Nuôi trẻ sơ sinh theo phương pháp khoa học này có đúng không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nuôi trẻ sơ sinh theo phương pháp khoa học này có đúng không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào các bạn, tình cờ tôi nghe được từ một người bạn, bạn nói bây giờ ở Việt Nam nuôi bé theo phương pháp khoa hoc là không cho bé uống nước trong 6 tháng đầu, chỉ toàn dùng sữa mẹ là đủ, họ nói là trong sữa mẹ cũng đã có nước rồi. Tôi thấy lạ quá vì từ đời ông bà, cha mẹ đến đời tôi, nuôi con thì sau khi bé bú sữa xong là cho bé uống nước để sạch lưỡi và miệng, vậy mà mình thỉnh thoảng còn phải rơ miệng cho bé với mật ong và chanh nữa.

Bây giờ bé đó đã được 6 tháng, không chịu uống nước và trong miệng có nấm, các bạn nghĩ sao?

toando2909

Búa Gỗ
Cái này là khoa học đã chứng minh chớ k phải thuận tự nhiên đâu bạn. Thật ra thì khi trẻ dưới 6th tuổi, trong sữa mẹ đã có đầy đủ lượng nước cần cho bé (mình nhớ trong sữa mẹ hình như 70% là nước rồi)! Cho trẻ uống quá nhiều nước sẽ làm trẻ bú mẹ kém hơn, gây thiếu hụt dinh dưỡng không đáng có. Còn cho trẻ uống tí xíu thì mình nghĩ cũng không có vấn đề gì.
Bạn có thể tham khảo ở đây!
https://www.babycenter.com/404_when-can-babies-drink-water_1368488.bc

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tùy theo nhà thôi, như nhà mình thì vẫn cho bé uống thêm chút nước sau khi bú hay uống sữa để tránh sữa đọng trong miệng bé. Bé vẫn ổn có gì đâu.
Còn bảo sữa mẹ nhiều nước thì đúng thật, vợ mình ra sữa mình thấy rất nhiều nước, vợ thằng bạn mình cũng y hệt, thấy sữa 2 người chả khác gì nhau. Nhưng mỗi khi thằng bạn mình có nhà hay đi đâu sắp về thì cảm giác khô cháy cổ, nuốt vào bao nhiêu sữa của vợ nó mà vẫn cảm thấy nóng trong đầu =)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sau khi bé dùng sữa xong thì cho bé uống vài muỗng nước, không thể gọi là quá nhiều được, nước sẽ làm sạch miệng lưỡi và họng, sữa luôn còn vị chua, cho nên bé này không được tráng miệng với nước thành ra mới bị nấm trong miệng. Giữa chuyện cho con vài muỗng nước và con bi nấm trong miệng do nuôi theo phuong pháp khoa học thì bạn sẽ chọn cách nào? Dĩ nhiên là không cho bé uống quá nhiều nước, chỉ có vài muỗng sau khi dùng sữa thôi, tập từ nhỏ thì bé sẽ quen, chứ như bé này thì bây giờ không chịu uống nước, cho vào là bé phun ra hết. Ông bà, cha mẹ của mình bao nhiêu đời đã từng nuôi mình và con cháu lớn khôn theo cách đó giờ đi theo phương pháp khoa học thì con cháu mình lại bị bệnh, tôi không tin theo cách này đâu các bạn.

ducuong

Group Partner
COn bé con nhà mình vẫn uống thêm nước sau ăn. Còn vệ sinh nướu với lợi hay lưỡi thì nó có loại nước muối dành cho trẻ nhỏ để vệ sinh cái này, mua cái gạc bọc đầu ngón tay lấy để chà sạch khoang miệng cho trẻ, hồi con mình còn bé, mình vệ sinh cho nó như việc đánh răng hàng ngày luôn :D.

dangquochuy888

Búa Gỗ
Tốt nhất là vài tháng đầu chỉ uống sữa mẹ thôi, hoặc sữa bình thì pha đúng tỉ lệ, vì thời gian đầu tỉ lệ nước của trẻ nhiều, nếu uống thêm nước sẽ làm loãng natri trong máu và gây ngộ độc nước.

dangquochuy888

Búa Gỗ
Tùy theo nhà thôi, như nhà mình thì vẫn cho bé uống thêm chút nước sau khi bú hay uống sữa để tránh sữa đọng trong miệng bé. Bé vẫn ổn có gì đâu.
Còn bảo sữa mẹ nhiều nước thì đúng thật, vợ mình ra sữa mình thấy rất nhiều nước, vợ thằng bạn mình cũng y hệt, thấy sữa 2 người chả khác gì nhau. Nhưng mỗi khi thằng bạn mình có nhà hay đi đâu sắp về thì cảm giác khô cháy cổ, nuốt vào bao nhiêu sữa của vợ nó mà vẫn cảm thấy nóng trong đầu =)
Ủa rồi ai bú vậy????

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tốt nhất là vài tháng đầu chỉ uống sữa mẹ thôi, hoặc sữa bình thì pha đúng tỉ lệ, vì thời gian đầu tỉ lệ nước của trẻ nhiều, nếu uống thêm nước sẽ làm loãng natri trong máu và gây ngộ độc nước.

Ý của tôi muốn nói là sau khi dùng sữa thì cho cháu uống vài muỗng nước để cho sạch miệng, chứ không phải cho cháu uống quá nhiều nước. Sữa dư vẫn còn trong miệng nên cháu bé đó mới bị nấm trong miệng đó bạn, con tôi không hề bị bệnh này.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ra Từ Dũ mà hỏi zậy là bị la te tua à, cho bé uống nước đầy đủ, tắm nắng thường xuyên...

À quên nói với bạn là mẹ cháu cũng sinh cháu tại Từ Dũ đó, tôi sẽ hỏi lại bạn tôi khi có dịp, về chuyện nuôi cháu theo phương pháp này là nghe từ nơi nào.

Sửa lần cuối: