PM Hệ thống - TeraByte Drive Image Backup & Restore 3.40 (sao lưu & phục hồi) | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

PM Hệ thống TeraByte Drive Image Backup & Restore 3.40 (sao lưu & phục hồi)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bác Hoang Duch2 đã test và phản hồi . Tôi suy đoán ko biết có đúng ko , vì ổ cứng kết nối qua cổng USB thì tốc độ truy cập ko bằng kết nối trực tiếp từ cổng SATA .
Để 1 chút nữa tôi ghi lại tiến trình backup ổ cứng chạy win sang 1 ổ cứng thứ 2 ngay trên nền win và sẽ phản hồi kết quả của thời gian nó thực thi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0. hôm nay tôi lam thử lại cái part Win 10 hôm trươc, save vào ổ di động 5TB có cable kết nối là usb 3.0. Bạn xem thời gian chỉ có 10 phút với size trong hình:

6650

6651

Lần trước tôi làm trên cái ổ cùi quá nên thời gian nó kéo trên 40 phút đó bạn, hiện tại tôi đang ở một phân vùng khác làm backup cho nó, hôm qua tôi đã thử rồi, trực tiếp hay gián tiếp thời gian cũng tương đương thôi.

VolksWagenGm

Búa Đá
Và nó đang chạy dưới nền windows đang làm việc , thấy thời gian của nó dự tính tầm 10 phút , cho 35GB của ổ cứng 1
Tổng time 2 phần thấy 10phut , và nén với tỉ lệ ít nên dung lượng = phân nữa

Xem phần đính kèm 6560
Xem phần đính kèm 6561Xem phần đính kèm 6562Xem phần đính kèm 6563
Xem phần đính kèm 6564Xem phần đính kèm 6565
Xem phần đính kèm 6566Xem phần đính kèm 6567
Bạn @@sec0. hôm nay tôi lam thử lại cái part Win 10 hôm trươc, save vào ổ di động 5TB có cable kết nối là usb 3.0. Bạn xem thời gian chỉ có 10 phút với size trong hình:

Lần trước tôi làm trên cái ổ cùi quá nên thời gian nó kéo trên 40 phút đó bạn, hiện tại tôi đang ở một phân vùng khác làm backup cho nó, hôm qua tôi đã thử rồi, trực tiếp hay gián tiếp thời gian cũng tương đương thôi.
Thấy Bác " Hoang Duch2 & @sec0 " phản hồi rất nhiệt tềnh , rất Quý cái Tinh Thần của các Bác !!! {byebye}{byebye}{byebye}

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @sec0 thân mến, thật sự tôi chưa chạy thử phần restore với bản mới nhất, với các bản cũ hơn thì tôi thấy sau khi chạy restore, nếu không biết làm thêm một số thao tác thì kho mà boot vào Win được. Tôi có xem một số video, đa số người ta hướng dẫn cách làm xong rồi họ không quay tiếp phần khởi động lại máy như thế nào. Với tôi và bạn cũng như một số bạn đã rành sử dụng thì dễ dàng rồi nhưng còn các bạn newbie, người ta sẽ lúng túng vì nếu không làm thêm một số thao tác sẽ không boot vào lại được Windows.

Như cái video của bạn HK ở cmt trước, bạn xem hai cái hình sau đây, đây là lúc bạn ấy đã làm xong phần restore:

Hình dưới đây cho thấy bạn ấy đã làm xong thao tác restore, part Windows không có ký tự, vậy thì sau khi khởi động lại, nó sẽ boot vào đâu?

Xem trên từ This PC hay My Computer nó không hề hiển thị ổ C:\ như ảnh kế tiếp dưới đây:

Vậy thì với cháu @haxoma, không biết cháu đã thử restore với soft này chưa? Nếu video cũng chỉ giới thiệu như thế là còn thiếu sót. Với tôi thì tôi có thể chọn icon Bootice trên bản Win PE và edit file BCD nhưng có thể nhiều bạn không hiểu lắm nên tôi gửi thêm cái video này của một tác giả khác, các bạn chỉ cần xem từ phút 11:11, lúc người ta chạy restore xong thì thao tác thế nào và chạy tiếp cái Macrium reflect để nó sửa lỗi boot cho Win:

Các bạn cứ thử xem sao nhé, phần tôi, vào một ngày đẹp trời nào đó tôi cũng sẽ thử bản Terabyte Image 3.32 với cách restore, để xem nó có cải tiến gì không?
Cảm ơn bạn @sec0 và các bạn đã đọc cmt này. Chúc tất cả các bạn thành công!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thân chào các bạn, hôm qua nhân làm việc kích hoạt cho Office trên một bản Win ảo, tôi thử luôn phần cách backup và restore của soft này mà phần quan trọng nhất là restore và boot lên được. Như tôi đã nói ở các post trước, đa số các video luôn hướng dẫn cách backup và restore nhưng phần quan trọng nhất là sau khi khởi động lại máy nó có boot vào Win hay không thì tôi không thấy phần quay đó.
Với tôi và các bạn đã biết cách thì dễ rồi nhưng còn một số bạn là newbie sẽ thấy lỗi. Tôi gửi lên đây một số hình sau khi đã chạy restore xong, bạn chỉ cần làm thêm một thao tác nhỏ nữa là boot trở lại vào Windows bình thường, bạn phải dùng WinPE, rồi chạy soft từ đó mới làm restore được, các bạn xem tiếp các bước sau đây:

Đây là hình sau khi đã làm xong thao tác Restore:

Hình dưới đây cho thấy không có partition của Windows, tức là không có part C:\ , vậy làm sao bạn boot vào bản Win vừa mới restore?

Trước đây tôi có hướng dẫn các bạn tìm file BCD từ part hệ thống nhưng hình như một số bạn không hiểu và còn có cách khác nữa là chạy fix boot từ soft Macrium Reflect. Hôm nay làm theo cách mới này gọn nhẹ hơn và hiệu quả đây các bạn:

Như hình dưới dây, bạn chọn icon BootICE trên desktop, chọn đúng ổ cứng của bạn, ở đây tôi chọn là HD0: VMware, sau đó chọn Parts Manage, nó sẽ ra giao diện thứ hai, bạn thấy ở phần số 1 và Drive, nó chưa có ký tự nào cả, các bạn chọn Assign Drive Letter và xem tiếp hình kế:

Các bạn xem tiếp các hình dưới đây, nó cho mình chọn C:

Chọn xong ta có hình dưới đây, lưu ý không chọn Activate cho part C:, phần Activate chỉ dành cho part System Reserved thôi nhé:

Xem kết quả từ đây:

Restart máy lại và đây:

Vậy là xong rồi đó các bạn, thao tác làm rất nhanh, tôi vì muốn giải thích cặn kẽ nên chụp hình từng bước cho các bạn newbie có thể hiểu thôi. Phần backup và restore với các thao tác thì các bạn xem video ở các cmt trước để biết cách làm, tôi chỉ bổ sung thêm cách sau khi làm xong phải làm thêm gì để boot lên không bị lỗi thôi.

Thân chúc tất cả các bạn thành công nhé!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tạo file ảnh backup tương đối nhanh , Ổ C 23GB nén còn 13GB

Bạn thân mến, hôm nay tôi có thời gian để làm backup, không ngờ khi chạy bản 3.34 trên máy trực tiếp hay gián tiếp đều bị lỗi này, đã thử cả trên 2 ổ cứng GPT và MBR rồi đó bạn:

7943

Khi tôi dùng lại bản 3.33 thì không có thông báo error nào cả, không hiểu lỗi từ đâu vì bên bạn vẫn chạy tốt, bên tôi thì lại báo lỗi như vậy. Tôi chưa chạy thử trên Win7 và 8.1, sẽ báo lại kết quả sau bạn nhé.

Update: Tôi đã test trên Win 7 và 8.1 vẫn bị lỗi giống như hình trên bạn ơi.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn thân mến, hôm nay tôi có thời gian để làm backup, không ngờ khi chạy bản 3.34 trên máy trực tiếp hay gián tiếp đều bị lỗi này, đã thử cả trên 2 ổ cứng GPT và MBR rồi đó bạn:

Khi tôi dùng lại bản 3.33 thì không có thông báo error nào cả, không hiểu lỗi từ đâu vì bên bạn vẫn chạy tốt, bên tôi thì lại báo lỗi như vậy. Tôi chưa chạy thử trên Win7 và 8.1, sẽ báo lại kết quả sau bạn nhé.

Update: Tôi đã test trên Win 7 và 8.1 vẫn bị lỗi giống như hình trên bạn ơi.
Do máy của tôi đã install , registry nó đầy đủ tính năng do đó khi copy các file đi nơi khác giống như ver 3.33 . Khi chạy nó ko báo lỗi gì hết đó bác .
Ko hiểu sao bản 3.34 này lại bị tình trạng báo lỗi giống như các bản xa xưa .
Nó báo như vậy lý do là chạy ngay trên nền win giống y như các bản cách đây 2 năm về trước .
mặc dù nó báo lỗi như vậy nhưng người dùng click Ignore hay retry gì đó ( tôi quên rồi) thì nó vẫn backup thành công .
Nếu như đã bị báo lỗi mà muốn khắc phục thì phải cài đặt từ file setup mà thôi . Nhưng thiết nghĩ cài đặt chi cho nặng máy trong khi đó mình ko cần backup up thường xuyên , nếu như bác nào cần sao lưu hàng ngày thì nên setup , còn như ko cần sao lưu hàng ngày thì chạy ver 3.33 or nhấn ignore or retry

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Do máy của tôi đã install , registry nó đầy đủ tính năng do đó khi copy các file đi nơi khác giống như ver 3.33 . Khi chạy nó ko báo lỗi gì hết đó bác .
Ko hiểu sao bản 3.34 này lại bị tình trạng báo lỗi giống như các bản xa xưa .
Nó báo như vậy lý do là chạy ngay trên nền win giống y như các bản cách đây 2 năm về trước .
mặc dù nó báo lỗi như vậy nhưng người dùng click Ignore hay retry gì đó ( tôi quên rồi) thì nó vẫn backup thành công .
Nếu như đã bị báo lỗi mà muốn khắc phục thì phải cài đặt từ file setup mà thôi . Nhưng thiết nghĩ cài đặt chi cho nặng máy trong khi đó mình ko cần backup up thường xuyên , nếu như bác nào cần sao lưu hàng ngày thì nên setup , còn như ko cần sao lưu hàng ngày thì chạy ver 3.33 or nhấn ignore or retry

Cảm ơn bạn đã giải thích, tôi không cài đặt chỉ chạy ngay nên nó báo lỗi cho bản 3.34, thôi vậy tạm dùng 3.33, chừng nào có 3.35 lại test tiếp.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn ơi, tôi đã test trên Window đang sử dụng của cả 2 máy desktop UEFI và Legacy, với cách trực tiếp hay gián tiếp thì nó đều báo lỗi như sau:

TEST TERA-2  2019-12-16_085728.png

Lần trước bạn có nói click Retry hay Ignore, click Retry thì vẫn lỗi còn chọn Ignore thì chạy được nhưng tôi không an tâm lắm.

Tôi có tìm thông tin về PHYLock, nó có đây bạn, tôi sẽ load về và cài đặt xem sao:

Sửa lần cuối: