tùng có việc gì xảy ra.
P/S: Bạn nên nhờ bác Google hướng dẫn cách khử tĩnh điện khi không có vòng tĩnh điện trước khi tháo lắp các thiết bị điện tử trước khi tháo lắp nhé. Mình bị cái này hoài mà🤣 (Khi SV hay cài Win dạo cho mấy em gái cũng hay lòe vệ sinh giúp)

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Xem clip thì quạt quay phát tiếng kêu lớn, được 1 lúc rồi tắt. Kiểm tra nguồn và các giắc cắm nhé.
Sốc điện mình không nghĩ do nguyên nhân này vì chỉ cần đảm bảo khi thao tác thì không tiếp Âm là được. Rất hiếm khi mình đeo thiết bị khử tĩnh điện, đến giờ các con PC/Lap mình sửa vẫn lên đều.
Vấn đề keo tản nhiệt, đảm bảo trét keo sao cho phủ đều bề mặt CPU, hơi tràn ra một chút xíu cũng vẫn ok, miễn keo không phải loại liquid thermal.

pianoguitar

Gà con
Cám ơn các bạn, trưa nay tự dưng nó bật lên được rồi. Có khả năng là lỗi ở 1 thành ram hoặc 1 khe ram, vì cả bios lẫn window chỉ có 4/8 gb sử dụng được nhưng vẫn hiện đủ 2 khe 8gb ram.

Sửa lần cuối:

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
bác thử vệ sinh cắm lại ram xem dc ko , cần hỗ trợ thêm ad zalo 083.878.2201 e hỗ trợ

tungtq

Gà con
Đào lại thớt cũ, mình chỉ tháo tản ra tra keo và gắn lại chứ không hề tháo cpu ra khỏi khay, vậy mà cắm lại lại đen thui không lên, vẫn quay quạt sáng đèn nguồn bình thường các b ạ :(

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Lần sau gọi thợ đi bạn. Chứ vệ sinh nhìn đơn giản mà học phí đắt lắm.