Nhờ tư vấn - Nên chọn Hdd box hay đám mây để lưu data ảnh khi muốn lưu lâu dài? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nên chọn Hdd box hay đám mây để lưu data ảnh khi muốn lưu lâu dài?

MocLove

Rìu Sắt
Xin chào các thành viên Vn-z,
Mình đang băn khoăn không biết nên chọn HDD box hay lưu trên đám mây để lưu data ảnh, video mà không lo bị mất dữ liệu. Các bạn tư vấn dùm mình nhé.
Cám ơn các bạn nhiều!

Cloud

Administrator
Sau khi trải qua 2 kỳ tích gây mất mát và đau thương khi dùng ổ cứng vật lý để lưu trữ hình ảnh thì mình rút ra kinh nghiệm là đám mây mới là vĩnh cữu (ít nhất cho tới thời điểm hiện tại) đã dùng Ondrive được 8 năm, Google Photos thì lúc mới ra mắt dung lượng giới hạn cho đến lúc không có giới hạn thì hoàn toàn hài lòng với @Cloud

meebo

Rìu Vàng Đôi
lưu đám mây thì nét mạnh là ok! Về ổ đĩa của họ bạn không phải lo vì server của nó là vô địch (google, microsoft...).
lưu hdd box không phải là lựa chọn tốt! Hãy dùng NAS 1 ổ lưu 1 backup còn không thì khi tụt là tụt luôn.

nguyenvolam

Rìu Sắt
Nếu có Google Drive sinh viên lưu ban thì chạy backup lên trển bao sướng luôn đó bạn :D
Đúng rồi, tài khoản trên đó mình tuyệt đối ko share và đặt mật khẩu file nén nên google không phạt được. Có thêm 1 cái nữa để backup song hành, phòng hờ cái này chết thì còn cái kia sống. Giải pháp ổn thỏa hơn là các cloud mất phí khác.

strongmax

Búa Đá
minh hay đưa lên mây nhất gg vs onedrive. Ổ cứng cũng mất mát khá nhiều. nếu lưu trên 1 máy duy nhất có anti virus thì tốt

thaolegend

Rìu Sắt
mình nghĩ bạn nên kết hợp cả 2 nhỏ nhỏ truy cập nhiều thì quăng cloud còn lại thì vô hdd vật lý

còn cá nhân mình là người cổ điển nên hầu như cái nào quan trọng mình đều lưu vô hdd chả tin cái cloud nào

lưu đám mây + ổ cứng đi, thường thì khi mình cần lưu 1 file gì đó là mình sẽ lưu đồng thời ở GG DRIVE, Onedrive, MEGA, Mediafire và ổ cứng nhỡ có hỏng cái này thì còn chỗ khác mà lấy về :v

hnisq

Búa Gỗ
Nếu có đk thì lưu song song vẫn hay hơn, ko nên bỏ chung trứng và 1 giỏ.
HDD thì có thể bị hư hoặc bị nhiễm virus mã hóa. Có cloud thì sẽ hạn chế được chuyện này.
Nhưng Cloud lỡ bạn bị mất quyền truy cập tk thì coi như dữ liệu đi theo Cloud luôn.

Buuzii

Búa Gỗ
ko có chỗ nào an toàn tuyết đối nhưng lên mây vẫn chắc cú hơn nhiều