Hỏi/ Thắc mắc - Ổ cứng bị khóa Bitlocker. Xin các cao nhân chỉ giúp! | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng bị khóa Bitlocker. Xin các cao nhân chỉ giúp!

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Quan trọng là cần phá khóa để lấy lại dữ liệu bạn ơi! Còn nếu mất dữ liệu thì tôi nghĩ có thể format ổ.
Phá Bitlocker được nhưng mất dữ liệu.
Nếu chịu mất dữ liệu tại các phân vùng bị bitlocker khóa, thì thử cách này.

Nên đọc kỹ trước khi làm (dùng google dịch)

cloney173741

Gà con
Ca này khó rồi bạn. Thông thường mấy máy cài sẵn win bản quyền (nhất là Windows 10 Home) hay bật cái Bitlocker lắm. Vì thế muốn cài lại win thì nên unlock nó trước rồi làm gì thì làm.
Trường hợp của bạn có 2 hướng:
- Nếu ổ cứng cũ chưa xóa win: boot vào ổ cứng cũ rồi unlock nó đi.
- Nếu ổ cứng cũ đã xóa win: thử chuyển ngược hệ điều hành về ổ cứng cũ rồi boot mỗi ổ cứng cũ, nếu không được thì thử tìm khóa trên acc microsoft đã đăng nhập với máy.

Ko đc nữa thì xin chia buồn với bạn vậy...

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
bitlocker ko có key thì ko có cách nào phá . Cái vấn đề ban đầu ở đây tại sao lại chuyển hệ điều hành ? Thứ 1 SSD cài đáng bao nhiêu đâu , thứ 2 clone win từ hdd sang ssd chạy win sẽ ko dc ổn định bằng cài mới .
dù là clone disk hay clone os thì data trên hdd phải còn nguyên , mọi thứ chưa ok thì ko bao giờ dc xóa chỗ data đó , kể cả win cũ .
Nhiều nhà sx laptop phải gọi là cực mất dạy khi ban đầu đã tự bật bitlocker , ng dùng ko hề dc cung cấp thông tin về key mà nó giấu đâu đó trong windows , ko hề có biểu tượng khóa trong computer để nhận dạng , trừ khi người dùng check setting bitlocker , tất nhiên là khi còn cái win đó thì có thể decrypt mà ko cần key.
Kỹ thuật làm cho khách non tay hoặc đại loại là quá tệ , mắc quá nhiều lỗi .
- ko kiểm tra tình trạng data có ở trạng thái lock ko , vì vô winPE sẽ thấy cái khóa bitlocker liền , chính vì winPE ko chứa mã key nên n mới hiện cái khóa .
-Cài mới hay chuyển os thì phải giữ nguyên windows trên HDD trc khi khách hàng hoặc bản thân xác nhận data hoàn toàn ok mới dc xóa bỏ . tôi đoán nếu chỉ clone win thì sau khi tay này clone xong là đã 1 nhát xóa luôn phân vùng win trên HDD luôn rồi , giờ vô win trên SSD thì đã thay đổi trạng thái partition , n ko hiện cái bitlocker mới lạ á :) Giờ vô setting tắt đi xem n đòi key ko , nếu ko thì clone lại win từ ssd sang hdd cũ , y như ban đầu , hy vọng có thể decrypt dc . Làm ăn bát nháo , bitlocker thì khỏi phá , phá dc anh MS thưởng tiền , ak còn thằng mất dạy sx con máy ấy , n âm thầm bật mà

Bạn nói đúng ý tôi này, nhưng khả năng cao bạn kỹ thuật tay nghề còn khá non hoặc bạn không chuyên về phần mềm cho lắm, với lại mấy cái máy Dell bây giờ cũng hay dính vụ tự có Bitlocker dạng này, có mấy lần nhờ hãng vào hỗ trợ, họ toàn phải thao tác tắt trước rồi mới làm.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
tôi cũng chưa xác thực dc việc mua máy thì kỹ thuật ban đầu có thao tác login lúc oobe hay ko vì tôi đã gặp vài máy bật bitlocker ban đầu , nhưng hình như là ng dùng ko hề login tk ms . Nguy hiểm ở chỗ ng dùng ko hề biết , và nếu windows gặp sự cố và ko truy cập dc win là coi như bay dữ liệu . chắc phải có cơ hội trải nghiệm máy zin đét mới rõ dc vụ này

Công ty mình vừa nhập 1 số dòng Dell mới, theo hãng nói thì không tự bật Bitlocker khi xuất xưởng, nhưng không hiểu sao khi vào WinPE sẽ thấy báo Bitlocker, chỉ cần vô ý là ăn hành ngay, theo kinh nghiệm thì việc đầu tiên của tôi khi mua máy Dell là phải off liền cái Secure Boot và check cái Bitlocker trong PE.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Ca này khó rồi bạn. Thông thường mấy máy cài sẵn win bản quyền (nhất là Windows 10 Home) hay bật cái Bitlocker lắm. Vì thế muốn cài lại win thì nên unlock nó trước rồi làm gì thì làm.
Trường hợp của bạn có 2 hướng:
- Nếu ổ cứng cũ chưa xóa win: boot vào ổ cứng cũ rồi unlock nó đi.
- Nếu ổ cứng cũ đã xóa win: thử chuyển ngược hệ điều hành về ổ cứng cũ rồi boot mỗi ổ cứng cũ, nếu không được thì thử tìm khóa trên acc microsoft đã đăng nhập với máy.

