Hỏi/ Thắc mắc - Ổ Western Ultrastar DC HC520 12TB kêu lục cục | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ Western Ultrastar DC HC520 12TB kêu lục cục

LexHoang

Gà con
Tôi mới mua ổ Western Ultrastar DC HC520 12TB, chép đĩa nhiều nó bắt đầu kêu lục cục, chép lâu thì kêu liên tiếp nhanh hơn. Có khi kêu liên tục. Vậy có phải là bình thường không?

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bình thường thôi bạn. Nguyên nhân chắc do bạn tháo mất cái đai nhựa bảo vệ bên ngoài đó.
Nó còn chạy được thì đã là "yêng hùng" rồi.
Mình nghĩ thế, không biết có đúng không!

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Bạn thử coi cố định ổ cứng lại, chép thử lại nếu vẫn còn kêu coi chừng ổ cứng có vấn đề

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Thường mà kêu cục cục là có vấn đề. Tốt nhất là nên sao chép dữ liệu quan trong sang ổ mới.

LexHoang

Gà con
Bình thường thôi bạn. Nguyên nhân chắc do bạn tháo mất cái đai nhựa bảo vệ bên ngoài đó.
Nó còn chạy được thì đã là "yêng hùng" rồi.
Mình nghĩ thế, không biết có đúng không!
Tháo đai nhựa thì to hơn bề rộng cái khe, làm sao nhét vào cái hộp Orico!

Sửa lần cuối:

LexHoang

Gà con
Thường mà kêu cục cục là có vấn đề. Tốt nhất là nên sao chép dữ liệu quan trong sang ổ mới.
Nằm trong hộp Orico nó kêu lục cục, tháo ra ngoài gắn trực tiếp cổng SATA thì nó kêu kẹt kẹt, chắc nằm bên trong âm thanh nó đục hơn.

Sửa lần cuối:

meebo

Rìu Vàng Đôi
Nó đã yên vị trong cái hộp Orico kết nối qua cổng USB.
Hộp Orico thường không đủ điện bạn ơi nếu hộp đó là hộp đơn thì mình chắc phần nhiều cục nguồn của nó không đủ điện. Bạn cân nhắc nha vì hàng Orico là giá rẽ chứ không toàn mỹ. Bạn lắp ổ nhỏ ok, ổ lớn là dính.
Mình từng mua một hộp Orico gắn backup cho cục NAS. Ổ Seagate Iron chó 4Tb lắp hộp Orico phải mua cục nguồn ngoài chợ hết gần 200K loại 12V-3A chạy mới ổn.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
kim ghi có vấn đề chứ sao. mua chính hãng thì 1 đổi 1 thôi. con này chính hãng 7tr9

LexHoang

Gà con
Hộp Orico thường không đủ điện bạn ơi nếu hộp đó là hộp đơn thì mình chắc phần nhiều cục nguồn của nó không đủ điện. Bạn cân nhắc nha vì hàng Orico là giá rẽ chứ không toàn mỹ. Bạn lắp ổ nhỏ ok, ổ lớn là dính.
Mình từng mua một hộp Orico gắn backup cho cục NAS. Ổ Seagate Iron chó 4Tb lắp hộp Orico phải mua cục nguồn ngoài chợ hết gần 200K loại 12V-3A chạy mới ổn.
Con của mình có 2 khoang có thẽ gắn đống thời 2 ổ cứng lận. Để tôi xem thông số cục nguồn thế nào.
À nó 12V và 4A lận. Công suất 48W.

Sửa lần cuối:

Handrf

Kiếm đá
mới nghe lần đầu

cả hdd và ssd đều gặp vấn đề nhé. bản thân mình cũng trải nghiệm luôn rồi. lên 11 chưa đc 1 tuần thì ổ cứng kêu lục cục rất to. chơi game đeo tai nghe cũng nghe thấy đến nỗi khiến mình để ý đến vấn đề này luôn. k phải tự nhiên mà mang tai tiếng

Mã:
https://vn-z.vn/threads/ban-cap-nhat-bat-buoc-cua-microsoft-cho-windows-11-lam-giam-toc-do-ssd.75475/

LexHoang

Gà con
kim ghi có vấn đề chứ sao. mua chính hãng thì 1 đổi 1 thôi. con này chính hãng 7tr9
Giá đó chắc bảo hành 5 năm, còn mua ở tin học ngôi sao bảo hành chỉ có 3 năm không biết có phải là hàng lụi không. Giá chỉ có 6,6 triệu - 1 ngàn.

Mạng Bing và ChatGPT có bảo ổ Ultrastar là ổ mạng cần bền hơn, tốc độ cao hơn nên chạy ồn hơn ổ khác.

Handrf

Kiếm đá
mình cũng có chiếc ultra star 16tb lưu hơn 10tb rồi. up mấy chục gb phim lên mây thấy vẫn khá êm. có kêu lục cục nhẹ thôi k đáng bận tâm lắm. mua của lagihitech ship hoả tốc. để nằm kho mấy hôm mấy ô ship bơ tung hứng chết

tkhanhdat

Búa Đá
cả hdd và ssd đều gặp vấn đề nhé. bản thân mình cũng trải nghiệm luôn rồi. lên 11 chưa đc 1 tuần thì ổ cứng kêu lục cục rất to. chơi game đeo tai nghe cũng nghe thấy đến nỗi khiến mình để ý đến vấn đề này luôn. k phải tự nhiên mà mang tai tiếng

Mã:
https://vn-z.vn/threads/ban-cap-nhat-bat-buoc-cua-microsoft-cho-windows-11-lam-giam-toc-do-ssd.75475/
chạy chậm khác với tiếng kêu từ ổ cứng

meebo

Rìu Vàng Đôi
Giá đó chắc bảo hành 5 năm, còn mua ở tin học ngôi sao bảo hành chỉ có 3 năm không biết có phải là hàng lụi không. Giá chỉ có 6,6 triệu - 1 ngàn.

Mạng Bing và ChatGPT có bảo ổ Ultrastar là ổ mạng cần bền hơn, tốc độ cao hơn nên chạy ồn hơn ổ khác.
Tiếng lục cục có phải là do tay đòn của đầu đọc nó chạy qua chạy lại không? nếu là tiếng kêu của tay đòn chạy chạy thì kệ đi. Kiểm tra bằng Hard disk sentinel thấy ổn, không có lỗi đọc lại ghi lại là nó sẽ ổn thôi.
Âm thanh của Ustrastar lớn hơn Seagate EXOS gần gấp đôi vậy âu cũng bình thường.

Handrf

Kiếm đá
chạy chậm khác với tiếng kêu từ ổ cứng
trích bằng chứng w11 có vấn đề với ổ cứng thôi ô. ô lướt gu gồ redd chắc chắn gặp nhiều bài nêu vấn đề tương tự. k riêng j tôi. t gặp vấn đề còn k thèm đăng đàn chỉ đi than vãn trút giận thôi. cũng thêm 1 giả thuyết cho bác thớt sao con ổ cứng lại kêu. k phải lỗi do mỗi con ổ hay cái cái box, phần cứng {beat_brick}