Hỏi/ Thắc mắc - Office 2019 bản quyền nhưng không hiển thị? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Office 2019 bản quyền nhưng không hiển thị?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Các bác xem lại hết các post của chủ đề tài , bạn ấy nói là đã dùng lệnh gở hết các loại key
cscript "C:\Program Files\Microsoft Office\Office16\OSPP.VBS" /unpkey:XXXXX

chỉ duy nhất còn lại là key 2019 mà thôi , các ảnh của bạn ấy up đã nói rõ điều này rồi

Vì bạn ấy đã cài rồi gỡ rồi lại cài, cho nên tôi muốn xem tình hình key Office hiện tại của máy đó bạn.

dungltcd

Lạt Ma
Vì bạn ấy đã cài rồi gỡ rồi lại cài, cho nên tôi muốn xem tình hình key Office hiện tại của máy đó bạn.
bạn này trước khi lên đây hỏi cũng đã cài đi cài lại,thử nhiều cách để fix rồi đó bác. Cháu thấy bạn này cũng là người có những hiểu biết rất tốt về máy tính bác ah.

dungltcd

Lạt Ma
Chắc có lý do gì đó, được Pro như cháu vào giúp là quý lắm, chắc bạn ấy chưa biết nhiều về cháu đó.
Hì, Cháu có pro gì đâu bác, Cháu biết gì nói nấy bác ạ. {bike}
Với lại cháu mới có ý tưởng thôi bác, chưa có thực nghiệm nên ko biết có giúp được ko. Mà lỗi này cũng ko ảnh hưởng gì đến việc sử dụng Office.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Em cũng rất tò mò các bước bạn ấy cài đặt giữa các bản VL và RT để bị lỗi.
+ Không biết các bác đã giải quyết được vấn đề đấy chưa?

Tokens.dat rất hiếm khi bị lỗi. Nếu lỗi thì cũng có thể rebuild lại ( /rilc)
Cụ thể:
net stop sppsvc (thông thường sppsvc luôn ỏ trạng thái not started)
cd %windir%\system32\spp\store\2.0
ren tokens.dat tokens.bar
net start sppsvc
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /rilc (thường bị báo lỗi ở bước này)

Cách đây mấy tuần em có rebuilt lại tokens.dat thì thấy tokens.dat tăng lên gấp đôi nên đã chuyển về dùng file cũ + Không phải máy nào cũng chạy được vì bị báo lỗi non-core.
Link tham khảo: https://docs.microsoft.com/en-us/windows-server/get-started/activation-rebuild-tokens-dat-file

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Em cũng rất tò mò các bước bạn ấy cài đặt giữa các bản VL và RT để bị lỗi.
+ Không biết các bác đã giải quyết được vấn đề đấy chưa?

Tokens.dat rất hiếm khi bị lỗi. Nếu lỗi thì cũng có thể rebuild lại ( /rilc)
Cụ thể:
net stop sppsvc (thông thường sppsvc luôn ỏ trạng thái not started)
cd %windir%\system32\spp\store\2.0
ren tokens.dat tokens.bar
net start sppsvc
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /rilc (thường bị báo lỗi ở bước này)

Cách đây mấy tuần em có rebuilt lại tokens.dat thì thấy tokens.dat tăng lên gấp đôi nên đã chuyển về dùng file cũ + Không phải máy nào cũng chạy được vì bị báo lỗi non-core.
Link tham khảo: https://docs.microsoft.com/en-us/windows-server/get-started/activation-rebuild-tokens-dat-file
Trong các Tool mình viết > chỉ duy nhất Non_core là có sử dụng /rilc :D
Còn bình thường khuyên ko nên lạm dụng /rilc

NguoiNongDan

H A R D C O R D
@civileng155 , Vấn đề của Bạn sẽ ko thể giải quyết được bằng việc dùng tool Office Scrub hay Force Remove Office như bạn @Meo Map và Bác @Hoang Duch2 giới thiệu ở trên. Bởi vì, mặc dù 2 tool này đúng là nó remove khá sach sẽ các thành phần của bộ Office nhưng nó sẽ không remove được hết License và skus của MS Office.

Lỗi này là do bị rối Skus Office, Lỗi này ko phải do bạn mà nó là cố hữu của Windows 10 kể từ bản 1909 đến nay, và lỗi này ko ảnh hưởng gì đến tính năng của bộ Office nên nếu bạn ko quá coi trọng hình thức thì cứ để dùng cũng đc.
Tôi có ý tưởng để fix triệt để lỗi này nhưng không dám chắc vì chưa có đk để thực nghiệm.

Bạn có thể nói quá trình cài và active của bạn như thế nào không? Mà bị lỗi như vậy mình thấy nhiều bác trên forum kích hoạt nhiều license cùng lúc mà không lỗi.

Tuần rồi máy em chỉ có bản 2016, do ý định chuyển qua bản 2019 Retail nên add key, sau đó em có được 1 bác Mod team viewer máy em, sau đó em Backup key lại phòng hờ, hôm sau máy lại báo bản quyền 2019 chắc do key die (!) nên em có tự add key Retail, rồi tự active, quá trình làm cũng trơn tru, sao đó cho cập nhật online thì máy em ra như vậy, 2 bản quyền office 2019 và 2016 nhưng chỉ hiện 2016. Sau đó có làm theo các cách của các bác nhưng cũng chưa được.

Theo tôi đọc rất nhiều hướng dẫn của các thành viên về lỗi của bạn, thì theo ý kiến của tôi => Vấn đề của bạn xảy ra như sau:
1/ Máy tính của bạn chưa cài lại Windows và đã active cho rất nhiều bản Office (Cả VL và Retail, có thể còn kèm theo 365=rất cao) => Nên mới có dòng "Hide additionadditional liclicenliclicensing infomation" => Bạn cài VL thì nó báo đã Active Retail 16 còn VL 16 chưa Active....
2/ Mọi người đa phần hướng dẫn bạn gỡ bỏ Office, không lưu ý việc này quan trọng là gỡ bỏ Key.
====>>> Vì vậy mình đề nghị với bạn là việc đầu tiên bạn phải làm là:
+ Bước 1: Gỡ bỏ tất cả các Key đã dùng để Add vào Office trên máy của bạn đã (Để lại duy nhất Key Office 2019 đã kích hoạt của bạn thôi)
- Lệnh 1: Kiểm tra các Key đã Add bằng Cmd (Quyền Admin)
cscript "C:\Program Files\Microsoft Office\Office16\OSPP.VBS" /dstatus
cscript "C:\Program Files (x86)\Microsoft Office\Office16\OSPP.VBS" /dstatus (Chạy khi cài Office 32-bit trên Windows 64-bit)
- Lệnh 2: Gỡ bỏ từng Key một cho cẩn thận bằng Cmd (quyền Admin)
cscript "C:\Program Files (x86)\Microsoft Office\Office16\OSPP.VBS" /unpkey:XXXXX (Chạy khi cài Office 32-bit trên Windows 64-bit)
(Với "XXXXX" là 5 ký tự cuối cùng của Key đã bị khóa mà bạn cần gỡ bỏ)
_ Bước 2: Tải phần mềm gỡ bỏ Office triệt để mọi phiên bản của Microsoft (Tải trực tiếp từ MS => Không sợ Virus nhé). Link đây:
https://download.microsoft.com/download/5/0/5/505878EB-FFC4-4DF0-A526-B1165BFA6C35/o15-ctrremove.diagcab
(Gỡ bỏ Office xong => Khởi động lại máy tính => Chạy phần mềm gỡ bỏ Office một lần nữa để gỡ bỏ hết triệt để các phiên bản của Office).
Sau khi gỡ triệt để Office chạy phần mềm sẽ báo lỗi ....Bạn chuyển sang bước 3.
+ Bước 3: Cài đặt mới Office 2019 Pro Plus Retail => Sau đó chạy Cmd (quyền Admin) và điền Key (Giữ lại không gỡ bỏ của bạn đó) theo lệnh sau:
cscript "C:\Program Files\Microsoft Office\Office16\OSPP.VBS" /inpkey:XXXXX
cscript "C:\Program Files (x86)\Microsoft Office\Office16\OSPP.VBS" /inpkey:XXXXX (Chạy khi cài Office 32-bit trên Windows 64-bit)
(Với "XXXXX" là Key đầy đủ của bạn)
====>>> Bây giờ bạn mở lại Office xem thế nào.

Các bác xem lại hết các post của chủ đề tài , bạn ấy nói là đã dùng lệnh gở hết các loại key

chỉ duy nhất còn lại là key 2019 mà thôi , các ảnh của bạn ấy up đã nói rõ điều này rồi

Máy em không có key 365, em trước đó cũng làm các bước như bác nói, em dùng các dòng lệnh trên xóa sạch sẽ key trên máy rồi, sau đó cài mới luôn nhưng kết quả cũng không khả thi. Có dòng lệnh đó à máy có trên 2 bản quyền phải không bác, mấy hôm trước em gỡ bản Retail ra cài bản VL thì hiện bình thường như các bác nhưng em không thấy diễn đàn share key Office 2019 VL MAK dạo gần đây nên chuyển lại qua Retail.

Bạn nhắn Teamview để mình thử nhé.
Office của bạn nếu cứ install, remove, repair mãi thì đến lúc ra Office 2022 may ra mới giải quyết được. :p :p
ý tưởng của mình là xóa hết bản quyền trên máy (cả Win và Office ) rồi sẽ đưa máy bạn về lỗi non-core trước rồi mới fix được, sau đó kích hoạt lại từ đầu cho nên phải teamview mới làm được.
Win và Office của bạn đều là digital nên khỏi lo mất bản quyền.

Hehe, bác nói chí phải, :p cứ remove và install em nghĩ sẽ bị như vậy nên em vừa cài 1 tool 1.9 Gb và chọn hình thức download và cài trực tiếp, và sau đó em restore bản quyền, thế là ổn (do trong quá trình cài online nên không cần update online nữa), em nghĩ máy em giờ là ổn, nhưng có lẽ các bác nào sau này máy bị tình trang giống em nên coi lại cách giải quyết của các bác có lẽ sẽ khả thi và nhanh hơn.

Cảm ơn sự giúp đỡ rất nhiệt tình và chân thành của các bác đã giúp em nó đã mang hình hài đúng của Microsoft Office. Chúc các bác cuối tuần vui ạ.

Sửa lần cuối:

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Tuần rồi máy em chỉ có bản 2016, do ý định chuyển qua bản 2019 Retail nên add key, sau đó em có được 1 bác Mod team viewer máy em, sau đó em Backup key lại phòng hờ, hôm sau máy lại báo bản quyền 2019 chắc do key die (!) nên em có tự add key Retail, rồi tự active, quá trình làm cũng trơn tru, sao đó cho cập nhật online thì máy em ra như vậy, 2 bản quyền office 2019 và 2016 nhưng chỉ hiện 2016. Sau đó có làm theo các cách của các bác nhưng cũng chưa được.

Máy em không có key 365, em trước đó cũng làm các bước như bác nói, em dùng các dòng lệnh trên xóa sạch sẽ key trên máy rồi, sau đó cài mới luôn nhưng kết quả cũng không khả thi. Có dòng lệnh đó à máy có trên 2 bản quyền phải không bác, mấy hôm trước em gỡ bản Retail ra cài bản VL thì hiện bình thường như các bác nhưng em không thấy diễn đàn share key Office 2019 VL MAK dạo gần đây nên chuyển lại qua Retail.

Hehe, bác nói chí phải, :p cứ remove và install em nghĩ sẽ bị như vậy nên em vừa cài 1 tool 1.9 Gb và chọn hình thức download và cài trực tiếp, và sau đó em restore bản quyền, thế là ổn (do trong quá trình cài online nên không cần update online nữa), em nghĩ máy em giờ là ổn, nhưng có lẽ các bác nào sau này máy bị tình trang giống em nên coi lại cách giải quyết của các bác có lẽ sẽ khả thi và nhanh hơn.

Cảm ơn sự giúp đỡ rất nhiệt tình và chân thành của các bác đã giúp em nó đã mang hình hài đúng của Microsoft Office. Chúc các bác cuối tuần vui ạ.

Xem phần đính kèm 10905

Bạn tóm tắt lại và chia sẻ cách khôi phục cho các bạn khác tham khảo.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Không biết bác chủ thởt có backup folder spp trước khi bị lỗi không? (em thấy cái folder này rất cần backup này)
Office Tool Plus không remove được office 2016 à bác?
Hình như công việc bây giờ chỉ là unpkey O16 thôi đúng không ạ? (hoặc slmgr.vbs /upk SKU_ID_cua_O16_neu_con_key;)
Cho em hỏi thật một câu là bác chủ thớt có add key O16 vào bộ cài O19 không thế? :p

Sửa lần cuối:

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Không biết bác chủ thởt có backup folder spp trước khi bị lỗi không? (em thấy cái folder này rất cần backup này)
Office Tool Plus không remove được office 2016 à bác?
Hình như công việc bây giờ chỉ là unpkey O16 thôi đúng không ạ? (hoặc slmgr.vbs /upk SKU_ID_cua_O16_neu_con_key;)
Cho em hỏi thật một câu là bác chủ thớt có add key O16 vào bộ cài O19 không thế? :p
Cái folder store trong spp cũng rất quan trọng nhưng nếu pc đăng ký bản quyền chính chủ (win và office) đều thông qua tài khoản Microsoft: outlook hoặc hotmail thì không cần phải backup.
Tôi vừa thay ổ cứng nên cài lại pc, cài đúng các bản trước, đăng ký outlook đúng tên trước đã đăng ký. Khi cài xong windows, office, project, visio chỉ cần điền đúng key là pc active bản quyền.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
...em nghĩ máy em giờ là ổn.....

Xem phần đính kèm 10905
Đã lâu ít vọc và không tham gia thảo luận mấy vụ này, nên có thể có nhiều điểm lạc hậu.
Nhưng qua Hình bạn chủ thớt nêu > Tôi cho rằng máy bạn ấy chưa hoàn toàn ổn.

Bình thường nếu có nhiều Giấy phép Office trên 1 máy - Trong Account có Mục: Show additional licensing information > Thì chỉ hiện thị License của bản Office cao cấp nhất.
Như vậy máy bạn chủ đúng ra chỉ có License của bản Office 2019 Retail, bản O16 sẽ bị Hide.

Như của mình đây:

Thực tế dưới mục Show... máy mình còn 8 License Office khác nữa.

Khi bung mục Show thứ tự các Office có thể khác nhau > Nhưng khi ẩn thì chỉ hiển thi license của bản office cao cấp nhất. Theo mình biết là theo thứ tự: O365<Office 2019 ProPlus Retail <Office 2019 VL < Office 2019 Pro < Office 2019 Home & Business <..< Office 2019 Std < Office 2016 ProPlus Retail .....< Office 2016 std

Vậy nhưng mình cũng từng gặp (đã cmt 2 lần) máy có tới 6-7 license nhưng chỉ hiện thị duy nhất 1 License cao nhất. dùng lệnh hay Tool xem vẫn hiện thị đủ các key kích hoạt. Máy hoàn toàn không có mục Show additional licensing information. Cài mới cả Win+Office mới, add key kích hoạt lại vẫn chỉ hiện 1 license.

Một tình huống thứ 2 mình cũng đã gặp 3 lần:
Cài và kích hoạt rồi gỡ Office 5-7 lần gì đó gặp lỗi: Không nhận bất cứ key hay Acc Office nào cả.
Phải cài mới lại Windows mới khắc phục được lỗi này.

Vài ý góp vui. Có gì sai hay thiếu sót các bạn cho qua dùm nhá!
Thanks!

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Đã lâu ít vọc và không tham gia thảo luận mấy vụ này, nên có thể có nhiều điểm lạc hậu.
Nhưng qua Hình bạn chủ thớt nêu > Tôi cho rằng máy bạn ấy chưa hoàn toàn ổn.

Bình thường nếu có nhiều Giấy phép Office trên 1 máy - Trong Account có Mục: Show additional licensing information > Thì chỉ hiện thị License của bản Office cao cấp nhất.
Như vậy máy bạn chủ đúng ra chỉ có License của bản Office 2019 Retail, bản O16 sẽ bị Hide.

Như của mình đây:

Xem phần đính kèm 10913

Thực tế dưới mục Show... máy mình còn 8 License Office khác nữa.

Khi bung mục Show thứ tự các Office có thể khác nhau > Nhưng khi ẩn thì chỉ hiển thi license của bản office cao cấp nhất. Theo mình biết là theo thứ tự: O365<Office 2019 ProPlus Retail <Office 2019 VL < Office 2019 Pro < Office 2019 Home & Business <..< Office 2019 Std < Office 2016 ProPlus Retail .....< Office 2016 std

Vậy nhưng mình cũng từng gặp (đã cmt 2 lần) máy có tới 6-7 license nhưng chỉ hiện thị duy nhất 1 License cao nhất. dùng lệnh hay Tool xem vẫn hiện thị đủ các key kích hoạt. Máy hoàn toàn không có mục Show additional licensing information. Cài mới cả Win+Office mới, add key kích hoạt lại vẫn chỉ hiện 1 license.

Một tình huống thứ 2 mình cũng đã gặp 3 lần:
Cài và kích hoạt rồi gỡ Office 5-7 lần gì đó gặp lỗi: Không nhận bất cứ key hay Acc Office nào cả.
Phải cài mới lại Windows mới khắc phục được lỗi này.

