Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ trợ giúp cách xử lý lỗi "A required privilege is not held by the client" trên Win11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ trợ giúp cách xử lý lỗi "A required privilege is not held by the client" trên Win11

lucbinh86

Rìu Sắt
Hiện tại mình bị 1 cái lỗi rất là lạ đời chưa rõ nguyên nhân tại sao, lỗi này chỉ bị khi mình thao tác 2 trường hợp sau:
1. Save 1 tệp tin nào đó từ trình duyệt (browser) bất kỳ về lưu trong ổ D
2. Di chuyển 1 tệp tin nào đó từ ổ đĩa SSD sang HDD phụ
Ổ HDD phụ 1TB cũ mình gắn riêng để lưu trữ, sức khoẻ và tốc độ mình kiểm tra vẫn còn tốt, khi đặt tên file để save hoặc di chuyển sang ổ HDD thì sẽ bị báo lỗi "A required privilege is not held by the client" như hình.

Có 1 điều mình chú ý là chỉ bị những build update gần đây, ví dụ như 22621.17xx (hiện tại thì đang dùng Windows 11 Pro 22H2 Build 22621.2134 mới nhất), mình có cài thử bản Windows 11 build cũ như 22621.963 hoặc 1413 trở xuống thì không bị tình trạng này.
Trên các diễn đàn có thủ thuật chỉnh lại file reg bằng đường dẫn sau, đợt build 22621.19xx thì vẫn còn tác dụng, sau khi mình update lên build mới nhất 22621.2134 thì cách chỉnh file reg này hết tác dụng luôn, cũng chưa rõ là do bản cập nhật của Microsoft có vấn đề gì không nữa?
----
Windows Registry Editor Version 5.00
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System]
"EnableLUA"=dword:00000000
Đợt trước chỉ cần add file reg trên sẽ hiện thông báo như hình, khởi động lại là xong, giờ add thử cũng hết tác dụng rồi.

Mọi người ai có giải pháp nào hướng dẫn giúp với, cám ơn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Không biết tôi có hiểu đúng ý câu hỏi #1 của bạn hay không? Từ các browsers tôi chọn save page as .... cho vào part D hay external HDD đều không thấy lỗi gì đó bạn, hiên tôi đang ở bản này:

Còn câu #2 thì tôi không có SDD nên không test được. Với 2 bản update gần đây thì tôi thấy nó có 2 lỗi như sau:

1/- Right click lên shortcut thì cái menu nó không hiện rõ mà nó giống như là bị xuyên thấu.

2/- Các shortcut bị trắng sau một lúc dùng, phải refresh lại mới hết, hiện tượng này lập lại nhiều lần.

Sửa lần cuối:

lucbinh86

Rìu Sắt
Đã thử mấy cách trong đây nhưng không thành công, chỉ có đợt trước thử add file reg "Enable LUA" thì ổn, sau vài bản cập nhật lại bị tiếp, cám ơn

lucbinh86

Rìu Sắt
Update: Sau khi tìm mọi cách hướng dẫn trên Google nhưng không thành công, cuối cùng tức quá chép hết dữ liệu ra, xoá hết và định dạng lại toàn bộ ổ cứng, chuyển ổ HDD phụ này thành chuẩn GPT thì đã SAVE và DI CHUYỂN file một cách bình thường, chưa rõ sắp tới còn gặp tình trạng này nữa không

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Không biết tôi có hiểu đúng ý câu hỏi #1 của bạn hay không? Từ các browsers tôi chọn save page as .... cho vào part D hay external HDD đều không thấy lỗi gì đó bạn, hiên tôi đang ở bản này:

Còn câu #2 thì tôi không có SDD nên không test được. Với 2 bản update gần đây thì tôi thấy nó có 2 lỗi như sau:

1/- Right click lên shortcut thì cái menu nó không hiện rõ mà nó giống như là bị xuyên thấu.

2/- Các shortcut bị trắng sau một lúc dùng, phải refresh lại mới hết, hiện tượng này lập lại nhiều lần.
MIC đang update để sửa lỗi đó bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
MIC đang update để sửa lỗi đó bác

Xem phần đính kèm 50338
Hôm nay tôi có test thử bản WIN BETA 2199 khác, bản này gốc là tôi cài từ WIN 11 thì nó không bị lỗi như bản tôi đã nói ở cmt #3, bản ở cmt đó là bản Win nhiều đời update từ Win 10 lên dần 11 hiện tại đó bạn. Cả hai bản đều nằm cùng trên máy UEFI và kết quả khác nhau.

Tôi cũng check thử bản Pro for Workstations Beta 2199 cài trên máy Legacy thì cũng không thấy lỗi, bản này cũng là update từ Win 10 lên, hy vọng lần update tới sẽ tránh được các lỗi này. Cảm ơn bạn đã hổ trợ nhé.

lucbinh86

Rìu Sắt
Hôm nay tôi có test thử bản WIN BETA 2199 khác, bản này gốc là tôi cài từ WIN 11 thì nó không bị lỗi như bản tôi đã nói ở cmt #3, bản ở cmt đó là bản Win nhiều đời update từ Win 10 lên dần 11 hiện tại đó bạn. Cả hai bản đều nằm cùng trên máy UEFI và kết quả khác nhau.

Tôi cũng check thử bản Pro for Workstations Beta 2199 cài trên máy Legacy thì cũng không thấy lỗi, bản này cũng là update từ Win 10 lên, hy vọng lần update tới sẽ tránh được các lỗi này. Cảm ơn bạn đã hổ trợ nhé.
Hi bác, thấy bác cài bản 23H2 cũng hay quá, vừa tò mò cài thử thì thấy tính năng "kiểm tra cập nhật" thủ công khi click chuột vào không còn tác dụng, không rõ do bản 23H2 loại bỏ hay sao bác, bản này vừa tải bên diễn đàn teamos

22H2

23H2

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hi bác, thấy bác cài bản 23H2 cũng hay quá, vừa tò mò cài thử thì thấy tính năng "kiểm tra cập nhật" thủ công khi click chuột vào không còn tác dụng, không rõ do bản 23H2 loại bỏ hay sao bác, bản này vừa tải bên diễn đàn teamos

22H2
Xem phần đính kèm 50346

23H2
Xem phần đính kèm 50347
Bên tôi với bản Win gia truyền và chuyển sang kênh Beta thì nó lại có hình dưới:

Lần sau khi bạn có post hình thì bạn chụp thêm chi tiết từ Winver như hình của tôi bạn nhé.

lucbinh86

Rìu Sắt
Bên tôi với bản Win gia truyền và chuyển sang kênh Beta thì nó lại có hình dưới:

Lần sau khi bạn có post hình thì bạn chụp thêm chi tiết từ Winver như hình của tôi bạn nhé.
Hình như từ build 22631.2199 thì bỏ cái mục click cập nhật thủ công rồi bác, thử mấy bản rồi

1692839362885-png.50354

Attachments

85.1 KB · Lượt xem: 334