Hỏi/ Thắc mắc - Thắc mắc/Hỏi Có phải máy tính của mình đang bị virus không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Thắc mắc/Hỏi Có phải máy tính của mình đang bị virus không?

• Thread starter tvthoi1984
  • Ngày gửi
T

tvthoi1984

Chào các bạn.
Cách đây khoảng 3 ngày, mình nhận được tin nhắn từ facebook báo mã xác nhận (giống kiểu đổi mật khẩu facebook rồi nó yêu cầu mã xác nhận từ điện thoại vậy) mặc dù mình không làm gì cả.

Mình thấy nghi nghi nên đổi pass facebook, chiều nay, mình nhận được email từ yahoo thông báo là có sự truy cập không mong muốn, nếu là bạn hãy tạo mã truy cập ứng dụng.(cái yahoo mail này mình dùng đăng kí facebook).

Mình bực mình quá, khóa facebook và lập 1 gmail mới.
Đâu đó xong xuôi, mình nhập số điện thoại để bật tính năng xác minh 2 bước.

Có 1 điều lạ là số tổng đài nhắn về là +841254656946 và nội dung tin nhắn là " ' tài khoản là 304xxx <--- viết có dấu hẳn hoi" ???

Bình thường thì bác google nhắn tin xác nhận với tiêu đề là verify mà, và nội dung tin nhắn phải là " G-304xxx la ma xac minh Google cua ban <---- viết không dấu" mới đúng chứ.

Mình chưa nhập mã vội mà nhấn vào "tôi chưa nhận được mã" thì nó lại tổng đài nhắn tin về với cú pháp quen thuộc và với tiêu đề là verify.

Các bạn chuẩn đoán giúp mình với, ức chế quá.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Nếu bạn bị dính virus thì sẽ có hai cách để kiểm tra:

1. Tất nhiên là cài diệt virus vào check xem nó như thế nào. Mình thì không bao giờ dùng diệt virus (chậm máy, tự dùng kỹ năng của bản thân để phòng vệ) nhưng mình mà có cài thì hay dùng Malwarebyte, thấy khá tốt. Cài xong, check toàn bộ máy, nếu có virus thì diệt, không có thì cứ giữ phần mềm lại và bảo nó quét thường xuyên.

2. Nếu bạn thực sự muốn an tâm, kéo toàn bộ dữ liệu quan trọng ra khỏi máy rồi cài lại Windows. Cài xong xuôi thì cài thêm quét virus vào là xong.

Trên hết là bạn nên check toàn bộ thông tin, tài khoản cá nhân, nếu cần đổi mã (mật khâu nên có ít nhất 8 chữ, số, ký tự đặc biết, và không nên để mật khẩu có dùng những từ ngữ có thể tìm trong từ điển hoặc liên quan quá nhiều đến bản thân) những tài khoản quan trọng nhất và thiết lập bảo mật 2 lớp. Chúc bạn may mắn.