Nhờ tư vấn - Nên mua máy chủ Dell hay HP? | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nên mua máy chủ Dell hay HP?

garanmuoi

Gà con
Mình đang định build cluster cho công ty (để thử nghiệm, làm vpn, v.v...) bằng rasp pi 4, với các mục như ở dưới đây:

STTProduct NameQuantityPriceTotal
1Vỏ hộp Cluster ghép tầng + quạt3120,000 ₫360,000 ₫
2Raspberry Pi 4B (1GB)31,288,000 ₫3,864,000 ₫
3[Nguồn] Tronsmart U5TF 90W1799,000 ₫799,000 ₫
3[Nguồn] Dây cáp USB-A to USB-C388,000 ₫264,000 ₫
4Thẻ nhớ Micro SD 16GB Class 103150,000 ₫450,000 ₫
5Micro HDMI to HDMI Cable1111,000 ₫111,000 ₫
6SD Card Reader1208,000 ₫208,000 ₫
Tổng thiệt hại:6,056,000 ₫

cái này chủ yếu mình để chạy docker, k8s và các services căn bản phục vụ nhu cầu nghiên cứu của cty

có một số phần mình có phần thắc mắc là:
  • rasp pi chạy chip ARM liệu có khác biệt gì lớn so với server chạy chip Intel/AMD thông thường không?
  • có thím nào đã thử build chưa? mức độ chịu tải có ổn ko?
  • vấn đề tản nhiệt có cần quan tâm lắm không ^^
cảm ơn các bác.
Pi cam0 giá bèo nhèo, bản LTS luôn: https://detail.tmall.com/item.htm?id=607183879340
Thẻ nhớ giá bèo nhèo luôn, đã mua test chục cái ngon lành, write full tốc 30MB/s https://shopee.vn/The-nho-i.164964754.2827850955

Làm mấy cái linh tinh thì con Pi cam0 này cân tốt. Ứng dụng nặng cần xử lý nhiều thì khuyên ko nên dùng Pi, nên dùng chip intel/amd cho nó khỏe.

porsche

Gà con
Tình hình là em mới reg được cái hosting của Azure
Nhưng sao up lên thì nó không chạy được, thấy bảo do không chạy được file .htaccess
Các bác biết thì hỗ trợ giúp em với nhé.

porsche

Gà con
Phòng trường hợp không tìm được cách chạy file .htaccess trên hosting Azure thì tiện đây các bác tư vấn giúp em hosting nào đang ngon bổ rẻ nhất (không cần sv vietnam), em không cần tốc độ vì chỉ để làm môi trường thử nghiệm (source nhẹ có vài trăm kb, lưu lượng truy cập chắc vài chục người là max)

bluebird

Gà con
Phòng trường hợp không tìm được cách chạy file .htaccess trên hosting Azure thì tiện đây các bác tư vấn giúp em hosting nào đang ngon bổ rẻ nhất (không cần sv vietnam), em không cần tốc độ vì chỉ để làm môi trường thử nghiệm (source nhẹ có vài trăm kb, lưu lượng truy cập chắc vài chục người là max)
Digital Ocean thẳng tiến

littlecloud

Gà con
Em cũng đang nghĩ tới việc dùng VPS làm môi trường chạy web luôn :( Được free 100$ không dùng thì phí mà dùng VPS chạy source web lại càng phí hơn
100$ đó là free khi bác add thẻ tín dụng vào hay là free cho học sinh sinh viên.
Em đang dùng free cho hs/sv thì nó cho 100$, 12 tháng sử dụng 1 VPS linux và 1 VPS windows.

invisible10x

Búa Gỗ
Các bác tư vấn cho em chỗ mua 1 con server giá rẻ để vọc vạch với :D
Nhu cầu chỉ cần 1-2Gb RAM. Em xem của Việt Nam thì có thằng VC vs CMC rẻ nhất cũng cỡ 250-300k/tháng.
Với cả nên mua của Việt hay nước ngoài ạ?

Nhu cầu chỉ cần 1-2Gb RAM. Em xem của Việt Nam thì có thằng VC vs CMC rẻ nhất cũng cỡ 250-300k/tháng.
Vọc là vọc cái gì bạn? Nếu vọc scan port h@ck hiếc thì nước ngoài nó có tool, phát hiện nó sẽ khoá tài khoản không hoàn tiền.
Còn mua nước ngoài rẻ hơn, bạn tham khảo VirMach đang giảm giá VPS 4GB, 2 Cores CPU, 50GB SSD giá 36 USD.
Chơi đúng luật thì mua nước ngoài cho rẻ.

linhktv

Gà con
Digital ocean hoặc vultr, 5-10$/ tháng
Còn nếu có kinh nghiệm thì xài free tier của AWS đó, bật tắt liên tục thì chẳng tốn gì mấy

invisible10x

Búa Gỗ
Vọc là vọc cái gì bạn? Nếu vọc scan port h@ck hiếc thì nước ngoài nó có tool, phát hiện nó sẽ khoá tài khoản không hoàn tiền.
Còn mua nước ngoài rẻ hơn, bạn tham khảo VirMach đang giảm giá VPS 4GB, 2 Cores CPU, 50GB SSD giá 36 USD.
Chơi đúng luật thì mua nước ngoài cho rẻ.
Em mua về học để lên skill thôi chứ không h@ck hủng gì đâu bác ạ :D

garanmuoi

Gà con
Cái vọc vạch kiểu này khác mợ gì cài VM trên local rồi remote vào đâu nhỉ?

mrvanhiep

Gà con
Nếu chỉ muốn học ko thôi thì đầu tư 1 cái ở nhà tha hồ mà vọc:
1. Dư giả, mua mấy cái máy tính cũ về cài vào. Khoảng 3-4 triệu là được con ngon rùi
2. Túng thiếu thì làm mấy con raspberry hoặc orangepi, tầm giá 800k là được con 2GB rùi. Về cài armbian vào là y như con server ko khác gì luôn

QuangHuy0998

Gà con
Server workstation được không bạn

invisible10x

Búa Gỗ
Nếu chỉ muốn học ko thôi thì đầu tư 1 cái ở nhà tha hồ mà vọc:
1. Dư giả, mua mấy cái máy tính cũ về cài vào. Khoảng 3-4 triệu là được con ngon rùi
2. Túng thiếu thì làm mấy con raspberry hoặc orangepi, tầm giá 800k là được con 2GB rùi. Về cài armbian vào là y như con server ko khác gì luôn
Ngoài học ra thì em cũng tính để phát triển một vài dự án cá nhân (bắt đầu với chi phí rẻ trước)
Nhiều bác bảo sao không cài máy ảo xong remote hoặc đầu tư 1 máy nữa nhưng nó cũng bất tiện mà (ví dụ mình phải đảm bảo chạy liên tục).

mrvanhiep

Gà con
Ngoài học ra thì em cũng tính để phát triển một vài dự án cá nhân (bắt đầu với chi phí rẻ trước)
Nhiều bác bảo sao không cài máy ảo xong remote hoặc đầu tư 1 máy nữa nhưng nó cũng bất tiện mà (ví dụ mình phải đảm bảo chạy liên tục).
Bạn nói rõ hơn tý đi, nếu ko gây ảnh hưởng thì ko sao, còn nếu xác định là sẽ gây ảnh hưởng thì bạn chỉ có nước thuê server vậy lý, giá cũng ko rẻ

Vậy thì xin đề xuất bạn ec2 chỉ 1$ năm tha hồ vọc

invisible10x

Búa Gỗ
Bạn nói rõ hơn tý đi, nếu ko gây ảnh hưởng thì ko sao, còn nếu xác định là sẽ gây ảnh hưởng thì bạn chỉ có nước thuê server vậy lý, giá cũng ko rẻ
Em thuê cloud server thôi bác, confirm là không gây ảnh hưởng gì nhé ạ.