Hỏi/ Thắc mắc - Surface RT1 tự update, lỗi win giờ không cài lại win được vì bị bitlocker. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Surface RT1 tự update, lỗi win giờ không cài lại win được vì bị bitlocker.

VuTranQn87

Gà con
Tình hình là như tiêu đề các đồng đạo ạ. Con máy mình được cho nhưng vứt chỗ khá lâu rồi. Mới đây có con nhỏ nên dùng lại cho cháu xem Youtube. Đang dùng bình thường tự dưng đòi bắt buộc phải khởi động lại để cập nhật và thế là lăn ra lỗi, chỉ vào được màn hình choose an option. Mình có seach được thì win RT giờ không còn hỗ trợ, chỉ còn file ảnh để recovery, nhưng tạo usb recovery thì "có vẻ như" lại phải cần đúng máy Surface RT 1 để tạo. Vì mình có dùng Lap Vaio win 10 x64 tạo theo hướng dẫn của Microsoft và nhiều hướng dẫn khác đều không được (thấy các hướng dẫn đều nhắc đến dùng SF RT). Rất là mất thời gian.
Làm usb 8.1 RT cài lại win thì bị báo là ổ bị khóa Bitlocker, không thể cài. Vì con máy được cho mình cũng chẳng để ý nó đang đăng nhập tài khoản MS nào nên cũng chả tìm được khóa.
Các cao nhân có cao kiến gì xin chỉ giáo nhé.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
trường hợp của bác phải nói thuộc hàng khoai của khoai và không chỉ bác gặp, nhiều người đã gặp rồi. yên tâm là bác có nhập đúng mã bit locker thì nó cũng sẽ báo là sai.
bác nào đang mở bit locker thì nên tắt đi, dùng soft của bên thứ 3 mà khóa, thằng bitlocker này là con dao 2 lưỡi mà cái lưỡi chặt vào người mình to hơn.

giờ bác xuống bếp hỏi vợ xem nhà có thiếu thớt không là vừa đẹp :confused:

VuTranQn87

Gà con
bác thử tháo ổ cứng ra đem qua máy khác cài win xong gắn ngược ổ cứng vào thử tắt secure boot luôn xem
Con này dùng ổ nhớ gắn liền bác ạ.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
trước đó bác đã dùng usb boot 8.1 RT để format mà nó vẫn nhảy ra hỏi key không cho format (đây là điều vô lý vì bitlocker nó chỉ cấm truy cập data thôi chứ không hề cấm format ổ từ usb boot, hoàn toàn có thể format mà không báo lỗi gì)
nhưng nó lại nhảy ra không cho bác format và còn đòi key.
như vậy thì bác có dùng winpe thì 80% nó cũng sẽ hỏi nữa thôi. chúc bác gặp 20% còn lại và cứu được cái máy

VuTranQn87

Gà con
trước đó bác đã dùng usb boot 8.1 RT để format mà nó vẫn nhảy ra hỏi key không cho format (đây là điều vô lý vì bitlocker nó chỉ cấm truy cập data thôi chứ không hề cấm format ổ từ usb boot, hoàn toàn có thể format mà không báo lỗi gì)
như vậy thì bác có dùng winpe thì 80% nó cũng sẽ hỏi nữa thôi. chúc bác gặp 20% còn lại và cứu được cái máy
Dùng usb boot win vào phần cài đặt win, đến bước chọn ổ để cài win thì toàn bộ các phân vùng đều báo không thể fomat vì bị bitlock, tắt bitlock để có thể cài bác ạ.

VuTranQn87

Gà con
Tình hình lâu lắm mới có thời gian dành cho em nó bác ạ. Ngồi mò lúc thì phát hiện ra không phải do key Bitlock, mà nó do ổ gắn liền, có vẻ như hết giờ ghi bác ah. Vì mình thực hiện xóa partition hay xóa volume, format, clean các kiểu thì lúc sau nó lại hiện đầy đủ như cũ. Clean, delete part, delete volume nó vẫn nhận lệnh và complete, check thử thấy đã xóa, format fs=... thì đòi override, format override chạy 100% rồi lúc tạo phân vùng cre par pri >>>enter lại báo không đủ bộ nhớ. Check lại list thì thấy partition hay volume cũ lại hiện lên.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Tình hình lâu lắm mới có thời gian dành cho em nó bác ạ. Ngồi mò lúc thì phát hiện ra không phải do key Bitlock, mà nó do ổ gắn liền, có vẻ như hết giờ ghi bác ah. Vì mình thực hiện xóa partition hay xóa volume, format, clean các kiểu thì lúc sau nó lại hiện đầy đủ như cũ. Clean, delete part, delete volume nó vẫn nhận lệnh và complete, check thử thấy đã xóa, format fs=... thì đòi override, format override chạy 100% rồi lúc tạo phân vùng cre par pri >>>enter lại báo không đủ bộ nhớ. Check lại list thì thấy partition hay volume cũ lại hiện lên.
ông đem ra tiệm thay ổ ssd gắn main thì cũng thay được, nhưng vài bữa nó lại ra đủ thứ bệnh rồi cuối cùng cũng sẽ vứt luôn.
nên quay lại #3, ông đi hỏi vợ xem bếp có thiếu cái thớt cắt rau quả không là vừa đẹp