This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ Sau Thời Gian Cam Go vì Coppy Ổ Cứng HDD 500GB Bị Lỗi- Tìm hết buổi sáng mới tìm ra một thứ thú vị- Hy vọng sẽ ổn định để có thể lấy lại dữ liệu cần t

Long Sao

Junior Moderator
Với tình hình là bản thân mình đã từ bỏ hoàn toàn việc sử dụng HĐH mã nguồn đóng nữa vời. Từ winfan trở thành ifan ( dùng Iphone 8 plus) và Linuxfan. Thì hôm qua mình mới mua ổ cứng SSD để dự phòng dữ liệu. Và đã rơi vào tình trạng coppy ổ từ HDD bị báo lỗi I/O Input Output. Và dự cảm không lành chính là ổ có thể bị sẽ sớm đi dọn rác với diêm vương thế là copy bị lỗi xong bị lỗi mất thông tin ổ. Hôm nay thôi thì tìm tòi mãi mới ra được chương trình hỗ trợ cho Linux/ Ubuntu để có thể khôi phục dữ liệu thật tốt.
Mong là anh em đang dùng hệ điều hành nào đi nữa thì nên có một cái máy dùng Linux nhé. Với một lý do cơ bản là nếu bạn dùng máy windows để recovery thường sẽ không đảm bảo được rằng máy tính chạy windows không bị nhiễm virus từ trong bản khôi phục dữ liệu. Còn với Linux thì khác hẳn vì virus trên hệ điều hành windows không khả dụng hay chạy hay làm việc của nó được trên Ubuntu/Linux nói chung và Mac nói riêng. Tức là dùng máy Macos và Linux để khôi phục dữ liệu quan trọng và có tiềm ẩn virus thì Linux là một lợi thế về mặt an toàn. Đôi điều chia sẽ cả nhân của mình vậy thôi. Các bạn nói mình là Cuồng Linux cũng được, hay là dè bỉu gì mình cũng nhận hết. Vì đơn giản là trải nghiệm của mình về vấn đề an toàn dữ liệu và an toàn hệ thống từ 2008 đến nay cho minh cảm nhận vậy thì mình chia sẽ vậy. Còn về mấy bản Ubuntu đời thấp 6 chấm và trước 14 chấm thì quả thật cài khó bỏ mẹo với máy tính. Mình chỉ dùng Linux/ Ubuntu khi ra bản 20.04 LTS mới tìm hiểu lại thôi. Và đã dùng bản LTS 22.04.6 chứ từng lên 22.10 và 23.4 mà thấy không ổn lắm nên bỏ qua. Chúc các bạn có thể sẽ có lựa chọn an toàn và bảo mật hơn khi sử dụng trên mạng nhé. Tránh bị Rasomware thì Linux là số một rồi bạn nhé. Trên đây là hình ảnh ứng dụng mình tìm thấy khả dụng cho việc này đó là R-Linux 6

------------Update cuối giờ chiều nay; 19/09/2023: em đã chấp nhận rã linh kiện của ổ cứng ra chơi vì đã không thể cứu nữa. Chạy Recovery mà còn báo lỗi I/O là đứt rồi. Do đó anh em nên chuyển sáng SSD cho mạnh và bèn nhé. Tiếc nuối cũng muộn rồi

Sửa lần cuối:

Long Sao

Junior Moderator
Cái này đúng nè! Phải công nhận là bạn cuồng Linux thiệt...!
kiểu như mấy bạn trẻ cuồng thần tượng KPOP vậy.
Xin lỗi chứ bác nói thế chứ bác cuồng mà bác không biết bác cuồng mới khổ đấy ạ. Còn em không chơi Kpop và kpop không hề có định nghĩa vói bản thân mình thì bạn đang cuồng mà không biết bản thân đang cuồng. Nói chung cũng không khác gì bác cuồn Windows và thấy ai fan của Linux thì chê thôi. Mình thì mình không chê Windows nhưng mà mình có quyền lựa chọn cái tốt hơn và phù hợp với bản thân mình hơn chứ

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
1. iem thì vọc vạch Windows nhiều hơn Linux và hackintosh (chứ không có xiền mua Macbook, iMac)
- Tìm kiếm các tút hướng dẫn và thực hiện
- Rồi dùng và cảm nhận
- Đã chơi kiểu 4 hệ điều hành trên 1 PC: Cuối cùng vẫn về Windows: đơn giản vì nhu cầu của cá nhân, công việc của iem.
2. R-Linux 6.2 trên Linux thế nào bác? bác test hết các tình huống ổ cứng trước đó ghost, format... chưa?

Cảm ơn bác đã chia sẻ

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Về cơ bản con người trên thế giới chuộng dùng cái nào nhiều thì cái đó sẽ có nhiều cái lợi và nhiều cái hại.
Linux, Windows, Mac liên quan gì, cái nào thuận tiện cho mình, dễ giao thoa với người khác để kết nối phục vụ thì sài.

Long Sao

Junior Moderator
Dạ đã test rồi ạ. Coppy bị lỗi not coppy phi nít. nên hiểu mà giờ khôi phục được cái gì hay cái đó rồi cho vào thùng rác

Long Sao

Junior Moderator
Chuẩn bác. Tùy mỗi người lựa chọn ạ

Long Sao

Junior Moderator
Tin buồn là ổ cứng đã lỗi không thể nào hơn. Và giờ khôi phục được gì thì khôi còn không sau đó đem bán ve chai rồi

Long Sao

Junior Moderator
chỉ có các pháp sư trung hoa hoặc pháp sư cứu dữ liệu thì may ra chứ bt cứu cũng hơi căn à nha
Với tình trạng là Bad ổ lớn hơn 100. thì hết cứu rồi bác ạ. Thất thủ. Cho dù chuyên gia phần cứng cũng sẽ vui vẻ bảo em mua ổ mới đi chứ còn gì nữa. Sắp tới sau này ổ SSD theo máy (256GB zin sẽ nâng lên 512GB khi nó hết tuổi thọ thôi). Nói chung còn xài dài dài. Ổ SSD trong máy chỉ truy xuất chứ không lưu dữ liệu. Chỉ chạy hệ điều hành. Còn ổ cứng 1TB mới đây có mua để lưu dữ liệu rồi nên mọi việc ổn định

tranhuulong9x

Rìu Sắt
chủ yếu ngại vì bad nặng thôi chứ tay to + có tiền là ổn nhưng quan trọng có đến mức phải khổ tâm ko thôi

Trong Le

Rìu Vàng
bạn "phát cuồng" như kiểu 1 người vừa phát minh hoặc phát hiện ra 1 cái gì đó rất hay, tâm đắc.
Mình không chê cười gì bạn. Mình thấy bình thường, mình cũng thích Windows, Android...vì nó phục vụ cho mình. Chỉ nhắc bạn là kiềm chế lại thôi, không cần phải "quảng cáo" hoài như vậy vì bạn đã có rất nhiều bài viết + bình luận khen ngợi sự ưu việt của Linux rồi.
Không chỉ mỗi mình nhận thấy điều này mà mình tin chắc rằng nhiều bạn trong diễn đàn cũng biết như vậy.

Quay lại với bài viết này: bạn đặt 1 cái tiêu đề rất "kêu", tưởng như là thủ thuật, giải pháp hoặc kinh nghiệm cứu dữ liệu từ ổ HDD. Nhưng không, trong nội dung bài viết, bạn lại 1 lần miêu tả dài dòng sự ưu việt của Linux và khuyên mọi người "...nên có một cái máy dùng Linux...".
Cuối cùng, bạn chốt bằng hình ảnh ứng dụng > mình đã đọc hết bài viết của bạn và xem từng hình ảnh. Nhưng do không chuyên nên mình thật sự không hiểu hình ảnh đó diễn tả gì.
Chính vì vậy mà mình thấy bài viết này của bạn không hiệu quả trong việc truyền tải thông tin. Thậm chí truyền tải sai thông tin mà bạn muốn.
Thân ái!

Sửa lần cuối:

luvis

Rìu Vàng Đôi
Tiêu đề vs nội dung chả ăn nhập quái gì cả ) Còn dùng có virut hay k là do mình chứ chả phải do hệ điều hành

Long Sao

Junior Moderator
Cái hình có hình ổ cứng bị bad đó ạ. nên kiểm tra biết nó bị lỗi đó ạ. Chứ có gì đâu ạ.

hieu7314

Búa Gỗ
nếu lưu trữ thì khuyên bác vẫn sài HDD. SSD đc cái nhanh hơn chứ bền thì kém xa HDD lắm. Vs lại trường hợp mất dữ liệu SSD tỷ lệ lấy lại đc nó dưới 10%

Long Sao

Junior Moderator
Vậy à. Mình đang thử dùng Getdataback Pro quét lại thử xem sao