mông lung tuổi 31 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

mông lung tuổi 31

Hamano Kaito

Moderator
công việc hàng ngày thì ngồi , lướt các trang công nghệ vnzoom, voz ... xem có bản win nào hay nhẹ ( ghost ấy ) hay thủ thuật hay thì cài xem ứng dụng dc j ko ... xong chờ có việc thì làm , anh ơi xem hộ em cái máy, anh ơi dưới cơ sở cầu giấy máy in đang lỗi a chạy xuống xem hộ em .... Được cái từ ngày m vào làm đến giờ phát hiện ra máy tính của các nhân viên đều toàn rác , mấy đời người dùng zalo pc nên file nó đầy ự đỏ lòm ổ C trong %temp% local ZaloPC , bấm khởi động xong ăn sáng các thứ xong vẫn đang quay quay dù có SSD . giúp cài lại các thứ , chạy lại hệ thống dây mạng , camera máy chấm công cho văn phòng thấy cũng có ích phết mà giờ ổn định rồi thì bị đưa vào cắt giảm nhân sự ...
Bạn làm có tâm vầy mà sếp cho nghỉ việc thì sure là thuê người ngoài vào nó sẽ làm cho có. Lúc đó tiếc nuối cũng muộn màng

duypk

Rìu Sắt
Mình hơn bạn vài tuổi, mình có góp ý thế này.
1. Đầu tiên bạn cần coi lại Quỹ thời gian của mình xem có thể "dài tay dài chân" ra thêm việc gì không?
2. Lấy 1 tờ giấy A4 ghi ra những điểm mạnh của bản thân (tối đa 5 cái gạch đầu dòng thôi)
3. Lấy thêm 1 tờ A4 khác ghi ra những gì bạn mong muốn, thích làm (cũng tối đa 5 cái gạch đầu dòng)
4. Lấy thêm 1 tờ A4 khác ghi ra 5 cái gạch đầu dòng mà bạn cho rằng "Xã hội đang cần, sẽ cần, họ sẵn sàng trả tiền vì nó"
5. Cầm 3 tờ giấy đó đặt sát vào nhau, cố gắng tìm điểm chung và kết nối nó với nhau. Nếu bạn tìm được sự kết nối thì bạn cần nhanh chóng thay đổi bản thân bằng các bước sau:
- Tính toán lại quỹ thời gian hiện tại của mình, ai cũng chỉ có 24h thôi, nhưng có người thì 24h ko đủ để ngủ, có người thì ko đủ thời gian để lướt FB tokok, có người thì lại ko đủ thời gian để làm việc. Vậy thì bạn hãy tính toán và phân bổ lại quỹ thời gian của mình để vừa có thể làm được công việc hiện tại, vừa có thể tìm thêm 1 cái gì đó mới mẻ trong tương lai.
- Nhìn vào cái đường kết nối chung của 3 cái tờ A4 mà bạn vừa vẽ, bắt đầu xác minh lại cái tờ số 3 (tờ xã hội cần) xem có đúng xã hội sãn sàng chi trả cho cái đó ko? Nếu đúng thì tiếp tục đào bới vào đó để tìm xem năng lực mình có đáp ứng được cái xã hội cần hay chưa? Nếu câu trả lời là Yes thì chúc mừng bạn, mạnh dạn apply new job, hoặc làm song song 2 jobs, thu nhập chắc chắn sẽ cao hơn hiện tại. Nếu câu trả lời là "Chưa đủ đáp ứng nhu cầu xã hội" thì bạn tiếp tục trả lời câu hỏi "Vậy thì mình có nên tự trau dồi kiến thức và sẵn sàng bắt đầu với thu nhập mới ở mức thấp hơn hiện tại hay không?"
- ... Và cứ như vậy, bạn tự hỏi, tự trả lời, sau đó viết rõ ràng kế hoạch của bản thân, và thực hiện thay đổi nó.

Chứ nói thật đừng tự ái, 31 tuổi rồi mà thu nhập 11 triệu thì rất là buồn, nhiều khi bạn bè rủ đi nhậu rồi tăng 2-3 là bay 1/2 cái 11 triệu đó đấy.

Rồi tiền đâu ăn uống, nuôi vợ con, gia đình, tiền đâu giữ kết nối bạn bè đồng nghiệp?

Cái mấu chốt lúc này là bạn cần nghiêm túc nhìn nhận lại bản thân mình.

ngocHieu91

Búa Gỗ
Mình hơn bạn vài tuổi, mình có góp ý thế này.
1. Đầu tiên bạn cần coi lại Quỹ thời gian của mình xem có thể "dài tay dài chân" ra thêm việc gì không?
2. Lấy 1 tờ giấy A4 ghi ra những điểm mạnh của bản thân (tối đa 5 cái gạch đầu dòng thôi)
3. Lấy thêm 1 tờ A4 khác ghi ra những gì bạn mong muốn, thích làm (cũng tối đa 5 cái gạch đầu dòng)
4. Lấy thêm 1 tờ A4 khác ghi ra 5 cái gạch đầu dòng mà bạn cho rằng "Xã hội đang cần, sẽ cần, họ sẵn sàng trả tiền vì nó"
5. Cầm 3 tờ giấy đó đặt sát vào nhau, cố gắng tìm điểm chung và kết nối nó với nhau. Nếu bạn tìm được sự kết nối thì bạn cần nhanh chóng thay đổi bản thân bằng các bước sau:
- Tính toán lại quỹ thời gian hiện tại của mình, ai cũng chỉ có 24h thôi, nhưng có người thì 24h ko đủ để ngủ, có người thì ko đủ thời gian để lướt FB tokok, có người thì lại ko đủ thời gian để làm việc. Vậy thì bạn hãy tính toán và phân bổ lại quỹ thời gian của mình để vừa có thể làm được công việc hiện tại, vừa có thể tìm thêm 1 cái gì đó mới mẻ trong tương lai.
- Nhìn vào cái đường kết nối chung của 3 cái tờ A4 mà bạn vừa vẽ, bắt đầu xác minh lại cái tờ số 3 (tờ xã hội cần) xem có đúng xã hội sãn sàng chi trả cho cái đó ko? Nếu đúng thì tiếp tục đào bới vào đó để tìm xem năng lực mình có đáp ứng được cái xã hội cần hay chưa? Nếu câu trả lời là Yes thì chúc mừng bạn, mạnh dạn apply new job, hoặc làm song song 2 jobs, thu nhập chắc chắn sẽ cao hơn hiện tại. Nếu câu trả lời là "Chưa đủ đáp ứng nhu cầu xã hội" thì bạn tiếp tục trả lời câu hỏi "Vậy thì mình có nên tự trau dồi kiến thức và sẵn sàng bắt đầu với thu nhập mới ở mức thấp hơn hiện tại hay không?"
- ... Và cứ như vậy, bạn tự hỏi, tự trả lời, sau đó viết rõ ràng kế hoạch của bản thân, và thực hiện thay đổi nó.

Chứ nói thật đừng tự ái, 31 tuổi rồi mà thu nhập 11 triệu thì rất là buồn, nhiều khi bạn bè rủ đi nhậu rồi tăng 2-3 là bay 1/2 cái 11 triệu đó đấy.

Rồi tiền đâu ăn uống, nuôi vợ con, gia đình, tiền đâu giữ kết nối bạn bè đồng nghiệp?

Cái mấu chốt lúc này là bạn cần nghiêm túc nhìn nhận lại bản thân mình.

Vấn đề là em lại qua dc cái đợt cắt giảm này , cắt giảm 1 ông trưởng phòng lương 35tr/ tháng với lý do như ảnh . Còn về kỹ năng hay những gì em đang có thì như này :
1. Về lĩnh vực công ty nước sạch - cấp thoát nước : đã có 4 năm kinh nghiệm , dc đào tạo như 1 kỹ sư cấp thoát nước trong ngành nước sạch ( dò van , vận hành van, vẽ thiết kế đồng hồ nước , hạ tầng cơ bản , nghe tìm kiếm rò rỉ đường ống nước bằng máy nghe , có ảnh , sử dụng công nghệ GIS .... ) đại khái nói chung là em tự nhận thấy trong khoản này em hơn dc phần lớn nhân viên trong đó vì công ty nhà nước đa phần đi tiền vào , toàn ko có năng lực , đi lên từ quan hệ , khéo léo là chính, cần chỗ làm ổn định .
2. Về lĩnh vực công nghệ : tất nhiên là xưa dc đào tạo CNTT , từ trường kỹ thuật tầm trung là đh thuỷ lợi thôi, tốt nghiệp xong ko theo ngành nên tất cả chỉ ở mức cơ bản, và từ năm 2014 đến h thì cũng lỗi thời những kiến thức đó rồi . Cũng thích máy móc nên laptop pc là hay mua đi bán lại , nâng cấp tháo lắp thay đồ cơ bản . mày mò nhiều bản win , bth đến lite super lite , các phần mềm thủ thuật cơ bản đều biết, nên nhìn cấu hình máy có thể biết dc cài cắm cái gì , các phần mềm cơ bản cần cài gì, ko bao h có chuyện cài xong vứt đó ko active ko j cả , xong file thì lỗi tùm lum do window defend bế file đi ( tất nhiên đều là những cái rất cơ bản ) nhưng e vào làm e thấy nguyên cả 1 cái hệ thống hơn 50 máy đều rơi vào tình trạng toàn rác , rồi lỗi active tùm lum , em đều cài lại cho tất cả . lắp đặt , thiết kế hệ thống dây mạng , mở port để kết nối máy chấm công từ các cơ sở về ( lúc em phỏng vấn thì và vấn đề nhức nhối mỗi kỳ tính lương , do máy chấm công ko đổ dữ liệu về văn phòng dc , loanh quanh vài vấn đề về mở port , ip tĩnh ... ) và em cũng giải quyết dc.

.

Munsu09

Búa Gỗ
Cuộc đời nhiều hướng rẽ lắm bạn ah. Mình cứ tự tin về năng lực của mình thôi thì ngành nghề nào mình cũng có thể làm được. Như mình năm nay 33 tuổi, khi ra trường với bằng tài chính - ngân hàng nên đã có một thời gian làm kế toán rồi chuyển sang làm kinh doanh PC - Laptop, sau đó có học thêm chứng chỉ BA rồi làm BA với PM. Nhưng cuối cùng lại quay về bán PC - Laptop vì chạy deadline dự án toàn đến đêm nên toàn quá tải sức khỏe {shame}

ngocHieu91

Búa Gỗ
Cuộc đời nhiều hướng rẽ lắm bạn ah. Mình cứ tự tin về năng lực của mình thôi thì ngành nghề nào mình cũng có thể làm được. Như mình năm nay 33 tuổi, khi ra trường với bằng tài chính - ngân hàng nên đã có một thời gian làm kế toán rồi chuyển sang làm kinh doanh PC - Laptop, sau đó có học thêm chứng chỉ BA rồi làm BA với PM. Nhưng cuối cùng lại quay về bán PC - Laptop vì chạy deadline dự án toàn đến đêm nên toàn quá tải sức khỏe {shame}
mình cũng khá là đam mê về laptop pc và mobile , vẫn hay nhận mua hộ laptop hay pc người thân bạn bè , có thể mua laptop pc theo yêu cầu , ví dụ kinh tế 4tr trở lại cần lap dùng ổn định văn phòng thì sẽ kiếm cho ng ta con i5-7200u /8/256 hoặc căn về lắp thêm thanh ram , mua ssd và caddy bay thay thế .... khoảng 7tr quay đầu thì kiếm cho con 1035g1 /8 /256.... , nói chung cũng tính nếu rủi phải nghỉ việc thì xoay 100tr làm vốn đi bán dt laptop mua đi bán lại m tự tin là với khả năng test , giá cả thị trường thì vừa làm vừa chơi 10tr / tháng là vô tư nếu nhằm vào nhứng mặt hàng lành tính như smartphone tầu mi , huawei , realme , oppo vivo ... , laptop thì cứ máy giá hợp lý về độ thêm ram ssd caddybay hdd full 8/128 hdd 500 thì bán dẽ ko vì nhiều người ko biết làm , ra hàng thì dễ bị chặt chém. Cơ mà về lâu dài thì công việc như vậy mình ko thấy ổn định , đang muốn dc tư vấn đề tính xa hơn còn lập gia đình

duypk

Rìu Sắt
Vấn đề là em lại qua dc cái đợt cắt giảm này , cắt giảm 1 ông trưởng phòng lương 35tr/ tháng với lý do như ảnh . Còn về kỹ năng hay những gì em đang có thì như này :
1. Về lĩnh vực công ty nước sạch - cấp thoát nước : đã có 4 năm kinh nghiệm , dc đào tạo như 1 kỹ sư cấp thoát nước trong ngành nước sạch ( dò van , vận hành van, vẽ thiết kế đồng hồ nước , hạ tầng cơ bản , nghe tìm kiếm rò rỉ đường ống nước bằng máy nghe , có ảnh , sử dụng công nghệ GIS .... ) đại khái nói chung là em tự nhận thấy trong khoản này em hơn dc phần lớn nhân viên trong đó vì công ty nhà nước đa phần đi tiền vào , toàn ko có năng lực , đi lên từ quan hệ , khéo léo là chính, cần chỗ làm ổn định .
2. Về lĩnh vực công nghệ : tất nhiên là xưa dc đào tạo CNTT , từ trường kỹ thuật tầm trung là đh thuỷ lợi thôi, tốt nghiệp xong ko theo ngành nên tất cả chỉ ở mức cơ bản, và từ năm 2014 đến h thì cũng lỗi thời những kiến thức đó rồi . Cũng thích máy móc nên laptop pc là hay mua đi bán lại , nâng cấp tháo lắp thay đồ cơ bản . mày mò nhiều bản win , bth đến lite super lite , các phần mềm thủ thuật cơ bản đều biết, nên nhìn cấu hình máy có thể biết dc cài cắm cái gì , các phần mềm cơ bản cần cài gì, ko bao h có chuyện cài xong vứt đó ko active ko j cả , xong file thì lỗi tùm lum do window defend bế file đi ( tất nhiên đều là những cái rất cơ bản ) nhưng e vào làm e thấy nguyên cả 1 cái hệ thống hơn 50 máy đều rơi vào tình trạng toàn rác , rồi lỗi active tùm lum , em đều cài lại cho tất cả . lắp đặt , thiết kế hệ thống dây mạng , mở port để kết nối máy chấm công từ các cơ sở về ( lúc em phỏng vấn thì và vấn đề nhức nhối mỗi kỳ tính lương , do máy chấm công ko đổ dữ liệu về văn phòng dc , loanh quanh vài vấn đề về mở port , ip tĩnh ... ) và em cũng giải quyết dc.
Xem phần đính kèm 41397
.Xem phần đính kèm 41396
Vậy thì theo mình bạn cứ làm nhiều việc cùng 1 lúc. Còn trẻ tạo điều kiện cho bản thân tăng thu nhập. Sau 1 thời gian bạn sẽ tự nhận thấy cái gì là tốt nhất cho mình, bạn sẽ tự đánh giá được là có nên All-in vào cái đó hay không.

Tự bản thân mình suy ra nên mình góp ý vậy thôi. Trước đây mình cũng làm sml, giờ cũng vẫn làm nhưng bớt sml rồi. Vẫn làm thuê nhưng ko còn bị ai chấm công. Làm thuê song song cho 2 DN nước ngoài, ngoài ra cũng tự làm mấy cái mà mình thích liên quan đến code.

Nếu bạn thấy bản thân đủ cạnh tranh, thì mạnh dạn tìm cách tăng lương. Nhiều khỉ chủ nó cà chớn thấy ngon ăn tưởng mình nhát ko dám đề xuất nên nó im luôn.

ngocHieu91

Búa Gỗ
Vậy thì theo mình bạn cứ làm nhiều việc cùng 1 lúc. Còn trẻ tạo điều kiện cho bản thân tăng thu nhập. Sau 1 thời gian bạn sẽ tự nhận thấy cái gì là tốt nhất cho mình, bạn sẽ tự đánh giá được là có nên All-in vào cái đó hay không.

Tự bản thân mình suy ra nên mình góp ý vậy thôi. Trước đây mình cũng làm sml, giờ cũng vẫn làm nhưng bớt sml rồi. Vẫn làm thuê nhưng ko còn bị ai chấm công. Làm thuê song song cho 2 DN nước ngoài, ngoài ra cũng tự làm mấy cái mà mình thích liên quan đến code.

Nếu bạn thấy bản thân đủ cạnh tranh, thì mạnh dạn tìm cách tăng lương. Nhiều khỉ chủ nó cà chớn thấy ngon ăn tưởng mình nhát ko dám đề xuất nên nó im luôn.
Căn bản em cũng lỡ cỡ quá , khả năng thì có thể tiếp tục học tập dc , nhưng giờ all in vào học thì ko có kinh tế , bố mẹ nào nuôi ăn học nữa tuổi này dù thực ra thì vẫn có thể ( đấy là nói riêng gia cảnh nhà em ).
Còn 4 năm làm nhà nước thì bác cũng biết nhà nước nó là 1 cái j đó khó nói lắm, đôi khi mình cố gắng , mình nhiệt tình mình có năng lực thì mình bị ghét, bị dập , bị đì , phải làm gánh luôn cho 1 cơ số bộ phận u50 ngồi chơi chờ về hưu, nhưng lương thì thấp hơn vì họ làm lâu năm hệ số cao rồi . lương cào bằng chỉ tầm 7tr thôi, nhưng cũng hay dc cho, và tết cũng dc 1 cục khá khá vài chục. Ngành nước sạch thì hay tiếp xúc dc với khách hàng ( lắp mới đồng hồ nước, di chuyển hay nâng cấp ... ) nên cũng có dc dấm dúi bên ngoài , cơ mà thời gian cuối e cảm giác mình bị ghét nên bị cắt ko cho đi tiếp xúc với khách hàng nữa dù mình có năng lực nhất . Lúc vào làm cũng cố đi lên , làm 1 thời gian lên dần phó phòng trưởng phòng ... nhưng cuối cùng vỡ mộng . Giờ mới bước chân ra ngoài xin việc làm ngoài , mới biết thế nào là chậm lương, thế nào là cắt giảm nhân sự nên bỡ ngỡ, mông lung , nhân buổi lên tâm sự cùng các bác

duypk

Rìu Sắt
@duypk | Ko biết bạn trả tiền hay là chung tiền trả vậy? {nosebleed}
Chia đều chứ bro. Ahihi

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
toàn mấy ông 8x & 9x đời đầu.
tôi cũng định tâm sự mấy câu.
nhưng các ông nói cả rồi, tôi chẳng biết phải nói gì.
tôi cũng chưa vợ, 1 phần là 4 lần đổ vỡ rồi mình sợ tổn thương, 1 phần là tới cái tuổi này tự nhiên mình không muốn nữa. vì bố mẹ nên cũng tính quen người nữa, mà tìm em 9x chưa chồng, ổn định, chững chạc tìm không ra. gái 2k thì thôi tôi bỏ, lớn tuổi lớn thân mà không có lớn đầu, non quá non.

bố mẹ/người thân/dòng họ ông thớt cổ hủ quá, khổ con cái, giống anh bạn tôi. 30t đầu rồi mà 2 thằng đang ngồi uống cà phê (cả năm mới gặp được lần) thì mẹ nó gọi, dặn là 9h phải về tới nhà, gần đến 9h thì cứ 3 4 phút lại gọi 1 lần, nhìn ánh mắt nó bất lực tội vãi luôn. rồi cũng nặng tư tưởng "nhà nước" & "mặt mũi" như ông thớt, ép nó vào khuôn khổ pháp tắc đủ đường.
nhà tôi nghèo x2 nó, được cái tôi may mắn là con của bố mẹ tôi, 1 người luôn ủng hộ tôi, 1 người lại vô cùng cấp tiến & tâm lý.

bị đời dập mới biết đời mỏng dày. lên voi xuống chó không ai nói trước được. từ khổ mà lên sướng thì không sao, chứ từ nhỏ đã sướng đã quen rồi, đột nhiên xuống chó thì 99% đều vặn vẹo tâm lý & bắt đầu làm liều.

nếu sếp ông không hãm, đồng nghiệp ông dễ thương (số đông) & môi trường làm việc không phải kiểu "cung đấu" thì ông nên làm tiếp. chuyện gì tới sẽ tới, nó tới thì mình tìm cách giải quyết. cùng lắm thì xuống chó lần nữa lại có làm sao? nhưng kĩ năng, kinh nghiệm đầy mình xuống chó gì nổi? giàu có thể giàu không được, nhưng đói là đói éo được!
làm công thì không dư đâu, buôn bán mới có tiền. buôn bán điện thoại rất tiềm năng.
cái gì cần mới mua, không cần thì không đú. chẳng lẽ làm 2 năm trời không dư nổi 100tr tiền vốn? trừ khi ông tiêu tiền rất mát tay + ông phải nuôi bố mẹ

duypk

Rìu Sắt
Chia điều mà mỗi người tốn 5 củ để nhậu à !? Đỉnh vậy? Bữa nào đi cho tui ăn trực được ko ! {bye}
Phận nghèo khố rách áo ôm ko tiền bạc gái gú. Già nua, khụ khụ............chỉ mong được như vậy {bad_smelly}
Nhậu thì bao nhiêu đâu, ý tôi nói ở trên là "lỡ có tăng 2 tăng 3" kìa. Lên đến tăng 2 tăng 3 rồi thì xong, càng về khuya giá càng trên trời, bay 5-6 củ là bình thường.

Hamano Kaito

Moderator
Nhậu thì bao nhiêu đâu, ý tôi nói ở trên là "lỡ có tăng 2 tăng 3" kìa. Lên đến tăng 2 tăng 3 rồi thì xong, càng về khuya giá càng trên trời, bay 5-6 củ là bình thường.
ĐẠI CMN DA có khác. {doublegun}, nhằm nhò gì 5 hay 6 chỉ sợ là 2 số dính lại thôi bạn nhỉ {rofl}

xuande

Búa Gỗ
Bác học thêm tí tiếng nhật. sang nhật làm cntt 2 3 năm. sang đây nhiều gái lắm. kiếm em nào nữa là quất. 35t về vn làm. h cứ phải có tiền ms ns chuyện dc. mà ko thấy Hn áp lực quá thì về quê mở quán nét, photocopy, lắp đặt hệ thống mạng. camera đa ngành. chắc cũng đủ sống và lại gần nhà :)

BironKing

Búa Gỗ Đôi
mình còn thấy tự sầu nữa là bạn :( tuổi lỡ cỡ, kỹ năng thì cũng lỡ cỡ luôn
Thật sự là tôi cũng nhìn thấy bản thân ở trong việc bạn chia sẻ, kiểu như thấy giờ trẻ bây giờ nó giỏi quá, kém mình 5-7 tuổi mà thu nhập nó đã cao hơn hoặc bằng mình. Chỉ có cách là cố găng hàng ngày, tự nâng cấp bản thân. hoặc là theo hướng một số bạn ở trên đã nói là

1. vẫn tiếp tục làm ở cty để kiếm 1 khoản ổn định đang có
2. Làm thêm mảng bên ngoài bạn đã biết ( bán điện thoại, hoặc máy tính cũ,...) để kiếm thêm thu nhập phụ

đến khi thu nhập từ cái thứ 2 mà > cái 1 thì bạn có thể tự tin ở nhà tập trung về cái thứ 2. Hoặc là bạn nên nghỉ ở cty đang làm và xin làm nv kinh doanh ở các showroom bán về máy tính (cty càng lớn càng tốt), như thế sẽ học thêm dc về kỹ năng tiếp khách, nói chuyện với khách, ... và nhiều thứ nữa. Có lẽ sẽ áp dụng dc cho cái thứ 2 bên trên sau này khi bạn tự ra làm độc lập. Người ngoài chỉ biết và khuyên bạn dc như vậy, vì mỗi ng sẽ mỗi khác nên không thể áp dụng từ người này vào người khác được.

Ngoài ra mình còn hay nghe : Tri kỷ cảm xúc ở link này: https://www.youtube.com/@Web5Ngay

Thấy có nhiều bài học hay và cũng giúp cảm xúc tốt lên.

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG.