Thảo luận - Tại sao lại phải vất vả tìm key activated Windows 10? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Tại sao lại phải vất vả tìm key activated Windows 10?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi ko biết gì về cơ chế , hay gì gì đó vào bios làm hỏng máy hư win .
Nhưng chỉ vì tôi dùng trên máy tính của tôi thấy ko bị gì , nên chia sẻ lại cho các bác các cô các bạn ai thích thì dùng .
Còn nói nó ko phải là bản quyền thì cũng được chẳng có gì bàn cải hết , cái quan trọng là MS nó ko hạn chế tính năng của OS đang chạy là tốt rồi , nó ko hiên hình popup liên tục về việc nhắc mua key .
Hơn nữa cài sạch win10 pro thì nó tự động kích hoạt ( dù ko phải bản quyền ) nhưng nó chấp nhận kích hoạt automatic cho người dùng là tui khoái cái này

Còn Cô bác nào có key thì cứ dùng key ko phải dùng thứ ko chính chủ như thế này

Hamano Kaito

Moderator
Cái này ko thể nói là ko phải bản quyền (mình đã nói rồi ko nhắc lại). Nhiều A/C/E trong đây cũng hiểu 1 phần nào đó rồi
Nếu nói đúng cái bản chất của tools này phải gọi là BẢN QUYỀN LẬU (tức là bản quyền nhưng ko được hợp pháp ấy)
Nhưng đối với A/C/E xài cái này nó hợp pháp rồi còn gì nữa ! Ahahah

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Chưa chắc đã an toàn ạ. Biết đâu nó can thiệp gì đc vào bios thì có cài lại cũng chưa ăn thua. Tối kiến của em các bác chém nhẹ tay.
Like bạn @NgoHungCuong với key TestKeyBoard ^| bạn vào tham gia nhiều trong diễn đàn cho vui nhé :)

NgoHungCuong

Rìu Vàng
Mình làm sao dám khinh thường dòng lệnh CMD (nhất là khi chạy dưới quyền Administrator). Nhưng để nó can thiệp thay đổi BIOS từ Win (khi đã đặt mật khẩu BIOS) thì mình cũng chưa nghĩ tới mức đó. Vì vậy rảnh rỗi mình cũng hay nghịch mấy lệnh CMD trôi nổi trên mạng => cài lại Win. Nay bạn nói vậy chắc mình chả nghịch nữa, dính tới BIOS là sợ. "Tránh voi chả xấu mặt nào".
PS: Đã từng chết BIOS một laptop Dell (khi mua chưa dc một tháng vì update BIOS)
"Chết" thì nạp lại thôi bạn. Thông thường nó có thể là 1 con spi flash nào đó như w25q32 chẳng hạn, ... dùng mạch nạp rom là nạp lại được thôi. "Chết" ở đây là sai phần mềm nên nó không chạy chứ con SPI Flash thì cũng khó chết lắm, chết thường là do lỗi phần cứng thôi (quá áp chẳng hạn).

Sửa lần cuối:

p2production

Gà con
Tài khoản bị khóa
key chính hãng mua trang chủ thì dùng ổn hơn ko lỗi,ko bị lỗ hổng bảo mật,mượt mà hơn,còn key lậu và Cr@ck,key bản quyền số của tool thì dùng lâu sẽ lỗi,update win sẽ bị chậm lag đi,microsoft tính cả rồi

Hamano Kaito

Moderator
key chính hãng mua trang chủ thì dùng ổn hơn ko lỗi,ko bị lỗ hổng bảo mật,mượt mà hơn,còn key lậu và Cr@ck,key bản quyền số của tool thì dùng lâu sẽ lỗi,update win sẽ bị chậm lag đi,microsoft tính cả rồi

Theo như bạn nói..... !?
Vậy....! Bạn có thể nêu vài ý được ko? Vd: key lậu dùng sẽ ảnh hưởng như thế nào !? và tại sao ?! cũng như key chính hãng !????

P/s: Mình dùng Win 10 LTSC cũng gần 1 năm rồi và chưa phải cài win lại 1 lần nào hết (phải nói là win vẫn có lỗi nhưng mình tự sửa hết) <== lỗi xuất phát từ do mình, ko phải do win

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo như bạn nói..... !?
Vậy....! Bạn có thể nêu vài ý được ko? Vd: key lậu dùng sẽ ảnh hưởng như thế nào !? và tại sao ?! cũng như key chính hãng !????

P/s: Mình dùng Win 10 LTSC cũng gần 1 năm rồi và chưa phải cài win lại 1 lần nào hết (phải nói là win vẫn có lỗi nhưng mình tự sửa hết) <== lỗi xuất phát từ do mình, ko phải do win
Phân bua làm gì cho mệt bác ơi .
KTS = MUA KEY VỚI KTS = TOOLS
2 loại cài mới lại nó tự active = key generic , vậy hử hỏi key generic này có mua ko ???

Hamano Kaito

Moderator
@p2production | Mình sẽ trả lời nhưng ko trích dẫn !
1/ Bạn có hiểu nghệ thuật kinh doanh !???
2/ Mình ko chèo lái build của win nào ổn hơn !? <== chính bạn nói như vậy
Cái ý chính là nói độ ổn định liên quan đến chính người dùng !? Thậm chí các bản update của win nhiều lúc gây ra lỗi mà chính bạn còn ko biết nữa đấy <= vì bạn có phải là kỹ sư chuyên bên mãng đó đâu !???
Bạn dùng Windows. Nhưng bạn có dám chắc chắn sử dụng hết công năng của Windows chưa !? Hay lại phải chạy lòng vòng tìm các phần mềm thứ 3 để dễ dàng hóa vấn đề hơn !?? <== khi sử dụng ứng dụng thứ 3 đây chính là nguyên nhân gây ra lỗi

P/s: Mình tuy ko phải là dân IT chính hiệu, nhưng mình hiểu vấn đề cốt lõi của Windows LÀ Windows chạy theo dòng lệnh (tất cả), GUI (hay còn lại là giao diện ứng dụng) sẽ đơn giản hóa vấn đề cho người dùng ko chuyên (một khi thư viện được nhiều ứng dụng sử dụng sẽ gây ra chậm, hoãn, lagggg, hoặc thậm chí là màn hình xanh)

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Xin mạn phép đôi lời cùng các bác,ace forum:
Đối với người Việt ta việc mua bản quyền Windows+Office là điều xa xỉ đối với đại đa số người dùng máy tính(Trừ những máy cơ quan bắt buộc phải mua hay những người nhiều tiền mua các máy cài sẵn bản quyền)
Theo tôi cứ MÈO nào mà bắt được chuột tốt là ta CHIẾN
Chúng ta không nhiều tiền mà cũng không phải GÀ hay ẾCH để bỏ ra số tiền lớn ra mua key chính hãng để xài.
Trong forum đã có các bác,ace nhiệt tình giúp đỡ

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Key lậu tự đẻ ra được à. Key nào cũng từ microsoft mà ra hết cả. Key lậu cũng mua từ tra chủ của MS đó bạn, Chỉ khác nhau là mấy đại ca dùng tiền bá tánh mua key sau đó bán lại giá rẻ hoặc share lấy tiếng, một số key do IT các công ty lộ ra bên ngoài.

MS chỉ quan tâm 1 điều duy nhất là bán được bao nhiêu bản quyền thôi. Hôm trước đi câu cá với bác Bill, ông ấy tâm sự như vậy

jackriper

Gà con
@NgoHungCuong | Ko biết sếp có từng thử update bios chưa nhỉ ? Nếu có úp 1 lần sẽ hiểu được vấn đề

@Lang Thang | Đừng quá khinh thường dòng lệnh CMD nha bạn, mọi chuyện là bắt đầu từ dòng lệnh mà ra cả đấy

@Hinun97 | Đây là bản chất của Microsoft, họ thả để lấy thông tin người dùng và sự thích nghi của người dùng. Khi người dùng (nhất là dân IT) quen 1 thứ gì đó thì họ sẽ giới thiệu cho nơi họ làm sẽ là sản phẩm ko ai khác ngoài OS Microsoft Windows. Nếu bạn nói là cách fix này ko phải là bản quyền thì ko đúng hoàn toàn, vì bản chất của nó là hack và registry và tệp chứa bản quyền từ đó tạo nên database ảo úp lên sv từ đó sv sẽ tạo 1 key để làm tiền đề cho bản quyền kỹ thuật số cho máy đó (phần cứng đó), và đây cũng chính là thành phần cốt lõi trong việc quản bá Win 10 luôn đấy (Microsoft tính hết cả rồi)
Nếu các bạn còn nhớ Win xp, 7 sẽ rõ, xài chùa rất khó khăn trong thời gian đó đấy....
Mình thấy các bạn lo lắng hơi thái quá , lúc bac
tạo cái thread này trùng hợp với thời điểm mình mới lắp dàn pc mới tầm tháng 10 2018 , mình có theo hướng dẫn tạo riêng bộ active win 10 .

Từ thời điểm đó đến giờ cài lại win 10 pro hơn chục lần từ 1709 đến 1903 chưa bao giờ phải chạy lại dòng lệnh trên , sau khi caì xong win tự động active digital license .

Mình có đổi 2 lần ssd chứa win từ samsung 850 evo sang 860 evo và tiếp tục sau đó 970 evo nên hoàn toàn không có dữ liệu cũ trên ssd .

Đã update bios 5 lần từ bản đầu tiên F5 đến mới nhất là f10 - mình dùng gigabyte z390 pro wifi ) .

Nên các bác không dùng or không dám dùng , chưa trải nghiệm qua thì đừng phán bừa làm ảnh hưởng tới sự nhiệt tình chia sẽ của bác panwenfu , cũng như nhiều anh em khác trên vn zoom

Key bác từ đâu ra , key trên này mọi người chia sẽ từ đâu ra ? bác có hóa đơn mua của ms không ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

NgoHungCuong

Rìu Vàng
Key lậu tự đẻ ra được à. Key nào cũng từ microsoft mà ra hết cả. Key lậu cũng mua từ tra chủ của MS đó bạn, Chỉ khác nhau là mấy đại ca dùng tiền bá tánh mua key sau đó bán lại giá rẻ hoặc share lấy tiếng, một số key do IT các công ty lộ ra bên ngoài.

MS chỉ quan tâm 1 điều duy nhất là bán được bao nhiêu bản quyền thôi. Hôm trước đi câu cá với bác Bill, ông ấy tâm sự như vậy
Chưa chắc key nào cũng từ MS ra cả bác ạ.
Do có thể active mà không cần nối mạng nên windows ko thể kiểm tra key từ server (khi không nối mạng) --> Key chỉ là tập hợp các ký tự thỏa mãn 1 quy luật nào đó.
--> Không phải key nào cũng từ MS mà ra.

Hamano Kaito

Moderator
Do có thể active mà không cần nối mạng nên windows ko thể kiểm tra key từ server (khi không nối mạng) --> Key chỉ là tập hợp các ký tự thỏa mãn 1 quy luật nào đó.

Key mà bạn nói tức là từ gen ra, nhưng vấn đề là các key mà các bạn khác đang dùng điều kích hoạt online được hết.
Thường thì key được gen ra sẽ khó mà kích hoạt online được. Đối với 1 tập đoàn OS lớn thì chuyện gen key rất ko khả thi lắm (Vì liên quan đến update, kết nối mây, thông tin người dùng...). Với các soft nho nhỏ thì có thể.
Bạn nên biết 1 số key sẽ từ 1 số tổ chức nào đó như: doanh nghiệp, hoặc 1 cá nhân, tập đoàn nào đó... họ share key ra để test thử nghiệp cho kết nối SQL database <= những key như vầy sẽ rất nhanh die ( kiểu này thường thấy là các key antivirus). Những tổ chức làm leak key ra ngoài điều có chủ đích khác nhau nhưng chung quy cũng về 1 mối là của microsoft hay các hãng phần mềm hết.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Để mà nói active sao cho an toàn và an tâm nhất thì em thấy!

Reg 1 mail edu sau đó get full key window từ 7 cho đến sever 2019.
Sau đó, lưu hết cái đống key đó lại. Kể cả key của vi sờ tu đi ô!
Rồi sau này cài win thì cứ auto mở cái file đó ra rồi nhập lại!

Thì em nói thật 5s là xong active lại!
Khỏi cần phải dùng code hay file back up gì cho mệt!

Còn bạn nào kỹ hơn thì back up lại hoàn chỉnh bản win hiện tại rồi check mã hash + sao lưu 2 nơi trên mây ( dĩ nhiên là phải check lại mã hash của trên mây xem có sai sót không) đến khi cần thì auto back up lại thôi!

Vậy back up bằng phần mềm nào?

Hãy chọn cái nào bạn thấy ổn nhất. Nhưng mình luôn luôn lựa chọn những phần mềm cho dùng thử. :)) back up thôi ko cần phải Cr@ck chi cho cực vì dùng có 1 lần rồi thôi hà!

dungltcd

Lạt Ma
Key từ key-gen đây còn nguyên 2500 lượt ,mời bạn kích hộ cái.
PKeyConfig : Office 2013 ProPlusVL
Key : 4GCPQ-3NHR4-V79YY-MM9BT-PDHT7
Key Status : Valid
Product ID : 00216-50546-01176-AA615
Extended PID : XXXXX-02165-054-601176-03-1033-9200.0000-1992019
SKU ID : 2b88c4f2-ea8f-43cd-805e-4d41346e18a7
Description : Office15_ProPlusVL_MAK
Edition ID : ProPlusVolume
Sub Type : X18-32646
License Type : Volume:MAK
Channel : ltMAK
Crypto ID : 2165 (875)