Thắc mắc/Hỏi Help_ cần ae tư vấn về việc lắp thêm ổ cứng!!!! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thắc mắc/Hỏi Help_ cần ae tư vấn về việc lắp thêm ổ cứng!!!!

• Thread starter linhtb89
  • Ngày gửi
L

linhtb89

Chào AE.

Mình đang dùng PC , đã có sẵn 1 ổ SSD 120gb, cài win 10 chạy bình thường. Nhưng do dung lượng ít quá nên mình muốn lắp thêm 1 ổ cứng nữa để tăng dung lượng.

Mình có tìm hiểu google thì thấy bảo là mua thêm ổ HDD gắn vào cổng sata rồi cài đặt là đc. ( như ảnh mình chụp PC của mình thì sẽ gắn vào công sata3_2 đúng k AE )
AE cho mình hỏi là, cái ổ HDD gắn thêm đó chỉ để lưu dữ liệu được thôi ạ? Ví dụ như mình muốn cài đặt phần mềm/ games lên ổ HDD đó có đc không? và nếu cài được thì khi chạy phần mềm/ games đó nó sẽ chạy theo tốc độ của ổ SSD đang có sẵn của mình hay là tốc độ của ổ HDD mới lắp.

Còn nếu phương án HDD k được thì nên lắp thêm ổ SDD nữa hay là mua hẳn ổ SSD dung lượng lớn hơn rồi chuyển win sang.

Tiện thể AE cho mình xin luôn link hướng dẫn lắp đặt.

Cảm ơn AE trước. Và mong AE thông cảm nếu câu cú lủng củng.

Ảnh lỗi rồi ko xem được.

Mua 1 HDD cắm vào, trên HDD có 2 cổng liền nhau, cổng ngắn hơn là cổng tín hiệu Sata, gắn cáp sata vào. Cổng còn lại là nguồn điện. Cắm vào chạy bình thường.

Lưu trữ, cài game trên HDD hoạt động bình thường dù win cài ở trên SSD, mặc dù nó vẫn phải chạy nền trên win nhưng tốc độ đọc ghi của HDD chậm hơn nên những pha load cần đọc ghi nó sẽ chạy theo tốc độ HDD, nhưng vào trong game rồi sẽ là chạy nền trên Win nên tốc sẽ là của SSD

chuixoixa

Rìu Bạc
Cổng Sata không phân biệt nhau nên bạn gắn vào lổ nào cũng được hết. Ổ HDD thì 1 sợi cấp nguồn và 1 sợi tín hiệu là nó chạy tốt.

Việc nhanh chậm:
Khi bạn cài phần mềm lên ổ SSD thì truy cập phần mềm đó sẽ nhanh hơn do tốc độ SSD nhanh và không phải "quay bánh xe", ngược lại bạn cài phần mềm lên ổ HDD thì tốc độ truy cập phần mềm đó sẽ chậm hơn so với bạn cài trên SSD, chậm là chậm ở khâu tải và truy cập dữ liệu nếu dữ liệu được lưu tuy nhiên chậm thì không phải là chậm như rùa vì còn tùy vào loại HDD bạn dùng.

Khuyên:
Bạn cứ để win bên SSD, cài 1 số phần mềm quan trọng. Game thì bỏ bên HDD cũng được. Hãy mua ổ HDD WD Black để cho tốc độ khủng và bền nhất, ổ Black bảo hành 60 tháng! tức là trọn vòng đời của 1 ổ HDD luôn. (Lưu ý là tất cả các HDD sau 60 tháng sẽ bắt đầu có bệnh)