Hỏi/ Thắc mắc - Pin laptop hết hạn sử dụng | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Pin laptop hết hạn sử dụng

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Không ảnh hưởng gì nếu bạn có bộ sạc tốt. Nguy cơ thì vẫn có : ổ cắm lỏng hay lưới điện ko ổn định mà mất điện đột ngột thì dễ lỗi main, HDD
Sợ nhất mất điện bác à,bị 2 lần rồi,mất điện đột ngột phiền quá.

phuongvn87

Búa Gỗ
Sợ nhất mất điện bác à,bị 2 lần rồi,mất điện đột ngột phiền quá.
Bạn ngại nó quá cũ thì mua cell pin mới về thay, giá rẻ mà có cái dùng, phòng chống mất điện đột ngột. Tất nhiên là phải có đồ nghề lặt vặt và tay DIY không quá tồi. Mình đã làm cho cái Lap IBM thinkpad X60 cổ của mình, ko dùng được lâu và ngon như pin hãng nhưng vụ chống mất điện rất tốt.Tận dụng được mạch điều khiển và bảo vệ sẵn có trên pin cũ ( nó còn có cả sensor nhiệt để kiểm soát nhiệt độ Cell pin ).

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn ngại nó quá cũ thì mua cell pin mới về thay, giá rẻ mà có cái dùng, phòng chống mất điện đột ngột. Tất nhiên là phải có đồ nghề lặt vặt và tay DIY không quá tồi. Mình đã làm cho cái Lap IBM thinkpad X60 cổ của mình, ko dùng được lâu và ngon như pin hãng nhưng vụ chống mất điện rất tốt.Tận dụng được mạch điều khiển và bảo vệ sẵn có trên pin cũ ( nó còn có cả sensor nhiệt để kiểm soát nhiệt độ Cell pin ).
Cám ơn bác,nếu cái đó rẻ thì mua dùng tạm cho đỡ bị mất điện đột ngột.

hm1208

Búa Đá
Các Bác cho em hỏi Pin laptop của em hết hạn,giờ chỉ dùng điện nguồn mới sử dụng được.Vậy em bỏ pin ra có ảnh hưởng gì ko?tại laptop cũng lâu rồi,đang gom tiền mua máy mới nên ko muốn thay pin nữa.
Pin sony vaio có giá khá cao, lại phải có mạch điều khiển của chính hãng máy nó mới nhận, mua mới nếu không phải hàng chính hãng thì phải có đĩa cd kèm theo cài vào bios thì máy mới nhận pin, nhưng cũng chẳng dùng được bao lâu đâu (hết bảo hành là toi ngay) vì vậy nếu là pin nguyên bản thì nên mang pin đã hỏng qua chỗ nào sửa có uy tín họ xem cho, có thể thay cell hoặc sửa lại mạch điều khiển, dùng còn tốt hơn pin mua mới nhiều

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Pin sony vaio có giá khá cao, lại phải có mạch điều khiển của chính hãng máy nó mới nhận, mua mới nếu không phải hàng chính hãng thì phải có đĩa cd kèm theo cài vào bios thì máy mới nhận pin, nhưng cũng chẳng dùng được bao lâu đâu (hết bảo hành là toi ngay) vì vậy nếu là pin nguyên bản thì nên mang pin đã hỏng qua chỗ nào sửa có uy tín họ xem cho, có thể thay cell hoặc sửa lại mạch điều khiển, dùng còn tốt hơn pin mua mới nhiều
Đang dồn tiền mua lap khác bác à,nói chung giờ dùng tạm thôi,mới đi hỏi pin mà có một số,nơi ko còn.Đợi họ đi tìm nguồn.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
cứ để pin thế thôi bạn ơi, khi nào mất điện còn kịp save file và tắt máy
Mất điện mất nguồn luôn bác ơi

kezihenry

Rìu Bạc
tốt nhất nên có phương án dự phòng cho nguồn điện, nhiều khi bình thường không sao nhưng lúc công việc cần kíp sập nguồn đến khi bật lại thì mất dữ liệu.
con lap cũ của mình từng sập nguồn khi đang chạy chống phân mảnh, đến khi mở lại thì hdd hỏng hẳn luôn.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
tốt nhất nên có phương án dự phòng cho nguồn điện, nhiều khi bình thường không sao nhưng lúc công việc cần kíp sập nguồn đến khi bật lại thì mất dữ liệu.
con lap cũ của mình từng sập nguồn khi đang chạy chống phân mảnh, đến khi mở lại thì hdd hỏng hẳn luôn.
Cũng lo lắm bác à,sợ nhất hdd hỏng ấy,mà lap này dừng sản xuất rồi rất khó kiếm pin.

kezihenry

Rìu Bạc
Cũng lo lắm bác à,sợ nhất hdd hỏng ấy,mà lap này dừng sản xuất rồi rất khó kiếm pin.

đợt đấy may dữ liệu quan trọng đều lưu trữ trên ổ cứng di động vs 1 bản backup trên pc. Từ đó những thứ gì cực kỳ quan trọng mình đều có 1 bản backup trên cloud nữa.
nói chung như con lap của bạn thì dùng đến đâu hay đến đó rồi tích tiền mua con lap mới, bình thường không có vấn đề gì nhưng lỡ đen lên thì đành chịu. Còn dữ liệu quan trọng phải có phương án dự phòng sẵn là vừa.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
đợt đấy may dữ liệu quan trọng đều lưu trữ trên ổ cứng di động vs 1 bản backup trên pc. Từ đó những thứ gì cực kỳ quan trọng mình đều có 1 bản backup trên cloud nữa.
nói chung như con lap của bạn thì dùng đến đâu hay đến đó rồi tích tiền mua con lap mới, bình thường không có vấn đề gì nhưng lỡ đen lên thì đành chịu. Còn dữ liệu quan trọng phải có phương án dự phòng sẵn là vừa.
Copy ra ổ usb 500gb bác à.Còn đàn tích góp mua em lap mới rồi,dùng bây giờ lo ngay ngáy nó cup điện đột ngột cháy ổ cứng thì đau lắm.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn khi dùng laptop có kê máy lên cao và cho quạt thổi vào cho bớt nóng không?
Ko bác à,quạt thì ko liên quan gì,vì vẫn chạy tốt máy ko nóng.Chỉ là máy Vaio này giờ ko sản xuất nữa,pin thì hết hạn sử dụng rồi,sạc chỉ nhận nguồn chứ pin ko còn tích điện đc nữa.

quan95

Búa Gỗ
SSD thì còn sợ mất điện đột ngột, còn HDD thì mất điện cũng chẳng làm sao đâu, có điều dùng laptop mà không có pin thì chán lắm, không bằng dùng máy bàn, tốt nhất bạn nên đi thay cell, nếu không cầu kỳ thì thay loại cell rẻ cũng dùng được đấy

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
SSD thì còn sợ mất điện đột ngột, còn HDD thì mất điện cũng chẳng làm sao đâu, có điều dùng laptop mà không có pin thì chán lắm, không bằng dùng máy bàn, tốt nhất bạn nên đi thay cell, nếu không cầu kỳ thì thay loại cell rẻ cũng dùng được đấy
Qua tết mang máy đi xem thế nào,mấy hôm nọ vác đi thay pin mà ko có.Họ bảo phải đợi vì máy này ngưng sản xuất vài năm nay rồi.

quan95

Búa Gỗ
Qua tết mang máy đi xem thế nào,mấy hôm nọ vác đi thay pin mà ko có.Họ bảo phải đợi vì máy này ngưng sản xuất vài năm nay rồi.
Bạn chỉ cần thay cell là cái cục pin ở bên trong cục pin lớn thôi, không cần thay cả cục pin đâu vì pin sony chính hãng rất đắt còn pin trên thị trường đa số là pin trung quốc chất lượng kém lắm, mặt khác máy đã cũ không nên đầu tư nhiều tiền vào làm gì, để dồn đủ tiền mua máy mới