This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Nên chọn chế độ fast hay high trong norton ghost?

huuhieu012345

Rìu Sắt
Tình hình là em có con máy dell đang dùng win 7 64bit. Do nhọc nhằn mỗi lần cài lại sạch win thì luôn rất tốn thời gian cho việc setup driver máy hãng và mớ phần mềm riêng lẻ hơn 2GB nên em tính làm 1 bản ghost dùng cho trường hợp khẩn cấp. Em nghiên cứu trên mạng nhiều web, có web thì bảo để chế độ nén là fast để sau này bung ra không bị lỗi. Còn chế độ high thì có 1 số ae chuyên làm ghost bảo là làm hay bị lỗi với lại win "chết ỉu" lắm. E lần đầu làm ghost nên mạn phép hỏi các bác trên 4r là các bác làm bản ghost như thế nào và nếu dùng bản ghost làm bằng symatec ghost thì cách chọn nén file (không nén, fast với high) thì cái nào ngon hơn ạ. E tính làm luôn 1 bản ổn định nhất rồi quăng qua usb vứt xó khi nào cần thì dùng... các bác ghoster cho em lời khuyên ạ.
Thanks các bác nhiều
P/s: em thử tạo 1 file ghost ổ C size 26GB khi tạo ghost bằng symatec chế độ high nén cao thì size file GHO là 9GB làm mất hẳn 25 phút....

Sửa lần cuối:

caniquy

Búa Đá
góp ý với thím là mình toàn sài chế dộ >High< khi sử dụng norton ghost. và nếu kỷ nữa thím có thể check lại file ghost đó = phần mềm norton lun
còn mình thì làm thêm 1 bản của tera byte nửa/ loại này chạy nhanh hơn then norton ghost vì nó là loại mới muh( tuy nhiên nó vẩn có hạn chế hơn là norton )

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
Nén được mỗi ưu điểm là tiết kiệm không gian lưu trữ thôi còn khi bung ghost mất nhiều thời gian lắm. Như em trước toàn chọn không nén vừa hạn chế lỗi vừa bung cho nhanh

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Khuyên bạn không nên dùng Ghost - Nó sẽ sao lưu toàn bộ file kể cả file rác, file temp.
Dùng Acronis, AOMEI backup sẽ tối ưu hơn, tiết kiệm được dung lượng và tương thích với win hơn, do nó dùng chính service của win để backup

huuhieu012345

Rìu Sắt
Ok các bác. Thanks các bác nhiều. Để e mò gg dùng thử soft ATI xem sao. Trước giờ dùng file ghost có sẵn trên Vnz qua symatec ghost thôi chứ chưa tạo 1 bản ghost ổn định cho riêng mình được. Phần cũng do máy hãng nên cài mấy gói driverpack trên mạng thì cái nhận cái không. Tổng size ổ C là 30GB. Chắc treo máy qua đêm tạo ghost làm cho tiện

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Lời khuyên cá nhân:
Từ Windows 7 trở đi tính năng Backup của Windows dùng quá ổn mà không hại ổ cứng, nên dùng nó và đặt lịch tự động Backup là ổn nhất. Đỡ hại ổ cứng và cập nhật Backup thường xuyên theo ý mình.
Muốn an toàn hơn thì tạo thêm USB cứu hộ. Cách tạo đây: