Nhờ tư vấn - Nhờ tư vấn mua loại SSD chuẩn nào? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ tư vấn mua loại SSD chuẩn nào?

Jun Jae

Búa Gỗ
Các bác tư vấn giúp. Em có con máy lắp được SSD chuẩn Msata. Mà em xem giá SSD trên các websites thấy
Msata samsung 250GB: 1 triệu 4
SSD Samsung 2.5 250GB: 1 triệu 1
SSD Samsung 2.5 500GB: 1 triệu 7
Em thì máy sẵn HDD kèm máy khi mua rồi. Nhưng đang phân vân không biết sau này mà nâng SSD thì nên mua loại nào cho hợp lí. Vì nhu cầu lưu trữ khoảng 200-500GB thôi. Nếu mua Msata thì máy hỏng thì lại khó lắp vào máy khác vì chuẩn phổ thông là 2.5 và M2sata.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Ý mình là máy mình hỗ trợ chuẩn msata. Nhưng không biết nên mua ổ cứng msata+HDD hay là chuẩn 2.5 luôn cho đỡ phí ý bạn.
Msata là chuẩn phổ biến đó, mua msata + HDD là lựa chọn hợp lý. Cơ mà nếu tư vấn phần cứng, bạn nên nêu rõ Model máy ra, nhiều khi có một số lưu ý mà vài bác thợ biết thì tư vấn nó chuẩn hơn và tốt hơn cho bản thân bạn!

Jun Jae

Búa Gỗ
Msata là chuẩn phổ biến đó, mua msata + HDD là lựa chọn hợp lý. Cơ mà nếu tư vấn phần cứng, bạn nên nêu rõ Model máy ra, nhiều khi có một số lưu ý mà vài bác thợ biết thì tư vấn nó chuẩn hơn và tốt hơn cho bản thân bạn!
Mình lại thấy bảo msata giờ họ ít sản xuất. Họ tập trung vào chuẩn 2.5 và chuẩn M2 cơ. Nên lo lo. Mà máy giờ toàn hỗ trợ chuẩn M2 là nhiều. Nhỡ mua msata xong mà máy hỏng ổ chưa hỏng thì hơi phí ổ msata khi mua máy mới =D

Jun Jae

Búa Gỗ
Chuẩn mới M2 đang dần thay thế Msata. nếu bạn muốn sử dụng cho các thiết bị sau này hãy chọn ổ ssd theo chuẩn M2. Nhưng máy hiện tại của bạn phải hỗ trợ
Máy em chuẩn 2.5 và Msata ạ. Em sợ mua Msata rồi xong laptop hỏng mà ổ chưa hỏng thì phí vì máy giờ hầu như chuẩn M2 rồi ạ. Nên em không biết mua như nào cho hợp lí.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Máy em chuẩn 2.5 và Msata ạ. Em sợ mua Msata rồi xong laptop hỏng mà ổ chưa hỏng thì phí vì máy giờ hầu như chuẩn M2 rồi ạ. Nên em không biết mua như nào cho hợp lí.
msata nó có box chuyển sang sata mà bạn!!!

Jun Jae

Búa Gỗ
Mua SSD 860 EVO 2.5 "SATA III 500GB , đáp ứng yêu cầu của bạn...(M sata tốc độ cũng thế) nếu máy tính có cổng M2 NVME thì nên mua chuẩn này...
Của mình Msata thôi ạ.
msata nó có box chuyển sang sata mà bạn!!!
Không biết tốc độ có bị giảm đi so với khi gắn trực tiếp không bạn nhỉ?

ansos123

Rìu Bạc
theo mình nên mua ổ dùng chuẩn M2 NMVE (nếu có) hoặc chuẩn SATA thường (2.5 inch) là hay nhất. Cái m2 mình thấy ko phổ biến lắm, tốc độ ngang sata thường

leonheat

Búa Gỗ
Cần boot máy bằng SSD thì mua thay hẳn con SATA. Nếu chỉ để lưu trử thì mua con SSD rời sau này đổi máy còn dùng được. M1 thì sau này thay máy mới phải mua dock dùng như SSD rời.

phuongvn87

Búa Gỗ
Các bác tư vấn giúp. Em có con máy lắp được SSD chuẩn Msata. Mà em xem giá SSD trên các websites thấy
Msata samsung 250GB: 1 triệu 4
SSD Samsung 2.5 250GB: 1 triệu 1
SSD Samsung 2.5 500GB: 1 triệu 7
Em thì máy sẵn HDD kèm máy khi mua rồi. Nhưng đang phân vân không biết sau này mà nâng SSD thì nên mua loại nào cho hợp lí. Vì nhu cầu lưu trữ khoảng 200-500GB thôi. Nếu mua Msata thì máy hỏng thì lại khó lắp vào máy khác vì chuẩn phổ thông là 2.5 và M2sata.
Thêm 300K lấy con Evo sata 1tr7 có phải ngon ko ? quẳng con HDD đi, hoặc cắm box dự phòng dữ liệu là hợp lí bạn à

nilt02

Búa Đá
các bạn nào biết mua ổ M2 nmve ở đâu chuẩn, loại nào ko bị nóng máy ko ?
thanks