Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ trợ giúp cài windows bị lỗi màn hình xanh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ trợ giúp cài windows bị lỗi màn hình xanh

Phan7426

Búa Đá
Em cài lại win bằng USB, đến bước phân vùng em format ổ C xong rồi qua format ổ D, nhưng lâu quá không được nên e tắt máy cài lại. Nhưng khi vào lại thì bị màn hình xanh lúc chọn USB. Vậy là bị sao ạ, cách giải quyết như nào ạ?

Phan7426

Búa Đá
Bạn cho ít hình ảnh, bạn đang cài hệ điều hành windows mấy??? Tạo USB cài win có đúng không và đã tích hợp ổn định không, sao khi cài lại phải fomat ổ D.

Nó cứ xanh thế này thôi ạ. Lúc trước em dùng win 7, định cài lại win 10. Em format ổ D vì muốn xoá hết dữ liệu cài lại mới thôi ạ.

Teplice

Thành viên BQT

Nó cứ xanh thế này thôi ạ. Lúc trước em dùng win 7, định cài lại win 10. Em format ổ D vì muốn xoá hết dữ liệu cài lại mới thôi ạ.
Bạn có chuyên về máy tính không??? Cái này do bạn fomat ổ C chưa hết nên vẫn còn file và USB bạn tạo chưa tích hợp, nếu máy có ổ đĩa thử cài theo đĩa xem sao??? Rất nhiều khả năng có thể dẫn đến lỗi này.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Rất tiếc không giúp gì cho bạn được, nếu tôi gặp trường hợp này thì tôi boot vào WinPE, check từ Disk Management xem cái ổ cứng của bạn nó hiển thị như thế nào. Nếu bạn có điều kiện nhờ được máy của ai hay ra quán Net thì nên làm một cái usb cứu hộ về dùng, nếu tìm thì tìm bộ cứu hộ của anhdvboot, search GG là ra ngay.

Sửa lần cuối:

delta07

Gà con
Bạn vào BIOS tắt anti virus xong thử lại xem sao.Nếu không được thì khả năng cao máy bạn bị Bad ổ cứng. Nếu vào được win mini thì back-up dữ liệu rồi format ổ cứng, phân vùng lại từ đầu

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

như này là disk bình thường đúng không ạ ?

Giờ này tôi không biết bạn đã làm tới đâu rồi? Nếu đã xong rồi thì không cần làm theo cmt này của tôi nữa.Tình trạng ổ cứng tốt hay xấu thì phải chạy các soft check, còn phân vùng thì đã sai ký tự, bạn nói format C, bây giờ C chạy vào phân vùng system chỉ có 500MB, cài Win vào C sẽ bị lỗi. Bây giờ ổ cứng không có tư liệu gì thì chọn Minitool Partition Wizard trên desktop, right-click lên Disk 0, chọn delete all partitions cho nó thành unallocated,( tôi nói delete all cho gọn vì hiện tại bạn đang có một pv Raw là F:) nhớ click Apply, đợi nó báo thành công, rồi thoát WinPE, rút USB này ra khỏi máy, gắn lại cái USB đã tạo boot Win 10, chạy lại thử xem. Máy của bạn boot theo dạng Legacy nên cũng dễ. Còn hai cách cài khác từ WinPE nhưng khoan hãy nói, để tôi xem bạn sẽ cài theo cách nào trước.

Phan7426

Búa Đá
Giờ này tôi không biết bạn đã làm tới đâu rồi? Nếu đã xong rồi thì không cần làm theo cmt này của tôi nữa.Tình trạng ổ cứng tốt hay xấu thì phải chạy các soft check, còn phân vùng thì đã sai ký tự, bạn nói format C, bây giờ C chạy vào phân vùng system chỉ có 500MB, cài Win vào C sẽ bị lỗi. Bây giờ ổ cứng không có tư liệu gì thì chọn Minitool Partition Wizard trên desktop, right-click lên Disk 0, chọn delete all partitions cho nó thành unallocated,( tôi nói delete all cho gọn vì hiện tại bạn đang có một pv Raw là F:) nhớ click Apply, đợi nó báo thành công, rồi thoát WinPE, rút USB này ra khỏi máy, gắn lại cái USB đã tạo boot Win 10, chạy lại thử xem. Máy của bạn boot theo dạng Legacy nên cũng dễ. Còn hai cách cài khác từ WinPE nhưng khoan hãy nói, để tôi xem bạn sẽ cài theo cách nào trước.

Em vào winpe xoá hết phân vùng rồi, giờ cài thì nó đứng yên ở đây cũng hơn 30 phút rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em vào winpe xoá hết phân vùng rồi, giờ cài thì nó đứng yên ở đây cũng hơn 30 phút rồi.

Tôi mỗi lần cài Win7 nó cũng chạy lâu như thế, ráng chờ thêm xem sao, tôi cũng không biết tình trạng ổ cứng của bạn như thế nào? Sao bạn không dùng các soft check ổ cứng từ boot cứu hộ trước đã, xem nó báo ra sao?