Nhờ tư vấn - Nhờ giúp tư vấn dùm mình dây điện nguồn cho sạc laptop ghi 110v | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ giúp tư vấn dùm mình dây điện nguồn cho sạc laptop ghi 110v

KinhKha1987

Búa Đá
Mấy Bro tư vấn giúp mình.
Mình vừa mới mua sạc laptop ở lazada họ có kèm dây nguồn.
Nhưng trên dây nguồn lại ghi 6A-110V ở cả đầu vào và đầu ra và trên thân dây lại ghi 300V như hình bên dưới.
Vậy điện Việt Nam mình có sử dụng được không? Mình chưa dám cắm thử.

gamma2

Rìu Vàng
Cái dây đó thì không ảnh hưởng gì đâu bạn. Bạn xem cái nhãn trên cục sạc ấy, input mà có 220v là ok
Theo lý thuyết P=U*I; phích cắm ấy chịu được 110*6= 600W. Dây đó có độ cách điện an toàn là 300V, tuy nhiên ở VN hiện nay phần lớn ổ cắm chỉ có 2 lổ nên phích cắm 3 chấu thường phải tháo bớt chấu tròn mới dùng được. Chấu đó là dùng nối đất ( mass ) nhằm tăng độ an toàn cho thiết bị và cả người sử dụng, tiếc là ở ta thường không có, bạn có thể tháo bỏ cũng không sao ! Còn như bạn @baoson0309 nói là chính xác, cục sạc phải có đầu vào là 220V mới được vì ở ta điện áp chung là 220V. Nếu trên cục sạc ghi 100V hay 110V thì phải có biến áp giảm áp nguồn thành 110V mới tương thích bằng không có thể hỏng cục sạc hay lap của bạn. Mong bạn có cục sạc input 220V cho thuận lợi.

KinhKha1987

Búa Đá
Theo lý thuyết P=U*I; phích cắm ấy chịu được 110*6= 600W. Dây đó có độ cách điện an toàn là 300V, tuy nhiên ở VN hiện nay phần lớn ổ cắm chỉ có 2 lổ nên phích cắm 3 chấu thường phải tháo bớt chấu tròn mới dùng được. Chấu đó là dùng nối đất ( mass ) nhằm tăng độ an toàn cho thiết bị và cả người sử dụng, tiếc là ở ta thường không có, bạn có thể tháo bỏ cũng không sao ! Còn như bạn @baoson0309 nói là chính xác, cục sạc phải có đầu vào là 220V mới được vì ở ta điện áp chung là 220V. Nếu trên cục sạc ghi 100V hay 110V thì phải có biến áp giảm áp nguồn thành 110V mới tương thích bằng không có thể hỏng cục sạc hay lap của bạn. Mong bạn có cục sạc input 220V cho thuận lợi.
Có ạh...Thanks bác nhiều {haha}

gamma2

Rìu Vàng
Thanks bác....Trên cục sạc có ghi 100V~220V {big_smile}
Vậy là ổn, dải điện áp đầu vào như autovolt là quá tốt, bạn cứ cắm vào ổ cắm để sạc thôi. Chú ý xem cục sạc có công tắc gạt chọn áp đầu vào không nữa nhé. Nếu ổ cắm không có 3 lỗ thì tháo bớt chấu tròn là được, hình như dùng kềm vặn là nó xoay ra đó.

Sửa lần cuối: