Hỏi/ Thắc mắc - Ổ C bị phân vùng thành nhiều ổ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ C bị phân vùng thành nhiều ổ

kien174

Gà con
Các bác giúp em với, nay vào Manage mới thấy ổ C của con laptop của em bị phân vùng như thế này. Mà kick chuột phải vào các phần phân vùng thì chỉ hiện mỗi chữ Help. Có cách nào khắc phục tình trạng trên ko? Giúp em với mấy bác

malemkhoang

Rìu Chiến
Các đĩa vật lý cứng (HDD) hoặc rắn (SSD)
trong hệ thống HĐH Windows
được đánh số từ 0.
Tôi tập trung vào "Disk 0".
Đĩa này được phân vùng theo khuôn dạng MBR (đáng tiếc là không phải UEFI).
Nó gồm có:

Phân vùng "System Reserved": bị ẩn, định dạng quản lý tệp tin NTFS,
dùng để khởi động ban đầu, trước khi Windows được tải lên.

Phân vùng "(C : )": chứa Windows và các thứ khác.

Phân vùng còn lại (gồm 2 phân vùng): bị ẩn,
chứa nội dung để khôi phục lại máy về trạng thái như khi xuất xưởng.

Để "khắc phục được tình trạng trên", có các phương án sau:
P1. Xóa tất cả các phân vùng không phải là "(C : )", stop;
P2. Làm như P1, sau đó ghép vào "(C : )";
P3. Làm như P1, sau đó tạo phân vùng mới, Format theo một định dạng quản lý tệp tin nào đó và đưa vào sử dụng;
Phần mềm để thực hiện các phương án trên: MiniTool Partition Wizard (trong các đĩa cứu hộ).

hoangph72

Rìu Vàng Đôi
Đây là các phân vùng hệ thống chiếm dung lượng nhỏ và ở trạng thái ẩn chứa các file boot, xoá hoặc gộp phân vùng này là không boot vào windows được, còn lại là phân vùng phục hồi khi bị lỗi. Bạn cứ để vậy dùng bình thường không ảnh hưởng gì nhé.

malemkhoang

Rìu Chiến
Đây là các phân vùng hệ thống chiếm dung lượng nhỏ và ở trạng thái ẩn chứa các file boot, xoá hoặc gộp phân vùng này là không boot vào windows được, còn lại là phân vùng phục hồi khi bị lỗi. Bạn cứ để vậy dùng bình thường không ảnh hưởng gì nhé.
==========

Chỉ cần đọc thần chú "Vừng ơi mở ra" là nó lại khởi động được ngay thôi bạn nhé.

hoangph72

Rìu Vàng Đôi
Recovery Partition: Phân vùng này sẽ giúp bạn khôi phục hệ thống nếu phân vùng chính bị hỏng.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Phân vùng 1 là phân vùng system recovery, đây là phân vùng hệ thống, được tạo ra ở lần cài đặt windows (hoặc linux) đầu tiên. Phân vùng này liên quan đến boot vào hệ thống, xoá hoặc thay đổi là không vào được Windows. Mình đoán máy bạn lúc đầu cài win 7.
Các phân vùng 3, 4 là do bạn cài /nâng cấp các bản windows tiếp theo vào cùng ổ C, theo yêu cầu của bản win (nhân) nó không thể tái sử dụng nên tạo ra các phân vùng Recovey tiếp theo để sử dụng cho nó. Khi bạn nâng cấp Windows bạn sẽ ko thấy nó tạo phân vùng này. Khi cài đè hoặc cài mới hệ thống sẽ đưa thông báo.
Nhìn phân vùng 3 mình đoán bạn nâng lên Windows 10 ver 1903.
Lí do là như vậy. Để dùng không ảnh hưởng, nhưng tốn khoảng 800MB. Bạn muốn mất thì theo mình bạn cài mới lại Win, đến đoạn lựa chọn phân vùng thì custom, xoá hết các phân vùng 1, 2, 3, 4 rồi tạo mới New, sau đó hệ thống sẽ tạo 1 phân vùng System recovery và 1 phân dùng ổ C.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xem qua thấy nhiều bác mỗi người 1 cmt , mà ông thớt online ko hề có 1 xác nhận nào cả, tôi ko có thiện cảm với người như thế

CMT dưới đây chỉ nhắm đến người bình luận

Muốn cho ổ cứng cài win chỉ có duy nhất 1 Ổ C , hoàn toàn ko có 1 ổ nào khác hiện diện ở disk management , boot legacy thì làm như sau :

Dùng công cụ của hảng thứ 3 Tạo 1 ổ ( part ) gọi là C tên thì đặt cho cái gì cũng được , nhưng khuyến nghị nên đặt là WIN xxx gì gì đó , KO sao ko đặt tên cũng ko chết ông tây bà đầm nào cả , mà cũng ko chết vinamic đâu .

Tạo mới , định dạng (đặt tên) , set active . Cài win chọn cái ổ đó sau khi cài xong thì chỉ có duy nhất 1 Ổ C

Còn việc của ông thớt thì cứ để vậy mà dùng , ko bày biện lung tung , làm ko đúng thì hỏng xôi hổng chè .
Nôm na win chạy được nó cần có system và boot (đáp ứng 2 cái đó ) ko lỗi thì vào dedktop thôi

Còn lại các thứ bựa do lúc cài or nâng cấp phát sinh đều có thể delete sạch , cài soft cần dùng cho đủ . Khuyến cáo chỉ cài cái nào ko thể dùng portable
Dọn rác chống phân mảnh nếu là HDD , sau đó dùng công cụ tạo 1 bản GHO (backup) win

thanh2h

Búa Đá Đôi
Phân vùng 1 là phân vùng system recovery, đây là phân vùng hệ thống, được tạo ra ở lần cài đặt windows (hoặc linux) đầu tiên. Phân vùng này liên quan đến boot vào hệ thống, xoá hoặc thay đổi là không vào được Windows. Mình đoán máy bạn lúc đầu cài win 7.
Các phân vùng 3, 4 là do bạn cài /nâng cấp các bản windows tiếp theo vào cùng ổ C, theo yêu cầu của bản win (nhân) nó không thể tái sử dụng nên tạo ra các phân vùng Recovey tiếp theo để sử dụng cho nó. Khi bạn nâng cấp Windows bạn sẽ ko thấy nó tạo phân vùng này. Khi cài đè hoặc cài mới hệ thống sẽ đưa thông báo.
Nhìn phân vùng 3 mình đoán bạn nâng lên Windows 10 ver 1903.
Lí do là như vậy. Để dùng không ảnh hưởng, nhưng tốn khoảng 800MB. Bạn muốn mất thì theo mình bạn cài mới lại Win, đến đoạn lựa chọn phân vùng thì custom, xoá hết các phân vùng 1, 2, 3, 4 rồi tạo mới New, sau đó hệ thống sẽ tạo 1 phân vùng System recovery và 1 phân dùng ổ C.

Bạn giải thích rất chuẩn.