Ổ C bị mất một nửa dung lượng sau khi Ghost | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Ổ C bị mất một nửa dung lượng sau khi Ghost

LUANNA1

Búa Gỗ
Mình mới ghost lại bản win 11 tải trên mạng, nhưng khởi động vào win,
Screenshot 2023-12-26 110012.png
ổ C của mình 128 gb, bây giờ chỉ còn 59,8 Gb.
Có cách nào lấy lại 50 GB bị mất không nhỉ, xót quá.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ý bạn đó là SSD tổng 128 GB, cài Win xong thấy ổ đó đang là 26.7 GB / 59.8 GB, phần còn lại bị shrink (split) và ẩn (hoặc chưa định dạng) nên bạn đó muốn mọi người chỉ cách extend (join) lại đó bác
À tôi ko xem kỷ , thành thật xin lỗi , cài này thì có thể mở disk manage or dùng phần mềm mini tool , or aomei , tóm lại với ứng dụng quản lý disk thì sẽ làm được thôi

LUANNA1

Búa Gỗ
Mình làm được rồi các bác à, chỉ cần dùng MiniTool Partition Wizard, ghép nó vô ổ C là được. Ko hiểu tại sao nó bị cắt mất đi, nhưng làm cũng đơn giản. Làm trực tiếp trên window dc.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Mình mới ghost lại bản win 11 tải trên mạng, nhưng khởi động vào win, Xem phần đính kèm 54813ổ C của mình 128 gb, bây giờ chỉ còn 59,8 Gb.
thì chủ làm file ghost chỉ chia ổ C có 59,8GB nên bác ghost cỡ nào cũng chỉ 59,8GB thôi

baoenzo

Búa Đá Đôi
mình cũng bị như chủ thớt. Mình có tự tạo một bản ghost .tib bằng acronis true image. File ghost khi bung ra tầm 30gb. Còn lại gần 200gb nó ẩn đi mất. Có cách nào lúc bung ghost nó k ẩn phân vùng không các bác

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mình mới ghost lại bản win 11 tải trên mạng, nhưng khởi động vào win, Xem phần đính kèm 54813ổ C của mình 128 gb, bây giờ chỉ còn 59,8 Gb.
1. Bạn để ổ C hơi ít dung lượng. Thường cũng phải để 80-100 GB cho em nó thoải mái tí.
2. Nên học hỏi để tự cài lấy Windows cho ổn định và an toàn. Back up có nhiều phần mềm tốt hơn ghost nhiều, nên nói không với One key ghost.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
1. Bạn để ổ C hơi ít dung lượng. Thường cũng phải để 80-100 GB cho em nó thoải mái tí.
2. Nên học hỏi để tự cài lấy Windows cho ổn định và an toàn. Back up có nhiều phần mềm tốt hơn ghost nhiều, nên nói không với One key ghost.
Tôi thì chưa bao giờ sử ghost được chia sẻ, kể từ những năm 2000 khi bắt đầu dùng máy tính với Windows 2000, rồi Windows XP và tới giờ. Máy tính sẽ hoạt động ổn định nhất khi bạn cài Windows sạch với file ISO tải trực tiếp từ Microsoft, và chịu khó cài các soft theo nhu cầu. Cài xong xuôi có thể tạo điểm khôi phục (System Restore), khi máy lỗi chỉ cần Restore lại là được. Nếu bạn muốn, có thể dùng phần mềm để tạo file sao lưu hệ thống (ghost) cho chính máy của mình để có thể bung lại khi cần (khi còn dùng Winodws XP tôi cũng đã làm vậy, sử dụng Norton ghost). Mỗi máy tính có cấu hình phần cứng khác nhau, dùng chung file ghost được chia sẻ sẽ không hoàn toàn tương thích nên có thể lỗi.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Các tool khác mình ko rõ còn mình dùng true image thì đến đoạn chọn phân vùng C thì kéo giãn hết dung lượng của phân vùng chọn , mặc định n chỉ lấy đúng dung lượng phân vùng gốc khi tạo backup. Ai chót bung rồi thì dùng tool quản lí phân vùng resize từ Unallocated liền kề thôi

Boss9x

Búa Gỗ
Vào disk management xem thì mới biết phần còn lại nằm ở đâu, khả năng vẫn còn 1 phân vùng nữa chưa được mở

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Tôi thì chưa bao giờ sử ghost được chia sẻ, kể từ những năm 2000 khi bắt đầu dùng máy tính với Windows 2000, rồi Windows XP và tới giờ. Máy tính sẽ hoạt động ổn định nhất khi bạn cài Windows sạch với file ISO tải trực tiếp từ Microsoft, và chịu khó cài các soft theo nhu cầu. Cài xong xuôi có thể tạo điểm khôi phục (System Restore), khi máy lỗi chỉ cần Restore lại là được. Nếu bạn muốn, có thể dùng phần mềm để tạo file sao lưu hệ thống (ghost) cho chính máy của mình để có thể bung lại khi cần (khi còn dùng Winodws XP tôi cũng đã làm vậy, sử dụng Norton ghost). Mỗi máy tính có cấu hình phần cứng khác nhau, dùng chung file ghost được chia sẻ sẽ không hoàn toàn tương thích nên có thể lỗi.
Cái vụ System Restore này hồi xưa tôi cũng có vọc nhưng có lần Windows lỗi tính Restore thì cũng lỗi nốt. Về sau cứ Acronic True Imager và gần đây cứ Macrium Reflect mà dùng, rất được việc. Ghost là "em của ngày xưa", giờ mấy ai dùng nữa vì tốc độ, chất lượng đều thua xa ATI, Macrium Reflect, R-Drive Image,....

ruoitrau

Búa Đá Đôi
Bạn dùng EaseUS Partition Master để chỉnh lại phân vùng. Cái này là do người tạo file ảnh Image windows thôi bạn.

khue57

Búa Gỗ Đôi
mình cũng bị như chủ thớt. Mình có tự tạo một bản ghost .tib bằng acronis true image. File ghost khi bung ra tầm 30gb. Còn lại gần 200gb nó ẩn đi mất. Có cách nào lúc bung ghost nó k ẩn phân vùng không các bác
Đơn giản: khi bạn đang ở Win PE dùng phần mềm quản lý các partition kéo dãn (ổ C) nó ra cho hết dung lượng của đĩa - Nếu vào luôn Win 10-11 nhiều khi không thực hiện được việc kéo dãn cho hết dung lượng đĩa (vướng bitlocker- lúc này các partition chỉ đúng bằng dung lượng các partition của bản ghost mà thôi)