Nhờ Tư Vấn : File Bị Mã Hóa ( Đã cài lại Win ) | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ Tư Vấn : File Bị Mã Hóa ( Đã cài lại Win )

Fusin

Rìu Sắt
Ngày trước mà bị "khóa file" kiểu này thì xem như ...rồi bỏ luôn. Nhưng nay thì theo một nhân tài "Do Thái" hướng dẫn, nếu User cũ có dùng google driver, office 365, .... và do chính Chủ máy "tái máy"... thì còn cách phục hồi. Còn nếu một trong 3 cái trên, không dùng cái nào thì xác định ra nghĩa địa luôn.

Thủ thuật "Do thái" hướng dẫn rất đơn giản, giống PP nhập lại key KIS/KAS. Nghĩa là nếu có format hay gì gì đó cũng không lo. Chỉ cần khi cài đặt lại Windows/ Office dùng đúng lại tên User đăng ký trước kia thì có thể phục hồi. Nhưng có một lưu ý nhỏ: PC phải trong tình trạng có kết nối, còn "Mụ" chủ máy phải hứa không "tái máy" nữa.

Còn links cụ thể bài viết này Bạn tìm trên mạng nhé! Tôi đọc cũng lâu rồi, nên không lưu lại.

Nếu thấy ko ổn thì gửi file mình xem thử , trong đống file đó có cái file BHXH là ít thông tin nhất . Up lên google drive, gửi link qua mình xem sao
File mã hóa sẽ ko cho copy hay up lên drive đâu ạ. Em thử rồi nhưng ko được

Vấn đề là nếu cấp trên nhìn vào lại căng đấy bác, người không biết thường họ sẽ không nghe giải thích đâu - và người trước làm (hoặc bật mã hóa) cũng có khả năng cao là không thừa nhận.

Trường hợp này mình gặp rồi, bạn xử lý sau cùng không xử lý được làm một bảng tường trình dài thượt rồi chuyển công ty luôn. Rõ là biết không phải lỗi nhưng đa phần có nhiều sự bất công lắm.

Còn nếu file không quan trọng lắm thì có thể làm lại, xem như là kinh nghiệm xương máu.
Đúng rồi bác. Em cũng làm giải trình kèm theo 1 lá đơn nghỉ việc . Sếp nhận giải trình chứ ko nhận đơn. Chắc sếp cũng biết cái này ko phải do lỗi từ IT . Nếu là Bitlock thì em sai . Nhưng đây là do người sử dụng tự mã hóa nên IT ko thể rò từng file trong vô số folder dc

Bảo mật hiện đại quá đôi khi cũng khổ, nhiều máy nó auto bật tính năng bảo vệ trong khi người dùng thì chẳng biết gì cứ thế mà xài, một ngày đẹp trời cái máy nó lỗi và thế là dữ liệu cũng bay theo gió. Máy mới mà qua tay mình đều được tắt tính năng mã hóa trước khi giao, ai muốn xài thì bật lên lại, đó cũng là giúp người ta và cũng tự giúp mình sau này, vì người nào đã đặt an toàn dữ liệu lên trên thì họ đã có nghiên cứu và biết xài, người không biết để họ xài một cách âm thầm thì cũng như là lừa đảo vậy
Cty xài toàn bộ win 10 do em cài. Mỗi máy này kế toán trưởng mua mới chỉ yêu cầu IT cài máy in và 1 số phần mềm công việc. Chứ ko cho IT cài thêm hay xóa gì.

Đúng chóc luôn bác :v ..

Đây là dạng mã hóa EFS (Properties của thư mục hoặc file > Advanced > check vào Encrypt contents to secure data) đó bác. Mã hóa dạng này ngăn user cùng máy hoặc người khác bên ngoài không xem được.

Lúc mã hóa nó sẽ dính liền với user đã bật mã hóa đó lên đồng thời cho phép sao lưu key giải mã (phục hồi). Chỉ có user đó mới có quyền thôi, kể cả Administrator cũng vô lực. Đã vậy bác này còn format nữa, hỏi như vầy chắc chắn không có file key giải mã rồi.

Rút kinh nghiệm sau này có làm gì cũng phải kiểm tra trước nha bác, sơ hở format là mình ăn đủ. Nếu mà dữ liệu quan trọng không lấy lại được là một tờ giấy A4 đó. Trong trường hợp này thì xin chia buồn cùng bác.
Em.cảm ơn bác đã góp ý . Em cũng kiểm tra rồi nhưng nhiều file quá ko thể check dc hết. Mà cơ bản chỉ kiểm tra có Bitlock hay ko thôi. Chứ file dạng mã hóa này em cũng chưa dính phát nào. Bài học này nhớ đời quá bác ạ. Em nhờ hội anh em IT cùng ngành khách sạn mà các bác cũng bảo chưa dính trường hợp nào

phamvantruc

VN Zoom
Thành viên BQT
Cty xài toàn bộ win 10 do em cài. Mỗi máy này kế toán trưởng mua mới chỉ yêu cầu IT cài máy in và 1 số phần mềm công việc. Chứ ko cho IT cài thêm hay xóa gì.
Em.cảm ơn bác đã góp ý . Em cũng kiểm tra rồi nhưng nhiều file quá ko thể check dc hết. Mà cơ bản chỉ kiểm tra có Bitlock hay ko thôi. Chứ file dạng mã hóa này em cũng chưa dính phát nào. Bài học này nhớ đời quá bác ạ. Em nhờ hội anh em IT cùng ngành khách sạn mà các bác cũng bảo chưa dính trường hợp nào
Mình dùng máy ảo kiểm tra như máy bạn và được kết quả rồi .
Bạn còn nhớ windows 10 của bạn trước khi cài lại không ? tên và pass nhập y như lúc đầu có nhập công của MS càng tốt .sẽ mở được tất cả
Chúc bạn thành công .

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
Cố lên bác, mình đọc lại mình dùng từ hơi nặng tí nên mình đính chính lại thì rút kinh nghiệm là được, trường hợp này như bác nói sếp không truy cứu thì may mắn quá, mốt mình hỏi người dùng trước cái nào quan trọng, ngó sơ một lượt cho an toàn, nhất là mấy bộ phận kế toán.

Còn an toàn hơn thì làm cái domain ở server, tạo user rồi các máy con join domain, sau này lỡ có vụ đó thì mình có sẵn user rồi. Đây cũng chỉ là một cách nhỏ thôi.

Chúc bác ngày lễ vui vẻ.

Mình dùng máy ảo kiểm tra như máy bạn và được kết quả rồi .
Bạn còn nhớ windows 10 của bạn trước khi cài lại không ? tên và pass nhập y như lúc đầu có nhập công của MS càng tốt .sẽ mở được tất cả
Chúc bạn thành công .
Ý bác là cái 1 bản win đúng version . Tạo user và mật khẩu y chang đúng ko ạ. Em cũng đã test thử nhưng ko để mật khẩu. Em sẽ thử lại ạ.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nhớ phản hồi nha bác để anh em biết mà mần theo :)

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Đúng chóc luôn bác :v ..

Đây là dạng mã hóa EFS (Properties của thư mục hoặc file > Advanced > check vào Encrypt contents to secure data) đó bác. Mã hóa dạng này ngăn user cùng máy hoặc người khác bên ngoài không xem được.

Lúc mã hóa nó sẽ dính liền với user đã bật mã hóa đó lên đồng thời cho phép sao lưu key giải mã (phục hồi). Chỉ có user đó mới có quyền thôi, kể cả Administrator cũng vô lực. Đã vậy bác này còn format nữa, hỏi như vầy chắc chắn không có file key giải mã rồi.

Rút kinh nghiệm sau này có làm gì cũng phải kiểm tra trước nha bác, sơ hở format là mình ăn đủ. Nếu mà dữ liệu quan trọng không lấy lại được là một tờ giấy A4 đó. Trong trường hợp này thì xin chia buồn cùng bác.
Mình thử vào máy ảo, dùng user khác test file đã mã hoá, sao vẫn chạy được bạn?

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
Mình thử vào máy ảo, dùng user khác test file đã mã hoá, sao vẫn chạy được bạn?

Bác đã thử dùng user khác (khác user bật mã hóa) để mở từng file lên coi nội dung chưa ? Cái hình này chỉ là bác mở folder xem có bao nhiêu file trong đó thôi.

Hoặc nếu không nhầm cái file excel phía sau là file XLCMT4 thì bác xem lại thao tác mã hóa.

---

Đây là file mình tạo bằng user admin và có nội dung như sau (đã bật mã hóa):

Sau đó mình dùng tài khoản khác để truy cập.

1. Mở file:

2. Kiểm tra quyền file:

3. Thử bỏ mã hóa của user admin bằng user khác:

Này chỉ là thao tác mã hóa rồi kiểm tra thôi, mình không làm thao tác tạo cert và backup cert.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác đã thử dùng user khác (khác user bật mã hóa) để mở từng file lên coi nội dung chưa ? Cái hình này chỉ là bác mở folder xem có bao nhiêu file trong đó thôi.

Hoặc nếu không nhầm cái file excel phía sau là file XLCMT4 thì bác xem lại thao tác mã hóa.

---

Đây là file mình tạo bằng user admin và có nội dung như sau (đã bật mã hóa):
Xem phần đính kèm 58753

Sau đó mình dùng tài khoản khác để truy cập.

1. Mở file:
Xem phần đính kèm 58754

2. Kiểm tra quyền file:
Xem phần đính kèm 58755

3. Thử bỏ mã hóa của user admin bằng user khác:
Xem phần đính kèm 58756

Này chỉ là thao tác mã hóa rồi kiểm tra thôi, mình không làm thao tác tạo cert và backup cert.
Đã thử rồi bạn, user máy chính mình tạo file mã hoá là TG, còn user trong máy ảo là LEEK, mình dùng máy ảo truy cập vào IP đã mã hoá các file, kết quả thử mở các file thì vẫn bình thường, đã kiểm tra lại các file trong folder đã hiện biểu tượng hình ổ khoá toàn bộ, và cũng backup luôn key, kỳ ta?

Uchiha Duy

Búa Đá
Em chào cả nhà .
Bên em có 1 máy tính cài Win 11 Pro của kế toán . Do đang dùng phát sinh lỗi từ máy tính nên em cài win lại cho máy đó.
Hiện tại 1 số File bị mã hóa mà em ko thể nào mở được . Rất mong các anh em có phương án nào cứu hộ ko ạ .
Em cảm ơn cả nhà .
ko mở được nó kiểu biến mất hay báo lỗi?
nhìn file bị khóa cứ như chỉ có máy/win cũ độc quyền mới xem riêng được