Ko đc nữa thì xin chia buồn với bạn vậy...
Hôm nay, đồng nghiệp của tôi gọi cho KTV, cháu nó xin lỗi vì không có cách nào cả. Đồng nghiệp xác định mất dữ liệu, cũng chẳng biết bắt đền làm sao.

cloney173741

Gà con
Hôm nay, đồng nghiệp của tôi gọi cho KTV, cháu nó xin lỗi vì không có cách nào cả. Đồng nghiệp xác định mất dữ liệu, cũng chẳng biết bắt đền làm sao.
Thôi thì từ đây rút kinh nghiệm: nên sao lưu dữ liệu trước khi sửa hay thay cái gì đó. Phòng bệnh hơn chữa bệnh. Chứ như trường hợp của bạn nhiều khi có tiền cũng chịu chứ không biết như thế nào.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nói chung nếu dữ liệu ko thực sự ko ảnh hưởng lớn tới chủ máy , có thể là sưu tầm hay kỹ niệm thì thôi cũng đành thôi bác ạ , chứ bây giờ có đè bạn ấy ra đền cũng ko lấy lại dc , nhưng nên nói rõ với bạn ấy rằng hãy lấy đây là bài học cho sự thiếu thận trọng về dữ liệu , dữ liệu có những thứ còn đắt giá cả trăm cả ngàn lần cái máy , dữ liệu doanh nghiệp chẳng hạn , nếu vớ cái máy nào có vài bitcoin nữa thì tiền đâu đền.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Để ngăn không cho tính năng này nó tự động chạy trên bản Home cho các máy đủ ĐK thì dùng khóa sau.

Mã:
reg add "HKLM\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\BitLocker" /v PreventDeviceEncryption /t REG_DWORD /d 1 /f
Dùng cái khóa trên để ngăn BitLocker Automatic Device Encryption sau khi Boot vào Windows thì hiểu.
Vấn đề đăt ra là: Trên máy mới mua về > Quá trình cài Windows Home SL đang diễn ra thì dùng cách nào để tạo được khóa đó, và tạo vào thời điểm nào của tiến trình cài đặt.
Rất mong bạn @dungltcd chia sẻ thêm.

dungltcd

Lạt Ma
Dùng cái khóa trên để ngăn BitLocker Automatic Device Encryption sau khi Boot vào Windows thì hiểu.
Vấn đề đăt ra là: Trên máy mới mua về > Quá trình cài Windows Home SL đang diễn ra thì dùng cách nào để tạo được khóa đó, và tạo vào thời điểm nào của tiến trình cài đặt.
Rất mong bạn @dungltcd chia sẻ thêm.
Sau khi install xong kết thúc OOBE, vào Windows thì chạy cái đó trong CMD(admin) luôn bác.
và có một điều là cái BitLocker Automatic Device Encryption (BADE)nó chỉ Automactic ở các máy đủ ĐK (SSD, TPM2, DMA, secure boot), cho nên với trường hợp của chủ topic là lúc đầu máy ở HDD thì cái BADE nó chưa chạy, khi thay bằng ổ SSD thì bắt đầu mới kích hoạt cái BADE.
Một lưu ý khác là cái BADE này nó chạy ngầm khi máy ở chế độ Standby (modern standby) , nên người dùng ko biết.

cloney173741

Gà con
BitLocker trong Windows 10 Home (hoặc Home SL) có thể tắt thông qua mục Update & Security trong Windows Settings.

Source: Windows Central

P/s: Không có ý gì đâu, nhưng nên hướng dẫn những cái mà người dùng không chuyên vẫn có thể thực hiện được.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Sau khi install xong kết thúc OOBE, vào Windows thì chạy cái đó trong CMD(admin) luôn bác.
và có một điều là cái BitLocker Automatic Device Encryption (BADE)nó chỉ Automactic ở các máy đủ ĐK (SSD, TPM2, DMA, secure boot), cho nên với trường hợp của chủ topic là lúc đầu máy ở HDD thì cái BADE nó chưa chạy, khi thay bằng ổ SSD thì bắt đầu mới kích hoạt cái BADE.
Một lưu ý khác là cái BADE này nó chạy ngầm khi máy ở chế độ Standby (modern standby) , nên người dùng ko biết.
Nếu nó tự bật trạng thái bitlocker thì nghĩa là bản thân windows lúc đó sẽ nắm giữ key , sẽ quay về trường hợp ẩn bitlocker và các ổ DATA sẽ ko hòi password , và n đã đòi password , vậy cách làm như vậy có phải là dở ko

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Coi như rút kinh nghiệm thôi, thời đại công nghệ và trộm cắp đầy đường, biết đâu không gặp dụ này thì cũng gặp tình huống khác, luôn phải có phương án dự phòng với mọi trường hợp xấu nhất, nhắm mắt mà lưu dữ liệu cần thiết trong máy thì kết quả cũng có ngày gặp nạn thôi bạn.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu nó tự bật trạng thái bitlocker thì nghĩa là bản thân windows lúc đó sẽ nắm giữ key , sẽ quay về trường hợp ẩn bitlocker và các ổ DATA sẽ ko hòi password , và n đã đòi password , vậy cách làm như vậy có phải là dở ko

Chế độ này giống như Windows muốn hạn chế bị rò rỉ dữ liệu của khách hàng ra ngoài, hay lỡ có bị tin tặc tấn công thì cũng có giải phảp phòng thủ sẵn trong máy, nhưng gặp người không rành hoặc chưa có kinh nghiệm thật sự nó là 1 điều rất đau đầu.

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
BitLocker trong Windows 10 Home (hoặc Home SL) có thể tắt thông qua mục Update & Security trong Windows Settings.
Xem phần đính kèm 30978
Source: Windows Central

P/s: Không có ý gì đâu, nhưng nên hướng dẫn những cái mà người dùng không chuyên vẫn có thể thực hiện được.

Đúng là mỗi lần nhờ hãng vào hỗ trợ thì họ điều tắt cái này đầu tiên.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chế độ này giống như Windows muốn hạn chế bị rò rỉ dữ liệu của khách hàng ra ngoài, hay lỡ có bị tin tặc tất công thì cũng có giải phảp phòng thủ sẵn trong máy, nhưng gặp người không rành hoặc chưa có kinh nghiệm thật sự nó là 1 điều rất đau đầu.
Đúng ra là đau đầu với đại đa số ấy chứ.
Tôi cũng vọc vạch cứng - mềm, cài đặt Windows trên máy cũ - mới vài chục năm nay, thế mà thấy vụ này cũng nhức đầu lắm lắm.
Bây giờ gặp máy mới HP, Dell Intel Gen 10, 11 luôn kèm Home SL là rét rét, nhát tay lắm.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Đúng ra là đau đầu với đại đa số ấy chứ.
Tôi cũng vọc vạch cứng - mềm, cài đặt Windows trên máy cũ - mới vài chục năm nay, thế mà thấy vụ này cũng nhức đầu lắm lắm.
Bây giờ gặp máy mới HP, Dell Intel Gen 10, 11 luôn kèm Home SL là rét rét, nhát tay lắm.
Công nghệ đi quá nhanh, nếu muốn không tụt hậu về phía sau thì bắt buộc phải luôn chịu khó cập nhật về thông tin, mình cũng làm trong nghề gọi là kỳ cựu, nhưng công nghệ mà ít va chạm hoặc không có cơ hội đụng tới những dòng máy mới thì sẽ bị bỏ lại ngay, trước vào làm trong hãng được thời gian mới thấy có nhiều thứ bản thân mình quá cổ lỗ sỉ :(

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Công nghệ đi quá nhanh, nếu muốn không tụt hậu về phía sau thì bắt buộc phải luôn chịu khó cập nhật về thông tin, mình cũng làm trong nghề gọi là kỳ cựu, nhưng công nghệ mà ít va chạm hoặc không có cơ hội đụng tới những dòng máy mới thì sẽ bị bỏ lại ngay, trước vào làm trong hãng được thời gian mới thấy có nhiều thứ bản thân mình quá cổ lỗ sỉ :(
Vậy là phải luôn chịu khó cập nhật về thông tin và phải có môi trường làm việc .... nữa

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Mình dân tay ngang thích vọc vạch, chứ có tí kiến thức đào tạo nào đâu.
Chỉ là thích, thời 1990-2000 thì lê lết hết các phòng máy coi cọp.
Sau này thì lê la VNZ, QTM, TGTH...giờ thấy mấy bug này rét lắm.
Chỉ là sợ ham vui lại mang họa vì sau này nhiều lỗi nhức đầu quá.

Xin chia buồn với bạn của bác @tiendatnlb!

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tất nhiên phải dính phốt mới biết dc , cái vụ tự có bitlocker này t gặp phải 2 năm trc rồi , mang máng là cpu đầu 8 mặc định win10 đã có rồi .
Mà lâu nay n vốn lấy máy về là dell hết phân vùng , cài pro cho đầy đủ , dùng home thiếu gpedit này nọ , sau sửa j fix bằng răng , up sang bản ltsc hoặc pro luôn .
Phải nói là lỗi win mà fix ko dc là xác định đứt hết data , vô winpe muốn fix boot cũng ko fix dc vì ổ win n cũng khóa nốt , vui