Hỏi/ Thắc mắc - Server: Nên chọn CPU AMD hay Intel? | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Server: Nên chọn CPU AMD hay Intel?

littlecloud

Gà con
Em đang xem con này, giá hạt dẻ luôn tính ra khoảng 5 củ (bảo hành 2 năm), có nên xúc ko bác:

HP Pavilion 590-p0351ng AMD Ryzen 3 2200G 8 GB DDR4-SDRAM 2000 GB Festplatte Schwarz Mini Tower PC
AMD Ryzen 3 2200G (6MB Cache, 3.5GHz), 8GB DDR4-SDRAM, 2000GB HDD, DVD±RW, AMD Radeon Vega 8, LAN, WLAN, Bluetooth, Windows 10 Home 64-bit
Đây là 2 bộ cụ định múc à? 5tr/bộ thì chả phải rẻ đâu cụ nhé.

Amd 2200g 2tr
Ram 1tr
Ở HDD 2TB 2tr
Cái ổ dvd-rw thì ko tính tiền

Đây là giá em xem trên hanoicomputer, thằng này bán khá cao so với 1 số chỗ khác. Bộ này mua khéo chả đến 4tr.

Chưa nói là cụ mua mới hay mua cũ. Mua cũ khéo rẻ hơn nữa.

Cụ mua về mỗi lướt web xem phim thì cứ tìm thằng nào gần nhà bảo nó lắp cho con máy siêu rẻ nhất có thể là đc. Trục trặc gì thì vác ra ăn vạ thằng thợ chỗ dễ.

invisible10x

Búa Gỗ
AMD thiên về tốc độ nhưng không nặng. Đấy là thời gian trước chứ bây giờ em không cập nhật thông tin.

QuangHuy0998

Gà con
Em dùng để giải trí, nghe nhạc, xem phim... thỉnh thoảng chỉnh sửa ảnh ọt, video thôi bác.
Tầm nhu cầu như bác thì hãng nào cũng như nhau, trừ khi cái đoạn bôi đen nó yêu cầu cao thì cụ intel mà táng, không thì AMD cũng chả sao. Nếu chỉ là máy cá nhân thì chả có gì quan trọng thế nào cũng được miễn vừa túi tiền, máy để kiếm tiền hoặc bác còn trẩu để OC hoặc benchmark thì mới phải tính thôi bác.

Nhu cầu vp thì bác nên tập trung vào gear chứ không phải cái cấu hình máy, em chơi AMD từ thời K7 còn intel dĩ nhiên là từ MMX, cho đến giờ thì ít quan tâm đến cấu hình mà chỉ quan tâm đến gear. Tầm này bác cứ làm cái màn ngon, bàn phím chuột ngon, bộ bàn ghế ngon cho sướng chứ cấu hình nào máy cũng chạy như nhau thôi.

Màn tầm 10-15tr, phím chuột tầm 10tr, bàn ghế ergonomic tầm 15-20 củ. Lúc đó bác sẽ thấy cái việc ngồi máy tính nó khác nhiều hơn việc đập 1 cái cấu hình khủng rồi ngồi mấy cái ghế gaming lởm gõ trên cái bộ phím cơ lởm

invisible10x

Búa Gỗ
Em ké thớt tí nha. Em đang phân vân, máy tính để bàn: Chọn AMD Ryzen hay INTEL?
Em đang tính mua 1 máy tính để bàn, màn hình đã có sẵn loại 24 cm phân giải 2K. Giờ băn khoăn ko biết chọn con chip nào, em thì thích Intel cơ mà dạo này dân tình khen Ryzen của AMD quá, nhất là có kèm theo card đồ hoạ Radeon Vega nữa.
Thực ra nhu cầu bác đơn giản mà, bác dùng chip nào cũng được, chip nào cũng có ưu nhược điểm. Bác chưa dùng AMD thì trải nghiệm AMD cũng được, cũng ko quá phức tạp đâu. Bác cứ chốt tầm tiền rồi nhấn gas thôi.

love1982

Gà con
Em đang xem con này, giá hạt dẻ luôn tính ra khoảng 5 củ (bảo hành 2 năm), có nên xúc ko bác:

HP Pavilion 590-p0351ng AMD Ryzen 3 2200G 8 GB DDR4-SDRAM 2000 GB Festplatte Schwarz Mini Tower PC
AMD Ryzen 3 2200G (6MB Cache, 3.5GHz), 8GB DDR4-SDRAM, 2000GB HDD, DVD±RW, AMD Radeon Vega 8, LAN, WLAN, Bluetooth, Windows 10 Home 64-bit
Theo em là mua được nếu máy đẹp. Có bác gì bóc tách giá ra bảo 5tr là đắt, nhưng bác ấy quên mất chưa tính tiền Main, nguồn, vỏ. Mấy cái thứ này của case đồng bộ cũng đắt phết đấy.

bluebird

Gà con
Em đang tính mua 1 máy tính để bàn, màn hình đã có sẵn loại 24 cm phân giải 2K. Giờ băn khoăn ko biết chọn con chip nào, em thì thích Intel cơ mà dạo này dân tình khen Ryzen của AMD quá, nhất là có kèm theo card đồ hoạ Radeon Vega nữa.
cùng giá này thì Intel i5 7500T có phải lựa chọn tốt hơn ko bác?

ANAN1986

Gà con
Intel giờ đang đi sau AMD khoảng 3-4 năm về công nghệ (tiến trình 7nm so với 14nm) nên cùng mức giá thì các bác cứ AMD mà táng :D
Quan niệm AMD nóng & tốn điện hơn chắc chỉ phổ biến cách đây 10 năm thôi :D 1 con chip sx trên tiến trình nhỏ = 1 nửa chắc chắn mát & tk điện hơn rồi.

thiklangxang

Gà con
In tèo trừ mảng cpu cho máy chủ, trạm... là còn hơn amd. Chứ phân khúc cho dân dụng thì in tèo đang vỡ mồm với amd.
- Nãy có bác kêu amd nóng... điều đó giờ đã là xưa cũ rồi. Tính giá thành/hiệu năng... thì in tèo đang trầy trụa với amd 2 năm nay rồi.
- Lựa chọn amd bây giờ là hoàn toàn sáng suốt.
- Chỉ chú ý là amd cần ram bus cao, thì sẽ sử dụng được tối đa sức mạnh của cpu.

thiklangxang

Gà con
cùng giá này thì Intel i5 7500T có phải lựa chọn tốt hơn ko bác?
Cái này là cũ mà bác. Nếu mua hàng cũ thì phải chọn đồ. Còn tốt hơn không thì bác google hai con chíp ấy là trên mạng nó có so sánh cho bác luôn.

bluebird

Gà con
Cái này là cũ mà bác. Nếu mua hàng cũ thì phải chọn đồ. Còn tốt hơn không thì bác google hai con chíp ấy là trên mạng nó có so sánh cho bác luôn.
có tiền thì intel bác ạ, AMD nóng lắm, em cũng mới mua con chip AMD đời tống R5 2400G mà không ăn thua lắm :D

littlecloud

Gà con
có tiền thì intel bác ạ, AMD nóng lắm, em cũng mới mua con chip AMD đời tống R5 2400G mà không ăn thua lắm
Giờ này ai còn chơi với thằng tèo nữa. Giờ là thời đại của Ấy Em Đi roài :)
Thị phần của AMD nó đang lên đỉn của tèo đang tụt ko phanh. Kiểu này ko thay đổi thì 2 năm nữa tèo chắc về vai AMD 5 năm trước.

bluebird

Gà con
Giờ này ai còn chơi với thằng tèo nữa. Giờ là thời đại của Ấy Em Đi roài
Thị phần của AMD nó đang lên đỉn của tèo đang tụt ko phanh. Kiểu này ko thay đổi thì 2 năm nữa tèo chắc về vai AMD 5 năm trước.
Thời thế thôi bác, AMD ngon bổ rẻ chứ em thấy nhiều bác cũng chê lắm.

mrvanhiep

Gà con
có tiền thì intel bác ạ, AMD nóng lắm, em cũng mới mua con chip AMD đời tống R5 2400G mà không ăn thua lắm
Cùng giá tiền bác thử ví dụ xem con CPU Intel nào bây giờ ăn được 1 con cpu AMD? Phân khúc từ thấp đến cao luôn nhé :)
Nóng thì so sánh TDP, ăn điện nhiều thường đi kèm với nóng, bác ví dụ luôn thử xem

QuangHuy0998

Gà con
Em không biết giờ thế nào rồi, nhưng em thấy con Intel dùng tản stock vẫn ổn, nhưng AMD phải mua tản ngoài, tản stock lởm lắm. Nóng cực!
Ai bẩu tản theo cpu của nó lởm chứ. Trừ khi hàng nhái, hoặc cpu cao cấp (riêng loại này cần tản ngoài).
- Còn dòng phổ thông tản xài bt.

linhktv

Gà con
AMD được đó bác, tuy nhiên còn tùy bác dùng để làm gì nữa, chơi game thì nên intel để được tối ưu

bibo2016

Gà con
Ai bẩu tản theo cpu của nó lởm chứ. Trừ khi hàng nhái, hoặc cpu cao cấp (riêng loại này cần tản ngoài).
- Còn dòng phổ thông tản xài bt.
Công nhận, ông nói AMD rẻ, bà nói AMD dòng cao cấp, hay so AMD cao cấp vs intel hàng rẻ phổ thông đúng là :gạch: