Thảo luận - Phương án lưu trữ dữ liệu An toàn và Hiệu quả? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Phương án lưu trữ dữ liệu An toàn và Hiệu quả?

Nokia8800

Rìu Sắt
Chào tất cả anh chị em!
Mình dùng máy tính cũng được chục năm rồi, như anh em đã biết đấy lượng dữ liệu trên máy tính càng ngày càng tăng.
Hiện nay như mình biết thì có biện pháp lưu trữ như:
1. Cloud (Miễn phí và Trả phí).
2. Lưu trữ tại chỗ hoặc thuê.
Hiện tại mình đang dùng phương án lưu tại nhà bằng vài cái ổ HDD để lưu dữ liệu (từ khoảng năm 2017 đến giờ) và cách bảo quản là chỉ để trong hộc tủ bình thường. Khoảng 6 tháng mới lấy ra dùng 1 lần khoảng 1h đồng hồ (sợ để lâu nó hư).
Anh chị em có thể chia sẻ cách anh chị em đang lưu trữ như thế nào để mình học hỏi được không? Xin cảm ơn!

MocLove

Rìu Sắt
Mình cũng từng tạo topic để hỏi về vấn đề này, giờ mình lưu cả 2 nơi bạn ạ, cả HDD riêng và Cloud. :D
Bạn có thể đọc thêm ở đây nhé: Vnz

Nokia8800

Rìu Sắt
Mình cũng từng tạo topic để hỏi về vấn đề này, giờ mình lưu cả 2 nơi bạn ạ, cả HDD riêng và Cloud. :D
Bạn có thể đọc thêm ở đây nhé: Vnz
Thanks bạn, bạn bảo quản HDD bằng phương pháp nào thế, có thể chia sẻ cho mình được không ^^, để mà cứ sợ nó hỏng bất ngờ. Đám mây thì vẫn còn băn khoăn vì lượng data nhiều, chơi Mây thì hơi vất :D

MocLove

Rìu Sắt
Thanks bạn, bạn bảo quản HDD bằng phương pháp nào thế, có thể chia sẻ cho mình được không ^^, để mà cứ sợ nó hỏng bất ngờ. Đám mây thì vẫn còn băn khoăn vì lượng data nhiều, chơi Mây thì hơi vất :D
HDD thì mình cũng chỉ cho nó vào BOX ấy bạn, rồi cũng cất tủ thôi. Nhưng để nơi khô thoáng mát ko ẩm thấp là đc. Lúc lấy ra thì cẩn thận tránh va đập. Cộng với cố gắng đảm bảo máy lúc nào cũng sạch và ko có virus.

MocLove

Rìu Sắt
Lúc nào cần dùng thì cắm BOX là xong, chứ ko nên lấy ra cắm vào Main, bất tiện và phải tháo lắp

Nokia8800

Rìu Sắt
HDD thì mình cũng chỉ cho nó vào BOX ấy bạn, rồi cũng cất tủ thôi. Nhưng để nơi khô thoáng mát ko ẩm thấp là đc. Lúc lấy ra thì cẩn thận tránh va đập. Cộng với cố gắng đảm bảo máy lúc nào cũng sạch và ko có virus.
ok men! Mình cũng đang xài 1 cái Caddy bay lâu lâu lôi ra găm vào Lap để backup hihi

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình cũng dùng cả 2, 1 là ổ cứng di động 5tb lưu tất cả những gì mình có, 2 ổ 500gb, 2 ổ 250gb với 1 ổ 1tb dành cho từng mục đích riêng biệt và sử dụng liên tục. Để giảm tải cho ổ chính 5tb.
Đám mây onedrive kèm o365 xin của mod dongle, xài cho những file văn phòng liên tục
Cái gteam dùng cho những file siêu lớn như ghost hay iso
Túm lại là xài cả 2 hướng cho cả đống laptop tap đt cá nhân lẫn cty

thietkewebchuyen

Rìu Sắt Đôi
Xài google là tiện nhất, vứt hết lên đó vừa an toàn lại vừa gọn

gift4you

Rìu Bạc
Dùng HDD và Cloud kết hợp vì cả 2 đều có rủi ro. HDD thì tránh va đập, ẩm ướt hoặc nước vô. Cloud trả phí thì chọn nhà cung cấp bạn tin tưởng hoặc tự tạo Cloud cho mình bằng NAS cũng được. Cloud miễn phí thì nên tránh sử dụng nhé :cool:

Redbi

Gà con
Mình cũng dùng cả 2, 1 là ổ cứng di động 5tb lưu tất cả những gì mình có, 2 ổ 500gb, 2 ổ 250gb với 1 ổ 1tb dành cho từng mục đích riêng biệt và sử dụng liên tục. Để giảm tải cho ổ chính 5tb.
Đám mây onedrive kèm o365 xin của mod dongle, xài cho những file văn phòng liên tục
hiện đại quá hix

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Giống mình, HDD 3Tb để lưu chính... 500Gb lưu phụ, mỗi khi gần đầy hoặc định kỳ là dọn dẹp xong ghi ngày tháng rồi lưu vào HDD 3Tb.
File thay đổi thường xuyên lưu dropbox.
HDD chính bọc kỹ bỏ tủ lạnh :p cả năm mới lôi ra kiểm và chép thêm vô.

Nokia8800

Rìu Sắt
Giống mình, HDD 3Tb để lưu chính... 500Gb lưu phụ, mỗi khi gần đầy hoặc định kỳ là dọn dẹp xong ghi ngày tháng rồi lưu vào HDD 3Tb.
File thay đổi thường xuyên lưu dropbox.
HDD chính bọc kỹ bỏ tủ lạnh :p cả năm mới lôi ra kiểm và chép thêm vô.
Bạn bỏ tủ lạnh thiệt hả, có ổn ko vậy?

Sửa lần cuối:

Nokia8800

Rìu Sắt
Túm váy lại cũng chỉ có 2 phương án, ở nhà và lên mây.
Mỗi phương án có ưu nhược riêng.
Nhưng không có gì hoàn hảo an toàn.
Nếu có điều kiện thì kết hợp cả hai để hỗ trợ nhau.
Ok bác!
Cũng nhờ anh em tư vấn và chia sẻ, hiện giờ mình mới set thêm 1 ổ nữa. Copy hết dữ liệu ổ đang dùng backup qua ổ mới.
Thế là xài lap (Có SSd 240Gb) + một ít dữ liệu công việc trên mây + 2 ổ cứng ngoài dùng backup dữ liệu y chang nhau luôn. Dự tính ổ nào die sẽ mua 1 ổ mới để thay, luôn duy trì 2 anh em song sinh hiiii, hy vọng là không phải khóc vì 1 ngày nào đó 2 ổ backup die cùng lúc :D.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Đó là điều kiện bảo quản ở Bắc Cực khi mà nhiệt độ lúc nào cũng duy trì.
Lúc bỏ vào thì bọc thật kín coi chừng bị ẩm, lấy ra phải rã đông hoàn toàn 100% chứ nếu không khi tiếp xúc với môi trường ngoài là nó bị đọng nước ngay.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Thiệt chứ... tui chỉ bỏ ở dưới thôi, vì độ ẩm của trong tủ lạnh rất thấp với nhiệt độ thấp nữa nên sẽ giữ các thiết bị điện, cơ lâu hỏng hơn ở ngoài. tui bỏ trong bao bọc kín... khi lấy ra cũng để một thời gian cho cân bằng nhiệt rồi mới mở ra.
Ngoài HDD tôi còn để phim chụp hình và thẻ nhớ trong tủ lạnh nữa :)

Nokia8800

Rìu Sắt
Thiệt chứ... tui chỉ bỏ ở dưới thôi, vì độ ẩm của trong tủ lạnh rất thấp với nhiệt độ thấp nữa nên sẽ giữ các thiết bị điện, cơ lâu hỏng hơn ở ngoài. tui bỏ trong bao bọc kín... khi lấy ra cũng để một thời gian cho cân bằng nhiệt rồi mới mở ra.
Ngoài HDD tôi còn để phim chụp hình và thẻ nhớ trong tủ lạnh nữa :)
Toẹt vời, để lúc nào mình thử xem!