Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ sửa lỗi máy tính không thấy nhau ở mạng LAN | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ sửa lỗi máy tính không thấy nhau ở mạng LAN

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Lang Thang

Rìu Chiến
Chào các bác và các bạn!
Mình có một lỗi rất khó chịu nhờ các bác và các bạn trợ giúp, lỗi như sau:
Nhà mình có 02 PC và 01 laptop đều mới cài W10 64 chuẩn UEFI trên cùng một file.iso (Mình tự cài mới trên từng máy trong 30 ngày gần đây) tuy nhiên mình chọn 3 phiên bản Pro, Enter, Edu trên 3 máy.
Mình đã cấu hình chia sẻ trên mạng gia đình ở cả 03 máy giống như nhau (Đã làm đi làm lại nhiều lần) đều chia sẻ một phân vùng E trên máy cho các PC khác truy cập dữ liệu
Kết quả:
+ Latop dùng W10 Pr thì bình thường: Hai PC kia đều thấy phân vùng E chia sẻ trên mạng lan và truy cập bình thường
+ Hai PC còn lại không thấy nhau và cũng không hiện trên Latop dell khi truy cập qua biểu tượng mạng lan
* Nếu như:
a/ Mình dùng lệnh cmd: \\ten may tính (cần truy cập) thì truy cập bình thường (hình 1)
b/ Mình Restart các service (như hình 2) của máy chia sẻ thì nó sẽ hiện lên ở các máy kia và cũng cho các máy khác truy cập bình thường. Nhưng khi tắt máy và khởi động lại thì như cũ. Nó lại tự ẩn đi và các máy khác không nhìn thấy nhưng vẫn hiện lên khi dùng lệnh cmd và truy cập bình thường. Kiểm tra thì các service thì vẫn đang hoạt động.
Mình vọc mấy ngày nay nhưng không thành công.
Các bác và các bạn có cách khắc phục thì hướng dẫn mình với.
Xin chân thành cảm ơn!

Sửa lần cuối:

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
1. Bác hộ em lần sau đăng bài đừng viết hoa cả tiêu đề. Em đã sửa.

2. Từ bản 1803, MS tắt smb 1.0 nên bác truy cập vào máy cần lấy thông tin và làm như sau:
Group Policy -> Computer Configuration -> Administrative Templates -> Network -> Lanman Workstation -> Enable insecure guest logons -> Enabled -> OK rồi kiểm tra lại xem.
Nếu vẫn ko được bác báo lại với em.

Lang Thang

Rìu Chiến
1. Bác hộ em lần sau đăng bài đừng viết hoa cả tiêu đề. Em đã sửa.

2. Từ bản 1803, MS tắt smb 1.0 nên bác truy cập vào máy cần lấy thông tin và làm như sau:
Group Policy -> Computer Configuration -> Administrative Templates -> Network -> Lanman Workstation -> Enable insecure guest logons -> Enabled -> OK rồi kiểm tra lại xem.
Nếu vẫn ko được bác báo lại với em.
Cảm ơn bác! Chúc bác một "ngày hậu 8/3" thật tốt đẹp và ngập tràn niềm vui.
Mình thực hiện trên máy bị ẩn nhưng không có kết quả.

Sau khi Restart các service thì nó lại hiện.

Sau khi khởi động lại thì nó lại ẩn đi không cho các máy khác thấy nhưng vẫn cho truy cập qua cửa sổ RUN

Sửa lần cuối:

Lang Thang

Rìu Chiến
Cảm ơn bác! Chúc bác một "ngày hậu 8/3" thật tốt đẹp và ngập tràn niềm vui.
Mình thực hiện trên máy bị ẩn nhưng không có kết quả.

Sau khi Restart các service thì nó lại hiện.

Sau khi khởi động lại thì nó lại ẩn đi không cho các máy khác thấy nhưng vẫn cho truy cập qua cửa sổ RUN
Đây là PC thứ hai: Cũng bị như vậy. (Do nhà có một mình là đàn ông nên không dễ vào phòng của mấy máy kia phải gõ cửa xin phép....)

Lang Thang

Rìu Chiến
Gửi bác thử En SMB 1.0 thử nhé.
https://www.asus.com/vn/support/FAQ/1037477/
Nguồn: như trên.
Cảm ơn bạn!
Sau khi làm theo hướng dẫn (Mới chỉ làm trên một máy bị ẩn) và khởi động lại hai lần ở cả máy truy cập và máy cho truy cập thì nó đã hiện lên! Để mình làm thêm trên PC kia xem thế nào?
Hướng dẫn trên W7 máy mình W10 lại cài tiếng Việt nên cứ phải đổi sang tiếng Anh mới .... làm được. :(

Lang Thang

Rìu Chiến
Giờ Bác mới thấy bài của cháu, thấy có tên HASON, không biết có phải đây là sư phụ của Bác hồi bên .com không?
Đó là sự trùng lặp ngẫu nhiên thôi bác ơi. Cháu không phải là HASON Bác nói bên .com đâu.
Cháu cũng hay lang thang trên nhiều diễn đàn tin học nhưng rất ít tương tác chỉ xem và học thôi. Cháu nhận ra rất nhiều Bác trên diễn đàn này: có bác để nguyên tên, có bác đổi tên...
Ở đây có thêm "cần có ...... post và ..... like để xem" nên cháu phải sam thôi. :)

Lang Thang

Rìu Chiến
Dùng theo cách này ok nè.
Cảm ơn bạn!
Đã làm thử và thành công trên một máy. Nhưng có một máy chả phải làm gì mà nó luôn hiện thế mới khó chịu chứ.

Lang Thang

Rìu Chiến
Bác mối tinhdaukiss chuyen gia đấy, bác nhớ bác ấy teamview xem thế nào.
Cả tháng nay quyết tâm bỏ thuốc lá lần thứ .... 5, xin nghỉ phép đóng cửa tôi luyện, tranh thủ lên mạng học hỏi cho qua cơn thèm thuốc, thấy các bác chia sẻ kay W10 Edu, Entenr nhiều nên tranh thủ cài để trải nghiệm. Chưa thấy cái hay đã gặp ngay cái khổ. :)

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cả tháng nay quyết tâm bỏ thuốc lá lần thứ .... 5, xin nghỉ phép đóng cửa tôi luyện, tranh thủ lên mạng học hỏi cho qua cơn thèm thuốc, thấy các bác chia sẻ kay W10 Edu, Entenr nhiều nên tranh thủ cài để trải nghiệm. Chưa thấy cái hay đã gặp ngay cái khổ. :)
Bác vẫn giỏi hơn em, em còn không biết cái gì cả.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cảm ơn bạn!
Sau khi làm theo hướng dẫn (Mới chỉ làm trên một máy bị ẩn) và khởi động lại hai lần ở cả máy truy cập và máy cho truy cập thì nó đã hiện lên! Để mình làm thêm trên PC kia xem thế nào?
Hướng dẫn trên W7 máy mình W10 lại cài tiếng Việt nên cứ phải đổi sang tiếng Anh mới .... làm được. :(

Vậy là có bác khác giúp rồi thì chắc là mọi việc ổn thỏa rồi đúng ko ạ?

Lang Thang

Rìu Chiến
Vậy là có bác khác giúp rồi thì chắc là mọi việc ổn thỏa rồi đúng ko ạ?
Cảm ơn các bác và các bạn đã tư vấn, giúp đỡ, động viên nhưng rất tiếc kết quả cũng không được như ý.
Do trên mỗi PC đều cài nhiều tài khoản để tận dụng phần quản lý gia đình và trẻ em trực tuyến của Microsof để giới hạn thời gian sử dụng máy, quyền duyệt Web, sử dùng ứng dụng theo lứa tuổi của mỗi tài khoản ... nên trong quá trình sửa đã hiện ra một lỗi trên một PC: Tất cả các tài khoản của các máy đều truy cập vào thư mục chia sẻ của máy đó mà không cần mật khẩu? (Mình đã sửa theo nhiều HD trên mạng của nhiều trang Web trước khi đăng bài ở đây).
Mình đã nản và cài lại hai PC kia chiều hôm qua rồi. Lần này cài W10Pr cùng một Version luôn (Không nghịch nữa) thì mọi việc đều suôn sẻ. (Có một cái lạ: Khi dùng tài khoản quản trị thì truy cập thư mục chia sẻ các máy kia thì không cần nhập mật khẩu ban đầu_ Có thể khi cài mình dùng cùng một tài khoản Microsof và đăng nhập trực tuyến trong khi cài Win nên anh ấy tự nhận ra và đông bộ, anh ấy cũng bắt kiểm chứng qua tin nhắn điện thoại trước đó_Mọi khi cài đều rút cáp mạng để nó không hỏi vớ vẩn).
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn các bác và các bạn!

Sửa lần cuối:

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cảm ơn các bác và các bạn đã tư vấn, giúp đỡ, động viên nhưng rất tiếc kết quả cũng không được như ý.
Do trên mỗi PC đều cài nhiều tài khoản để tận dụng phần quản lý gia đình và trẻ em trực tuyến của Microsof để giới hạn thời gian sử dụng máy, quyền duyệt Web, sử dùng ứng dụng theo lứa tuổi của mỗi tài khoản ... nên trong quá trình sửa đã hiện ra một lỗi trên một PC: Tất cả các tài khoản của các máy đều truy cập vào thư mục chia sẻ của máy đó mà không cần mật khẩu? (Mình đã sửa theo nhiều HD trên mạng của nhiều trang Web trước khi đăng bài ở đây).
Mình đã nản và cài lại hai PC kia chiều hôm qua rồi. Lần này cài W10Pr cùng một Version luôn (Không nghịch nữa) thì mọi việc đều suôn sẻ. (Có một cái lạ: Khi dùng tài khoản quản trị thì truy cập thư mục chia sẻ các máy kia thì không cần nhập mật khẩu ban đầu_ Có thể khi cài mình dùng cùng một tài khoản Microsof và đăng nhập trực tuyến trong khi cài Win nên anh ấy tự nhận ra và đông bộ, anh ấy cũng bắt kiểm chứng qua tin nhắn điện thoại trước đó_Mọi khi cài đều rút cáp mạng để nó không hỏi vớ vẩn).
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn các bác và các bạn!

Vậy thì em xin đóng topic, nếu bác cần gì thì PM cho em em sẽ mở lại topic.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.