Nhờ tư vấn - Nhờ hỗ trợ xóa bớt phân vùng boot trên máy? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ hỗ trợ xóa bớt phân vùng boot trên máy?

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Chẳng là em có sử dụng Win set up để cài win thì cũng là 1 sounce win nhưng cài đến 4 lần thì mới thành công. Sau khi thành công thì mỗi khi vào win thì buộc phải chọn lại đúng phân vùng win đúng.

Hiện có 4 phân vùng boot trong cùng 1 ổ cứng. Em cần xóa nhưng với kiến thức hạn hẹp thử cố chỉnh trong bios và dùng tool easy bcd hay EasyUEFI_Enterprise_3.6 đều không fix đc?

Nên em lập bài này nhờ hỗ trợ qua teamview hoặc gọi ý phần mềm giúp em.

Em có sử dụng tool BOOTICE nhưng không thể xóa.

Attachments

89.3 KB · Lượt xem: 10,088
Sửa lần cuối:

Mr PHU

Búa Gỗ Đôi
Chẳng là em có sử dụng Win set up để cài win thì cũng là 1 sounce win nhưng cài đến 4 lần thì mới thành công. Sau khi thành công thì mỗi khi vào win thì buộc phải chọn lại đúng phân vùng win đúng.

Hiện có 4 phân vùng boot trong cùng 1 ổ cứng. Em cần xóa nhưng với kiến thức hạn hẹp thử cố chỉnh trong bios và dùng tool easy bcd hay EasyUEFI_Enterprise_3.6 đều không fix đc?

Nên em lập bài này nhờ hỗ trợ qua teamview hoặc gọi ý phần mềm giúp em.

Em cảm ơn!
Bạn thử dùng Windows Manager(Tùy vào bản sử dụng)
Vào Windows/Mở Windows Manager/Optimizer/Boot Configuration rồi xóa các menu ko cần
Chúc thành công

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn. cái này mình cũng có tính đến nhưng nếu xóa nhầm phân vùng boot chúng ta có thể nạp lại file boot đc mà.
Vậy thì bạn xóa thoải mái , đến khi nào chỉ còn 1 cái boot chính thì thôi :D
Nhở xóa nhầm cái boot chính thì bạn nạp lại

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Vậy thì bạn xóa thoải mái , đến khi nào chỉ còn 1 cái boot chính thì thôi :D
Nhở xóa nhầm cái boot chính thì bạn nạp lại
cháu nói vậy thôi. chứ thực ra ở trong phần mềm chỉnh boot khi mình chọn phân vùng boot nào nó có hiện địa chỉ thư mục nằm ở phân vùng nào hết bác ơi.

Với trong menu bios chỉ cho sắp xếp các thứ tự boot của ổ cứng chứ hoàn toàn không có chức năng xóa phân vùng boot.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Khi khởi động có nhiều lựa chọn boot thì nó ko liên quan đến bios mà chỉ liên quan đến phân vùng trên ổ cúng ,
#2 có ý support nhưng phải rõ disk nó như thế nào mới giúp được .
Bạn đặt câu hỏi nhưng chưa đủ thông tin nên người giúp ko thể trả lời cụ thể !!!

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Bạn vào Control Panel> System and Security>System, nhấn vào Advanced System Settings, chọn tab Advanced, ở mục startup and recovery, nhấn vào settings, bỏ dấu nhắc ở Time to display list of operating systems là được

note: Cách này không khắc phục triệt để.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Cảm ơn bạn! mình đã thành công. Xin update lên bài viết ở trên để những bạn sau có thể xử lý nhanh hơn!
Hơi lạ là lại thành công ! :D

Vì cái Time to display list of operating systems là dùng để chỉnh thời gian chọn OS (dual Boot) lúc chuẩn bị vào Win, còn của bạn là từ lúc mới khởi động chọn boot device.

Nhìn hình thấy máy bạn có 2 cái Windows boot manager nên mới cần xem cấu trúc pv, bằng một lý do nào đó vấn đề của bạn đã tự được giải quyết, chúc mừng bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Vì cái Time to display list of operating systems là dùng để chỉnh thời gian chọn OS (dual Boot) lúc chuẩn bị vào Win, còn của bạn là từ lúc mới khởi động chọn device.

Nhìn hình thấy máy bạn có 2 cái Windows boot manager nên mới cần xem cấu trúc pv, bằng một lý do nào đó vấn đề của bạn đã tự được giải quyết, chúc mừng bạn.
Lắm lúc ngứa mắt ngứa miệng , nói tà la ốc ma mà ko nhằm cái mục nhọt
Cái tiêu đề và #1 nó ko liên quan gì đến cái hình dưới

triofm

Rìu Sắt
Họ không hiểu mà bác. Cái chính là họ lúng túng vì, như hình cho thấy, ở mục khởi động có quá nhiều lựa chọn khiến họ rối. Chỉ cách để đơn giản hóa vấn đề thôi, chứ delete các partitions không thể hướng dẫn cho người không chuyên

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm

Vì cái Time to display list of operating systems là dùng để chỉnh thời gian chọn OS (dual Boot) lúc chuẩn bị vào Win, còn của bạn là từ lúc mới khởi động chọn boot device.

Hôm nay em khởi động lại thì lại bị như hôm qua rồi anh ạ! Em lại xóa phần trả lời vậy.