Hỏi/ Thắc mắc - Ổ cứng bị khóa Bitlocker. Xin các cao nhân chỉ giúp! | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng bị khóa Bitlocker. Xin các cao nhân chỉ giúp!

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Cho mình hỏi, nếu mua máy, nó có sẵn cái bitlocker này, thì mình cài lại win là nó mất không, vì mình thấy máy thằng em nó hiện ổ khoá các ổ đĩa khi mở bằng win PE
Khi bạn vẫn mở máy (windows 10. 11) được thì hãy tắt (off) bitlocker của tất cả các ổ đĩa đi. Sau đó bạn muốn cài gì, làm gì hãy làm hoặc bạn phải có khóa bitlocker mới mở ổ đĩa khác được.

Sửa lần cuối:

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Sau khi install xong kết thúc OOBE, vào Windows thì chạy cái đó trong CMD(admin) luôn bác.
và có một điều là cái BitLocker Automatic Device Encryption (BADE)nó chỉ Automactic ở các máy đủ ĐK (SSD, TPM2, DMA, secure boot), cho nên với trường hợp của chủ topic là lúc đầu máy ở HDD thì cái BADE nó chưa chạy, khi thay bằng ổ SSD thì bắt đầu mới kích hoạt cái BADE.
Một lưu ý khác là cái BADE này nó chạy ngầm khi máy ở chế độ Standby (modern standby) , nên người dùng ko biết.
Hèn chi cả 2 cái máy của mình lúc mua ở phongvu thì có nói họ gắn thêm SSD nữa, chắc KTV họ tắt cho mình luôn nên khi đem máy về nhà mình cài lại đều ko dính vụ bitblocker này, cả 2 máy luôn đó bác. Chỉ có seccure boot là mình vào bios tắt, còn lại cái TPM2 thì cả 2 máy có riêng cái DMA thì mình ko biết :)

dungltcd

Lạt Ma
Hèn chi cả 2 cái máy của mình lúc mua ở phongvu thì có nói họ gắn thêm SSD nữa, chắc KTV họ tắt cho mình luôn nên khi đem máy về nhà mình cài lại đều ko dính vụ bitblocker này, cả 2 máy luôn đó bác. Chỉ có seccure boot là mình vào bios tắt, còn lại cái TPM2 thì cả 2 máy có riêng cái DMA thì mình ko biết :)
Nói chung tính năng Automatic Encryption là con dao 2 lưỡi, rất rủi ro nên turn-Off đi cho lành .
-Việc không có hoặc không tìm thấy recovery key chắc chắn sẽ mất hết data.
Nhưng Ngay cả khi có revovery Key rồi thì cũng vẫn nguy hiểm vì :
+Phụ thuộc tất cả vào TPM, mà con TPM mà bị lỗi hoặc hỏng thì có revovery Key cũng như không.
+Nếu quá trình Encryption mà bị Corrupt thì có Recovery Key cũng vẫn đứt như thường, do cơ chế là tạo recovery Key trước khi thực hiện encryption.

Nhưng cái Bitlocker To Go dành cho USB, removable Disk (chỉ có trên Pro, Enterprise) thì lại rất đáng giá và ít rủi ro vì không phụ thuộc vào TPM và ngoài Recovery key người dùng còn tạo mật khẩu riêng được, và vì không phụ thuộc vào TPM nên có thể đem ổ cứng sang bất kỳ máy nào cũng có thể Unlock hoặc decryption được.

Sửa lần cuối:

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Nói chung tính năng Automatic Encryption là con dao 2 lưỡi, rất rủi ro nên turn-Off đi cho lành .
-Việc không có hoặc không tìm thấy recovery key chắc chắn sẽ mất hết data.
Nhưng Ngay cả khi có revovery Key rồi thì cũng vẫn nguy hiểm vì :
-Phụ thuộc tất cả vào TPM, mà con TPM mà bị lỗi hoặc hỏng thì có revovery Key cũng như không.
-Nếu quá trình Encryption mà bị Corrupt thì có Recovery Key cũng vẫn đứt như thường
Hihi vâng bác, lâu lâu mình vẫn kiểm tra coi nó có tự bật lên ko đó bác :)

meebo

Rìu Vàng Đôi
Hồi tháng 12 mình có mua cái laptop Lenovo chạy win 11, moi thứ ok hết, tính giao máy cho nhỏ em thì vô tình phát hiện ra nó bật bitlocker mặc định mà không có thông tin về key gì cả.
Cái nể là nó bật bitlock tự nhiên như người điên vậy (y như bác @Phi Long Phong Van nói) - trong lúc này thì nó vừa bitlock vừa không bitlock (kiểm tra Windows thì không bitlock nhưng WinPE thì thấy lock) làm mình phải Turn on Bitlocker (nó sinh ra key giải mã) rồi Turn off nó lần nữa mới giải quyết được.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Hồi tháng 12 mình có mua cái laptop Lenovo chạy win 11, moi thứ ok hết, tính giao máy cho nhỏ em thì vô tình phát hiện ra nó bật bitlocker mặc định mà không có thông tin về key gì cả.
Cái nể là nó bật bitlock tự nhiên như người điên vậy (y như bác @Phi Long Phong Van nói) - trong lúc này thì nó vừa bitlock vừa không bitlock (kiểm tra Windows thì không bitlock nhưng WinPE thì thấy lock) làm mình phải Turn on Bitlocker (nó sinh ra key giải mã) rồi Turn off nó lần nữa mới giải quyết được.
Máy của tôi "chắc cũng giống" như của bạn ( trong Win thì không thấy bị bitlock nhưng vào Win PE thì thấy báo: ổ đã sử dụng 100% và bị bilock,khởi động "rất chậm" Máy cũ I3 3240 SSD SATA3 RAM 3 8GB thường thì chỉ 20 giây mà máy mới I5 1135 ổ cứng SSD NVMe gen 3 ram 16 GB 3200Mhz mà khởi động hết 34 giây).Nên không biết làm sao trong vấn đề này (trong BIOS).

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Máy của tôi "chắc cũng giống" như của bạn ( trong Win thì không thấy bị bitlock nhưng vào Win PE thì thấy báo: ổ đã sử dụng 100% và bị bilock,khởi động "rất chậm" Máy cũ I3 3240 SSD SATA3 RAM 3 8GB thường thì chỉ 20 giây mà máy mới I5 1135 ổ cứng SSD NVMe gen 3 ram 16 GB 3200Mhz mà khởi động hết 34 giây).Nên không biết làm sao trong vấn đề này (trong BIOS).
Theo mình, với cấu hình như thế (ram 8GB, có ổ cứng SSD) thì nên cài mới lại.
1. Sao lưu bản quyền office (windows 10 trở lên đã có bản quyền số thì đăng nhập account thì nó sẽ kích hoạt lại hay chỉ cần nhập key win 10 retail vào cũng được).
2. Tắt bitlocker tất cả các ổ đĩa đi và sao lưu dữ liệu cho chắc ăn.
3. Cài mới luôn bằng bản windows chuẩn tải từ MS về ấy
4. Hoàn thành việc cài đặt và sao lưu hệ thống. Mất chừng 2 giờ là tối đa (mạng Internet phải mạnh tí để cập nhật win qua windows update). Riêng driver laptop mình khuyên nên tải về trước sau khi cài sẽ cập nhật luôn nhé.
Trong quá trình cài nếu bạn cần kích hoạt office thì nhờ anh em giúp, rất đơn giản. Đảm bảo sẽ nhanh chóng khắc phục tình trạng chậm của bạn.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
1. Sao lưu bản quyền office (windows 10 trở lên đã có bản quyền số thì đăng nhập account thì nó sẽ kích hoạt lại hay chỉ cần nhập key win 10 retail vào cũng được).
4. Hoàn thành việc cài đặt và sao lưu hệ thống. Mất chừng 2 giờ là tối đa (mạng Internet phải mạnh tí để cập nhật win qua windows update). Riêng driver laptop mình khuyên nên tải về trước sau khi cài sẽ cập nhật luôn nhé.
Trong quá trình cài nếu bạn cần kích hoạt office thì nhờ anh em giúp, rất đơn giản. Đảm bảo sẽ nhanh chóng khắc phục tình trạng chậm của bạn.
Rút kinh nghiệm từ vụ này, giờ mỗi lần cài lại máy cho bạn bè, người thân thì việc đầu tiên tôi làm là kiểm tra tình trạng BitLocker, hoặc cẩn thận hơn là sao lưu dữ liệu rồi mới cài lại Windows.

cvthang

Rìu Sắt
Hôm trước mình cài phần mềm cho máy thằng cháu mới mua, thấy máy chưa chia đĩa nên vào Winpe chia thì phát hiện Bitlocker, phải vào lại windows tắt mới chia được. Thực tế Bitlocker rất hữa ích với cơ quan, doanh nghiệp, chỉ người dùng thông thường mới không cần nó thôi.

assasin13890

Búa Đá Đôi
Bitlocker thì thường,nó sẽ auto bật bác ạ.Ngoài cách lưu lại dãy Key ra thì gần như ko còn cách nào để mở đc bitlocker đâu ạ. Nó kiểu là 1 dạng mã hoá dữ liệu ổ cứng để bảo toàn dữ liệu ấy ạ.Chia buồn cùng bác

khue57

Búa Gỗ Đôi
Máy mình cài lại rất nhiều lần rồi (Lần đầu bên mua cài Win và có hình như có key bitlocker-vì có File văn bản thông báo gì đó, sau đó tôi xoá đi cài lại và Ghost rất nhiều lần), nó Bitlocker trong BIOS chứ không phải trong Win .Vì khi Ghost song trong WinPE thay đổi kích thước các Partition được nhưng khi khởi động vào Win thì lúc đó không thể thay đổi các Partition được nữa (khoá cứng).

