Hỏi/ Thắc mắc - Ổ cứng bị khóa Bitlocker. Xin các cao nhân chỉ giúp! | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng bị khóa Bitlocker. Xin các cao nhân chỉ giúp!

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
bác vẫn vào Windows được đúng không? nếu vào được Windows tức là ổ C không bị khoá đúng không?
Windows đã được cài mới vào ổ SSD mới lắp bạn ạ.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Tôi nhắc nhở mọi người nhiều lần nhưng rất ít người để ý, phần vì mọi người cũng không biết nên không thực hiện. Chúng tôi có tài khoản Google và OneDrive lưu trữ miễn phí 1TB nhưng chỉ vài thầy giáo rành một chút công nghệ sử dụng thôi, còn nhiều người, nhất là các cô giáo thì chẳng bao giơ sử dụng cả.
Đơn giản nhất là HD anh em cứ sau 1 học kì thì nén lại gửi gáo án vào chính gmail của mình và OneDriver là ổn. Qua việc này sẽ thêm "động lực: cho anh em vậy!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
tôi cũng chưa xác thực dc việc mua máy thì kỹ thuật ban đầu có thao tác login lúc oobe hay ko vì tôi đã gặp vài máy bật bitlocker ban đầu , nhưng hình như là ng dùng ko hề login tk ms . Nguy hiểm ở chỗ ng dùng ko hề biết , và nếu windows gặp sự cố và ko truy cập dc win là coi như bay dữ liệu . chắc phải có cơ hội trải nghiệm máy zin đét mới rõ dc vụ này

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
tôi cũng chưa xác thực dc việc mua máy thì kỹ thuật ban đầu có thao tác login lúc oobe hay ko vì tôi đã gặp vài máy bật bitlocker ban đầu , nhưng hình như là ng dùng ko hề login tk ms . Nguy hiểm ở chỗ ng dùng ko hề biết , và nếu windows gặp sự cố và ko truy cập dc win là coi như bay dữ liệu . chắc phải có cơ hội trải nghiệm máy zin đét mới rõ dc vụ này
Gần đây, tôi có dùng 1 laptop Dell và khi vào Win PE tính backup hệ thống thì thấy tất cả ổ cứng đều bị bitlocker khóa cứng dù trước đó tôi không hề bật bitlocker. Phải vào lại chính bản windows 10 đó mà tắt đi mới sao lưu hệ thống được. Như vậy nguyên nhân có thể do chính sách của MS và Dell nhưng làm khổ người dùng. Bitlocker ổ đĩa nếu không có key thì bó tay nhưng vẫn format ổ đĩa bình thường (mất hết dữ liệu).
Các bạn thử tham khảo cách của các bạn trên hay ở đây xem có dược không?

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Đối với trường hợp đồng nghiệp của mình, khi mới mua máy về thì bên tgdd cài win trước và không chia ra phân cũng nào. Chủ nhân mới vào diskmanager trên win để chia 3 phân vùng. C D E(chứng tỏ lúc này chưa bị khóa). khi lão chia xong thì thấy ổ C hơi ít nên muốn chia thêm thì không chia được(lúc này ổ D, E bị khóa, ổ C không bị). Lão gọi nhờ mình, mình dùng minitool xem tình trạng ổ đĩa và quyết định cầu cứu các anh em trên vnz, mình biết táy máy là ôm sầu liền.
Sau khi các bạn vnz tư vấn, mình đã mở khóa và chia lại cho lão... nhưng không đòi được thùng bia... do dịch bệnh. Hic hic.

Sửa lần cuối:

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Cho mình hỏi, nếu mua máy, nó có sẵn cái bitlocker này, thì mình cài lại win là nó mất không, vì mình thấy máy thằng em nó hiện ổ khoá các ổ đĩa khi mở bằng win PE

khue57

Búa Gỗ Đôi
Tôi có nhờ con tôi mua 1 máy NUC tại memoryzone, họ cũng không hiểu sao khi cài win giúp, lại cũng Bitlocker luôn cả 2 đĩa cứng SSD và HDD của tôi. Khi thấy máy mới I5 thế hệ 11 và ổ đĩa SSD mà khởi động và làm việc quá chậm nên mới tìm hiểu nguyên nhân mà 1 trong nguyên nhân là là họ đã "bật" Bitlocker ngay từ BIOS của máy ( chậm còn do Driver của Win chứ không phải của các hãng,bản cài chắc là bản Ghost).Họ "bật" bitlocker chẳng hiểu với mục đích gì! Còn việc ráp máy và cài Win hiện nay cũng rất đơn giản không biết con tôi có nhờ họ không nữa!
Hình như xoá Win cài lại tôi "hình như" có thấy có thông báo về 1 key gì đó (nghĩ là key của Win vì cả 2 ổ đĩa đều mua mới).
Như vậy không chỉ Bitlocker bằng Win mà còn có chế độ Bitlocker bằng "bật -tắt" ngay trong BIOS.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cho mình hỏi, nếu mua máy, nó có sẵn cái bitlocker này, thì mình cài lại win là nó mất không, vì mình thấy máy thằng em nó hiện ổ khoá các ổ đĩa khi mở bằng win PE
Mất ổ C thôi , bạn muốn mất hẳn n trên các phân vùng khác thì chấp nhận format ổ đã bật

khue57

Búa Gỗ Đôi
Nó cấu hình trong BIOS (bật-tắt hay luôn bật) thì mình chưa tìm hiểu sâu,máy NUC mình mới mua cũng vậy - cài mới lại Win cũng vẫn bị Bitlocker nên máy chạy chậm lắm (chắc mã hoá và giải mã khi đọc -ghi chăng).

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Đối với trường hợp đồng nghiệp của mình, khi mới mua máy về thì bên tgdd cài win trước và không chia ra phân cũng nào. Chủ nhân mới vào diskmanager trên win để chia 3 phân vùng. C D E(chứng tỏ lúc này chưa bị khóa). khi lão chia xong thì thấy ổ C hơi ít nên muốn chia thêm thì không chia được(lúc này ổ D, E bị khóa, ổ C không bị). Lão gọi nhờ mình, mình dùng minitool xem tình trạng ổ đĩa và quyết định cầu cứu các anh em trên vnz, mình biết táy máy là ôm sầu liền.
Sau khi các bạn vnz tư vấn, mình đã mở khóa và chia lại cho lão... nhưng không đòi được thùng bia... do dịch bệnh. Hic hic.
Bạn đợi hết dịch rồi kều đồng nghiệp đi làm chầu bia là vui thôi. Tiếc là đồng nghiệp tôi lại không bảo gì tôi mà tự đem máy đi lắp thêm SSD và cháu KTV cài Windows vào SSD mới (chắc là ghost thôi) làm ổ HDD bị Bitlocker khóa, tôi mới biết nên cố tìm cách giúp mà chưa được nên lên đây nhờ mọi người cho hướng xử lý. Song đến giờ có thể nói 99,9% là format lại ổ và chịu mất dữ liệu thôi.

dungltcd

Lạt Ma
Cái này là tính năng BitLocker Automatic Device Encryption thường được bật sẵn trên bản Windows 10, 11 Home (single language) cho các máy tính đủ ĐK (SSD, Secure boot, TPM2, UEFI, DMA). Trên bản Pro hoặc Enterprise không có automatic, phải bật thủ công.
Bản Home thường bắt buộc phải nhập MS Account thì phải (Không nhớ chính xác).
Khi máy tự động chạy tính năng này thì có một cảnh báo hiện ra, Recovery Key chỉ có thể lưu trên 2 nơi, hoặc MS account hoặc trên removable disk.
Tính năng này là tính năng của Windows do đó nó chỉ có khi quá trình cài Win được hoàn thành, không phải là do BIOS, hay do Dell hay HP ...
Để ngăn không cho tính năng này nó tự động chạy trên bản Home cho các máy đủ ĐK thì dùng khóa sau.

Mã:
reg add "HKLM\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\BitLocker" /v PreventDeviceEncryption /t REG_DWORD /d 1 /f

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cài mới thì Windows chạy bình thường bạn ạ. Chỉ có điều là 3 phân vùng dữ liệu ở ổ HDD cũ bị khóa bởi Bitlocker.
bác nói rõ là hệ điều hành ở ổ HDD cũ còn chạy được không tức là boot vào Windows bình thường và ổ C không bị khóa đúng không? ổ SDD là cài mới hệ điều hành hay sao? theo đúng KTV thường sẽ clone hệ điều hành chứ cài mới sẽ mất thời gian nhiều thứ.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Tôi thấy hơi vô lý để xóa được ổ C của HDD thì chỉ có thể format bằng dos mới không thấy bitlocker thôi. Nếu format ổ C của HDD bằng winPE hay Winows mới cài thì sẽ thấy bitlocker như thế KTV sẽ dừng lại chứ không format ổ C HDD nữa. Tôi thấy HDD bị bitlocker kể cả ổ C HDD như thế ổ C HDD chưa bị phá hủy. Vậy cứ lắp HDD thôi bỏ SSD ra xem có chạy được windows không. Pass bitlocker thường ghi vào documents của máy.
Đa số máy DEL hay bị bitlocker lắm. Tháng trước đi mua hộ 3 cái del đều bị bitlocker cả

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
bác nói rõ là hệ điều hành ở ổ HDD cũ còn chạy được không tức là boot vào Windows bình thường và ổ C không bị khóa đúng không? ổ SDD là cài mới hệ điều hành hay sao? theo đúng KTV thường sẽ clone hệ điều hành chứ cài mới sẽ mất thời gian nhiều thứ.
Khi tôi được đồng nghiệp nhờ xem thì Windows 10 đã cài đặt và chạy trên SSD, các phân vùng trên HDD cũ bị khóa. HĐH không chạy trên HDD cũ nữa.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Tôi thấy hơi vô lý để xóa được ổ C của HDD thì chỉ có thể format bằng dos mới không thấy bitlocker thôi. Nếu format ổ C của HDD bằng winPE hay Winows mới cài thì sẽ thấy bitlocker như thế KTV sẽ dừng lại chứ không format ổ C HDD nữa. Tôi thấy HDD bị bitlocker kể cả ổ C HDD như thế ổ C HDD chưa bị phá hủy. Vậy cứ lắp HDD thôi bỏ SSD ra xem có chạy được windows không. Pass bitlocker thường ghi vào documents của máy.
Đa số máy DEL hay bị bitlocker lắm. Tháng trước đi mua hộ 3 cái del đều bị bitlocker cả
Tôi đã thử, không được nữa bạn. Vì không được nên mới lên diễn đàn hỏi. Giờ theo bạn có cách nào phá Bitlocker không?

guest11

Rìu Chiến Chấm
Phá Bitlocker được nhưng mất dữ liệu.
Nếu chịu mất dữ liệu tại các phân vùng bị bitlocker khóa, thì thử cách này.

Nên đọc kỹ trước khi làm (dùng google dịch)

khue57

Búa Gỗ Đôi
Máy tôi lúc đầu đưa về do của hàng cài Win thấy máy chậm quá (so với cấu hình) mày mò mới vào Win PE mới té ngửa là bị Bitlocker cả 2 ổ đĩa luôn (có lẽ chậm 1 phần vì lẽ mã hoá-giải mã chăng),những tưởng xoá đi cài lại mà mình không bật Bitlocker thì không sao (trong Win),nhưng vẫn bị bitlocker khi vào Win PE mới thấy.Tìm hiểu hoá ra là nó được đặt (bật ) trong BIOS nên cũng chưa có điều kiện tìm hiểu.