Vài ý góp vui. Có gì sai hay thiếu sót các bạn cho qua dùm nhá!
Thanks!
Vì bạn đó nhấn vào "Show additional licensing information " và chụp ảnh nên nó hiện như vậy (Ảnh chụp mới hiện dòng " Hide additional licensing information "=> Bạn ấy nhấn vào dòng " Hide additional licensing information " thì nó sẽ như bác nói thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Vì bạn đó nhấn vào "Show additional licensing information " và chụp ảnh nên nó hiện như vậy (Ảnh chụp mới hiện dòng " Hide additional licensing information "=> Bạn ấy nhấn vào dòng " Hide additional licensing information " thì nó sẽ như bác nói thôi.
Bác chung nói là khi show nó sẽ thứ tự từ từ ver cao rồi đến ver thấp , còn của bạn chủ đề tài thì từ ver thấp rồi đến ver cao ( lộn ngược )

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
OK, đúng rồi. Mình quên nhìn kỹ là máy bạn chủ đang Show.

Bác chung nói là khi show nó sẽ thứ tự từ từ ver cao rồi đến ver thấp , còn của bạn chủ đề tài thì từ ver thấp rồi đến ver cao ( lộn ngược )
Em nhìn lộn bác ạ. Khi show thì thứ tự nó tùm lum chả theo quy luật (Chỉ là khi Hiade thì chỉ còn bản Office cao nhất thôi)/

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Bác @Hoang Duch2 ơi. Cháu bổ sung 1 cách fix
Cháu không rõ cách này có áp dụng được với trường hợp trên không. Nhưng cháu đã test nhiều lần với chính máy của cháu.

net stop sppsvc
#phòng ngừa sppsvc đang chạy thôi để xóa content thư mục chứa activation token

clean thư mục store\2.0

net start sppsvc
#để tạo lại file token ngây thơ vô số tội.

Và:
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /rilc
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /upk >nul 2>&1
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /ckms >nul 2>&1
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /cpky >nul 2>&1

Công việc còn lại chỉ là active windows và office. Key retail thì khỏi nói, hay VL có sẵn IID và CID rồi => activation chỉ là chuyện gõ lệnh.
#cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /ipk
#.......

Khi clean install token như trên => chưa ins lic cho Office. Bác chỉ cần chạy Excel hay Word thì sẽ hiện ra nút repair => Bấm Repair và tắt Office đi (Repair này chỉ là để Office tự ins lic thôi chứ cháu thấy bấm xong rồi tắt là được.
Công việc tiếp tục là dùng command activate Office thôi

Làm theo cách này cũng sẽ có dọn lại file token => nhẹ hơn, bác ạ!
Cách này cũng không phải gỡ và cài lại Office.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác @Hoang Duch2 ơi. Cháu bổ sung 1 cách fix
Cháu không rõ cách này có áp dụng được với trường hợp trên không. Nhưng cháu đã test nhiều lần với chính máy của cháu.

net stop sppsvc
#phòng ngừa sppsvc đang chạy thôi để xóa content thư mục chứa activation token

clean thư mục store\2.0

net start sppsvc
#để tạo lại file token ngây thơ vô số tội.

Và:
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /rilc
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /upk >nul 2>&1
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /ckms >nul 2>&1
cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /cpky >nul 2>&1

Công việc còn lại chỉ là active windows và office. Key retail thì khỏi nói, hay VL có sẵn IID và CID rồi => activation chỉ là chuyện gõ lệnh.
#cscript.exe %windir%\system32\slmgr.vbs /ipk
#.......

Khi clean install token như trên => chưa ins lic cho Office. Bác chỉ cần chạy Excel hay Word thì sẽ hiện ra nút repair => Bấm Repair và tắt Office đi (Repair này chỉ là để Office tự ins lic thôi chứ cháu thấy bấm xong rồi tắt là được.
Công việc tiếp tục là dùng command activate Office thôi

Làm theo cách này cũng sẽ có dọn lại file token => nhẹ hơn, bác ạ!
Cách này cũng không phải gỡ và cài lại Office.

Xem phần đính kèm 12180

Bác cảm ơn cháu đã chia sẻ với bác, khi nào có dịp, bác sẽ test nha cháu. Mấy hôm nay quậy cũng hơi nhiều nên mệt rồi cháu ơi.