This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Phân vân phương án máy giặt . Các bác VNZ truyền thụ kinh nghiệm xương máu.

- Em đang định mua máy giặt + sấy tầm 15-17tr:
=> Em đang phân vân LG và Electrolux : LG động cơ chạy êm, kiểu dáng hiện đại.
Electrolux chạy ồn rung lắc. ( Hình như Electrolux có dòng
dùng động cơ truyền động trực tiếp chạy êm rồi thì phải )
=> 3 người dùng khoảng bao nhiêu KG là vừa ?
=> Em đang ngắm con Máy giặt sấy LG FC1409D4E, giặt 9.5kg, sấy 5kg, Inverter.
Con này có chu trình giặt với kết nối NFC em nghe hay phết
Bác nào dùng con này rồi cho em Review về giặt và cả sấy nữa nhé.

- Nếu mua máy chỉ tập trung cho chức năng giặt thôi + Mua máy sấy riêng:
=> Máy giặt tầm 15-17tr nên mua loại nào ?
=> Máy sấy nên mua hãng nào tốt .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

love2learnonline

Rìu Sắt
Mình là chuyên gia hóa chất về giặt CN cho cty của NN (nay đã nghỉ), mình khuyên bạn không nên chọn mua máy 2 chức năng trong 1 (giặt và sấy), thay vì thế nên mua giặt và sấy riêng. Lý do là khi sấy khô quần áo (máy 2 trong 1) thì quần áo của bạn sẽ rất nhăn nhúm và thời gian sấy rất lâu vì lồng máy nó nhỏ hơn máy sấy riêng biệt! Còn về chọn mua hãng nào thì bạn nên chọn máy giặt của hãng nào có DV sau bán tốt (Bảo hành) thì bạn mua. Trước đây mình thấy Electrolux thường có giá cao hơn thương hiệu máy cùng loại (kg giặt và cửa ngang hoặc đứng), hơn nữa nếu cùng hãng thì máy có tốc độ vắt (số vòng/phút) càng cao càng đắt. Hiện tại trên thị trường có rất nhiều thương hiệu máy giặt và sấy. Tuy nhiền ở VN mình thì Electrolux vẫn là cái tên được nhiều người quan tâm (vì nó vào thị trường VN khá sớm). Mình không có lời khuyên cho bạn nhiều. Nhưng bạn nên mua máy giặt cửa ngang nhé (đắt hơn cửa đứng, nhưng giá trị hơn hẳn là đồ giặt sạch hơn, không nhàu, không tốn xà bông và nước nữa).

Cảm ơn bạn vì thông tin thực tế này quý này.
Mình nghĩ máy giặt sẽ mua của LG vì Elec nghe nói chạy rung lắc và hay hỏng mạch cho thời tiết VN ẩm.
Còn về phần máy sấy mình chưa tìm hiểu nhiều để chọn chính xác 1 hãng nào.

Cho mình hỏi chút là theo kinh nghiệm làm trong lĩnh vực của bác. Thì bác khuyên không nên dùng chung.
Với dòng giặt sấy chung cao cấp như này bác đánh giá thế nào để em cân nhắc ! Giá cũng hơn 18tr chứ đùa.
dienmayxanh.com/may-giat/lg-fc1409d4e

love2learnonline

Rìu Sắt
Mình không xem ký các thông số của máy trong đường link bạn đính kèm (vì mình đang bận cv), tuy nhiền ở góc độ chuyên môn của mình (mình đã được học và làm việc ở NN, nghiên cứu rất nhiều tài liệu về lý thuyết cũng như các chức năng của máy giặt nói chung, và kinh nhgieejm thực tế về những thương hiệu máy giặt CN trong quá khứ, mình cũng đá đi đào tạo, hỗ trợ cho rất nhiều ks ở VN. Mình có thời gian làm việc thực tế khoảng 4 năm liên tục về giặt khô và giặt ướt nên mình rất hiểu về bản chất của máy giặt + quá trình xử lý đồ giặt từ lúc bẩn cho đến khi kết thúc.).
Nói như vậy cho nên mình mới khuyên bạn không nên mua máy có 2 chức năng trong 1 bạn ak. Mình biết thì mình khuyên bạn, không thì cũng chẳng để KN của mình vào... xó nhà...hihi..
Mình rất tiếc là hơn 10 năm về trước mình lỡ 1 cơ hội sang Đức để học về 1 dây chuyền giặt tự động (giặt kiểu dây chuyền ống: bỏ đồ vào 1 đầu, đồ sạch ra cửa cuối cùng), giá trị dây chuyền lúc đó là khoảng 5 triệu USD. Do thay đổi dự án của Cty nên mình không được đi nữa...
Thực ra mà nói mình là người rất cẩn thận: hiện tại mình hàng ngày giặt đồ, mình chỉ đặt chế độ cho máy giặt đến bước giũ + xả cuối cùng, sau đó mình xả hết nước (bỏ qua vắt),, lấy đồ ra và giũ cho quuaafn áo trở về hình dạng cũ và treo khô tự nhiên cho khô. làm như này sẽ đặc biệt hữu ích cho những loại đồ giặt là áo sơ mi, quần âu, đồ lụa tơ tằm... Còn quần Jean, đồ lót, đồ cotton... thì vắt tiếp bình thường. Lý do là đồ không bị nhăn nhúm, biến dạng, và đồ rất dễ ủi (đặc biệt nếu bạn hay mặc đồ công sở (áo sơ mi và quần âu!!!).
Nói là chuyên gia thì có vẻ hơi quá, nhưng đã theo nghề và đi giảng dạy (đó là nghiệp) nên mình bở thời gian ra nghiên cứu và học hỏi rất nhiều điều về nó bạn ak.
Lời kết cho bạn:
1) Máy 2 trong 1 sẽ chỉ tiện lợi cho gia đình (đơn giản, dễ vận hành, tiện lợi), cho dù công nghệ tân tiến hay hãng nào đó vẫn chỉ đáp ứng các tiêu chí này.
2) Nhược điểm: Quần áo, đồ giặt lâu khô hơn trong quá trình sấy khô, đồ sẽ không phẳng (nhăn nhúm), ủi sé khó khăn hơn, thậm trí không thể làm phẳng đồ cho 1 số chất liệu.
3) Giặt sấy riêng: Chỉ có 1 nhược điểm là chiếm không gian hơn máy 2 trong 1 (và có thể tài chính phát sinh 1 chút)
**** Ưu điểm chính: Đồ sấy khô sẽ đỡ nhăn nhúm hơn rất nhiều máy 2 trong 1, thời gian sấy sẽ nhanh hơn. (bạn hình dung 1 điều là máy sấy làm việc theo nguyên lý là gia nhiệt hơi nóng vào đồ giặt và làm nó bay hơi ( bay hơi cưỡng bức) trong quá trình này và hút hơi nóng + hơi nước ra ngoài trong khi lồng máy đang quay và đồ sẽ nhào lộn và rơi tự do theo phương thẳng đứng là tối ưu nhất. Nếu là máy 2 trong 1 thì những điều này sé thật không dế chút nào cho nhà SX ra chúng..
Nếu bạn ít mặc đồ công sở (sơ mi và quần âu), hoặc bạn không quan tâm đến vấn đề ủi đồ thì việc lựa chọn chúng cũng đơn giản lắm. Tuy vậy, mình cũng khuyến cáo là quá trình sấy nó cũng ngốn khá nhiều điện đó (cả 2 loại máy: giặt và sấy + máy sấy riêng. Bạn hãy tưởng tượng: lúc sấy là khoảng 2500w/h, và thời gian sấy TB khoảng 40-50ph thì việc phát sinh tiền điện /tháng cho gia điình cũng tăng đáng kể bạn nhé...
Mình viết hơi nhiều về vấn đề kỹ thuật (vì muốn gt lý do...), hy vọng giúp bạn đôi điều.
(bạn cứ hói thêm về lĩnh vực này nếu mình có thể giúp bạn, đừng ngại).
Chúc bạn tìm được và rinh về 1 em ưng ý!

Sửa lần cuối:

Thật sự cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ thông tin từ kinh nghiệm thực tế này.
Mình và những người sau này họ có nhu cầu tìm sẽ cần những thông tin này.

Mình học kỹ thuật nên cũng hiểu cơ bản những vấn đề bạn giải thích
Có 1 điểm mình tìm hiểu thì thấy :
- Máy sấy có thể đặt ngược lại . Nếu đặt được như vậy chắc hẳn 1 chức năng nào đó hoạt động hiệu quả sẽ giảm đi ( theo mình đoán là vậy ).
- Máy sấy úp ngược có thể đặt lên máy giặt : Máy sấy nặng như vậy đặt lên máy giặt có phải thời gian đầu thấy tiện , thời gian sau máy giặt hỏng nhanh hơn vì phải chịu lực nặng chứ . Chưa kể khi sấy có thể rung lắc thì sao ?