Chia sẻ - Tạo WinPE với Microsoft thật đơn giản | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Tạo WinPE với Microsoft thật đơn giản

chromen

Búa Gỗ Đôi

Các anh em xem video trên có hướng dẫn chi tiết nha!
Các anh em nào cần copy code nhanh có thể cut code bên dưới rồi dán vào cửa sổ cmd cũng được nhé!

prompt $g
cd
copype
copype amd64 %userprofile%\desktop\WinPE_x64

makewinpemedia
makewinpemedia /iso %userprofile%\desktop\WinPE_x64 %userprofile%\desktop\WinPE_x64.iso

diskpart
list disk
select disk 3

clean

convert mbr
create partition primary

format fs=fat32 quick label="Games Tip"

assign letter="w"

Copy Data vào USB là xong
%userprofile%\desktop\WinPE_x64\media

Download and install the Windows ADK
Get the Windows ADK:
Download the Windows ADK (September 2023)
Download the Windows PE add-on for the Windows ADK (September 2023)

chromen

Búa Gỗ Đôi
Ôi, lại phải G o go ngả gõ...
Bạn làm thử chưa???
Hình số 6 có cái gì thiêu thiếu...
Tải ADK được một đống mà chỉ dùng cho mỗi winPE làm gì. Từ WinPE v1.0 người ta đã nói không với ADK roài.​
bản win10pe microsoft là bản mình tạo thành công á bạn. Video đó hướng dẫn rất chi tiết mình làm qua 1 lần là được luôn á!

malemkhoang

Rìu Chiến
@chromen
Bạn đã làm được, đó là điều hiển nhiên.
Tôi chỉ cho bạn một vài điều vô lý trong hướng dẫn của bạn:
1. Hình 1 và Hình 2: tạo ra tệp "WinPE_x64.iso" trên Desktop để chơi vậy thôi chẳng dùng để làm gì
2. Hình 5: ghi chú là "Nạp Boot USB", dùng lệnh "Creat partition primary"; tôi cho là không đúng; vì bước này partition chưa được tạo "khuôn" (Format) nên không thể ghi tệp khởi động vào được.
3. Hình 6: tôi nói là "có cái gì thiêu thiếu..." chính là thiếu bước Active Partition, gồm 2 lệnh: "Select Partition n" và "Active"; phân vùng khởi động của bạn không có thuộc tính Active thì không khởi động được, làm trước hay sau khi format đều được. Sau khi Format và gán tên (lúc này nó được gọi là ổ đĩa: A, B, C... W) thì mới có thể copy các thứ của bạn vào đó. Cuối cùng là bước "chép" các thành phần làm nhiệm vụ khởi động lên đĩa khởi động: lệnh BCDBoot.​

chromen

Búa Gỗ Đôi
@chromen
Bạn đã làm được, đó là điều hiển nhiên.
Tôi chỉ cho bạn một vài điều vô lý trong hướng dẫn của bạn:
1. Hình 1 và Hình 2: tạo ra tệp "WinPE_x64.iso" trên Desktop để chơi vậy thôi chẳng dùng để làm gì
2. Hình 5: ghi chú là "Nạp Boot USB", dùng lệnh "Creat partition primary"; tôi cho là không đúng; vì bước này partition chưa được tạo "khuôn" (Format) nên không thể ghi tệp khởi động vào được.
3. Hình 6: tôi nói là "có cái gì thiêu thiếu..." chính là thiếu bước Active Partition, gồm 2 lệnh: "Select Partition n" và "Active"; phân vùng khởi động của bạn không có thuộc tính Active thì không khởi động được, làm trước hay sau khi format đều được. Sau khi Format và gán tên (lúc này nó được gọi là ổ đĩa: A, B, C... W) thì mới có thể copy các thứ của bạn vào đó. Cuối cùng là bước "chép" các thành phần làm nhiệm vụ khởi động lên đĩa khởi động: lệnh BCDBoot.​
Cảm ơn bác đã phân tích chi tiết. Do mình giới hạn upload nhiều ảnh riêng lẻ nên dồn 2,3 bước nhập code vào 1 ảnh. Như ảnh 1,2,3,5
Về phần boot usb thì với tính năng format của windows, winpe format ở định dạng fat32 là usb đó đã boot được uefi mà không cần phải nạp boot hay tùy chỉnh thêm gì cả. Đúng như bác nêu là mình boot legacy thì báo lỗi, nhưng mình boot uefi vẫn ổn.
Cách tạo winpe kiểu microsoft mình thấy bản winpe đó chuyên dành với kỹ thuật. Vì winpe ko load được explorer nên gây khó khăn với nhiều người.
Tuy còn nhiều hạn chế nhưng qua video hướng dẫn cũng như code cmd mình cũng học thêm được ít kiến thức. Dù bản winpe còn quá nhiều giới hạn nhưng qua bản này mình sẽ test được soft nào là soft có độ tương thích cao nhất trên môi trường cứu hộ.
Mong bác có kinh nghiệm làm thêm video hướng dẫn anh em mình chi tiết hơn để mình còn học hỏi thêm nữa nhé!

malemkhoang

Rìu Chiến
Nhìn chung, đã làm WinPE thì đâu cần quan tâm "Vì winpe ko load được explorer nên gây khó khăn với nhiều người", đã dùng WinPE là đã nắm chắc mình có cái gì, mình làm được gì với công cụ có trong bản PE đó.
"Về phần boot usb... boot uefi vẫn ổn" chứng tỏ nhận thức của bạn về Boot Windows không cơ bản. Từ thời nguyên thuỷ, anh Mai dùng lệnh Format để tạo định dạng đĩa chứa dữ liệu, chưa bao giờ có tính năng tạo Boot. Anh Mai cung cấp lệnh riêng cho việc tạo Boot. UEFI và Legacy thì rõ ràng là khác nhau rồi, cái tên nói lên tất cả. Bạn hiểu về uefi như vậy là không ổn và bạn hiểu về Boot Windows cũng vậy luôn.
Anh Mai là người tạo ra WinPE nên không có "Cách tạo winpe kiểu microsoft", người ta dựa trên WinPE của anh Mai để chế WinPE của mình từ bản WinPE gốc của anh Mai. Nguyên liệu và công cụ làm WinPE của anh Mai nghèo nàn và thiếu thân thiện. Người ta dùng bản phát hành rồi cắt tỉa và mọi người thích chơi trò này, thi xem ai có bản winpe nhẹ nhất mà có được nhiều tính năng gần như bản phát hành: đó là các cách tạo winpe mà điển hình là winbuilder.
Theo tôi bạn nên sửa lại bài này. Chẳng hạn ở Hình 5, không phải là "Nạp Boot USB". Đĩa khởi động Windows được tạo lập qua 2 giai đoạn mới khởi động được: giai đoạn 1: tạo năng lực khởi động cho phân vùng khởi động (trong Diskpart), giai đoạn 2: cấu hình và sao chép các tệp khởi động vào phân vùng khởi động theo nền tảng phần cứng (khoá chuyển uefi/legacy)...​

chromen

Búa Gỗ Đôi
Nhìn chung, (uefi/legacy)...​
mình chỉ test qua kinh nghiệm cá nhân thôi mình đâu có bảo là mình giỏi code đâu à!
Trên thực tế 1 usb mới mình chỉ format trên windows/winpe ở định dạng FAT32 là boot được uefi thì mình bảo là không cần nạp boot kiểu gì cả, miễn sao các thành phần boot trong 1 bản winpe.iso mình giải nén nó vào usb đó là nó boot uefi được luôn (với điều kiện bản thân của winpe.iso có đủ thành phần boot uefi). Có những kinh nghiệm người đi trước họ hướng dẫn không dính dáng gì về lý thuyết, cũng có thể nói là "nghịch lý" nếu so với lý thuyết. Tùy theo quan điểm mỗi người mà chúng ta nhìn nhận vấn đề à! Về cách dùng từ ngữ thì rất nhiều cách để chúng ta miêu tả 1 vấn đề. Vậy tại sao chúng ta cứ áp đặt cứng ngắt vào 1 cụm từ nào đó rồi cho là nó cố định, không thể thay đổi hay không thể bức phá vậy ạ!
Nếu bác nghĩ mình sai cũng không sao, mình tôn trọng quyết định đó nhưng cái gốc mình diễn đạt là muốn dùng từ ngữ dễ hiểu nhất đến với người dùng máy tính. Chỉ có vậy thôi bác nhé!