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Có lẽ nào anh microsoft đang muốn bảo vệ dữ liệu của người dùng. Nếu lỡ máy bị mất cắp, kẻ trộm cài lại win thì dữ liệu bị khóa?????
Còn cứ âm thầm bật bitlocker thì ớn quá.

Mọi người ơi có cách nào giuap em không ạ em không biết em bấm gì luôn tự nhiên nó bị vậy mà em kh biết mã khóa gì luôn aya🥺

assasin13890

Búa Đá Đôi
Đôi khi update Win xong nó auto bật. Nên mọi người cố gắng lưu ý tắt bitlocker ngay sau khi cài win. Tránh để nó auto rồi mới vỡ ra , thì ôi thôi xong

mt9290

Búa Gỗ
có tài khoản microsoft là lấy lại key đc ạ. mình bị dính 1 khách rồi, con học team, lỗi win không vào được, mò từ tk microsoft team là ra. nếu không đăng nhập bất kì tài khoản nào thì ko bị bật

chipsteps

Rìu Vàng
có tài khoản microsoft là lấy lại key đc ạ. mình bị dính 1 khách rồi, con học team, lỗi win không vào được, mò từ tk microsoft team là ra. nếu không đăng nhập bất kì tài khoản nào thì ko bị bật
đa phần các khách hàng phổ thông mua máy về dùng không có tk Mic bạn ạ! mà cái đó đó đc bật sẵn từ trước khi khách mua máy!

hackerry

Gà con
bitlocker ko có key thì ko có cách nào phá . Cái vấn đề ban đầu ở đây tại sao lại chuyển hệ điều hành ? Thứ 1 SSD cài đáng bao nhiêu đâu , thứ 2 clone win từ hdd sang ssd chạy win sẽ ko dc ổn định bằng cài mới .
dù là clone disk hay clone os thì data trên hdd phải còn nguyên , mọi thứ chưa ok thì ko bao giờ dc xóa chỗ data đó , kể cả win cũ .
Nhiều nhà sx laptop phải gọi là cực mất dạy khi ban đầu đã tự bật bitlocker , ng dùng ko hề dc cung cấp thông tin về key mà nó giấu đâu đó trong windows , ko hề có biểu tượng khóa trong computer để nhận dạng , trừ khi người dùng check setting bitlocker , tất nhiên là khi còn cái win đó thì có thể decrypt mà ko cần key.
Kỹ thuật làm cho khách non tay hoặc đại loại là quá tệ , mắc quá nhiều lỗi .
- ko kiểm tra tình trạng data có ở trạng thái lock ko , vì vô winPE sẽ thấy cái khóa bitlocker liền , chính vì winPE ko chứa mã key nên n mới hiện cái khóa .
-Cài mới hay chuyển os thì phải giữ nguyên windows trên HDD trc khi khách hàng hoặc bản thân xác nhận data hoàn toàn ok mới dc xóa bỏ . tôi đoán nếu chỉ clone win thì sau khi tay này clone xong là đã 1 nhát xóa luôn phân vùng win trên HDD luôn rồi , giờ vô win trên SSD thì đã thay đổi trạng thái partition , n ko hiện cái bitlocker mới lạ á :) Giờ vô setting tắt đi xem n đòi key ko , nếu ko thì clone lại win từ ssd sang hdd cũ , y như ban đầu , hy vọng có thể decrypt dc . Làm ăn bát nháo , bitlocker thì khỏi phá , phá dc anh MS thưởng tiền , ak còn thằng mất dạy sx con máy ấy , n âm thầm bật mà
em tháo ổ m2 trên máy hp envy ra cắm cái khác vô cài win
rồi cắm lại ổ cũ vô m2 box thì thấy nó bị lock
mò 1 hồi thì kiếm được key lock ổ C lưu trên tài khoản M$
còn ổ D thì không biết key lưu ở đâu luôn
hiện tại ổ m2 cũ vẫn như cũ, còn win và ổ D bị lock, lắp vào máy như cũ vẫn bị lock
có cách nào mở được không bác