mông lung tuổi 31 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

mông lung tuổi 31

ngocHieu91

Búa Gỗ
Chào các bạn , mình đang cảm thấy khá mông lung về tương lai quá , cần các bạn tư vấn cho lời khuyên.
- Mình năm nay 31 tuổi ở Hà nội , chưa có gia đình . Mình trước tốt nghiệp khoa CNTT cơ mà cũng lâu rồi .
- Sau khi tốt nghiệp mình đi buôn bán đth dạo từ 2014 ~ 2017 iphone xiaomi ....
- Từ 2018 đến giữa 2022 mình dc nhờ xin vào nhà nước làm về nước sạch, dc đào tạo lại , làm công việc như 1 kỹ sư cấp thoát nước . Làm đến tháng 6/2022 thì nghỉ , mình làm khá ổn , mấy dự án kết hợp công nghệ đều dc giao quản lý . Nhưng môi trường nhà nước thì phức tạp và lương cũng thấp , mình trẻ phải gánh cviec cho 1 cơ số u50 60 ngồi chơi chờ về hưu, mà lương thì có khi còn kém hơn. Rồi vì 1 số bất đồng nên mình xin nghỉ.
- Giờ đang làm cho 1 hãng thời trang , làm hỗ trợ về IT cho họ , quản lý máy tính , camera , máy in , máy chấm công .... lương thì 11tr cơ mà thấy ko có tương lai quá , thấy họ làm ăn cũng ko ổn nên tương lai bất định . Giờ mình 31 tuổi rồi , kỹ năng sót lại khi học CNTT hồi xưa là có thể cài win , phần mềm văn phòng ( cũng chăm mày mò nên có vài chục bản ghost sẵn sàng mọi cấu hình ) tốt , cài đặt máy in , thay thế lắp ráp linh kiện máy tính , laptop cơ bản . Còn lại thì biết về các kỹ năng, các công việc cho ngành nước sạch như vận hành van , quản lý mạng lưới , vẽ autocad cơ bản thiết kế đồng hồ nước , vẽ gis , R tool .....
Bông nhiên thấy mông lung về tương lai quá , muốn nhờ các bạn tự vấn chút , vì hôm trước nhìn trộm dc bên nhân sự trình bản cắt giảm nhân sự , thấy mình có trong danh sách với lý do : có thể thuê ngoài khi có việc phát sinh, cơ mà hnay công bố thì ko thấy có tên cắt giảm nên chắc giám đốc vẫn giữ lại

Sửa lần cuối:

ngocHieu91

Búa Gỗ
Có cùng âu lo như bạn, nhưng thấy lạ là: "bán đth dạo từ 2014 ~ 2017 iphone xiaomi". Nghề này vẫn hot mà sao bạn bỏ ngang vậy, mình thấy kha khá anh em vẫn kiếm tiền triệu mỗi ngày và gầy thêm nhiều nghề khác nữa.
Đúng bạn , à nếu có vốn tầm khoảng 100tr thì mình hoàn toàn có thể đi mua bán lại điện thoại, có thể test , check giá và bán lại lãi ~300k / cái , lúc rảnh hồi còn làm bên nước sạch m vẫn làm cũng kiếm dc , mà phải chạy nhiều , cả ngày dán mắt lên chotot, fb tìm săn , có mà 2 năm cuối bị ép nhiều việc quá nên ko có thời gian làm nổi, đang nghĩ nếu mà thất nghiệp thì có thể làm cái này , có vốn 100tr thì kiếm 10tr/ tháng như này vô tư, vì có thời gian chạy. Nhưng mà nhà mình họ hàng đều kiểu công chức nhà nước, góp ý từ ngày xưa là làm thế là " LÔNG BÔNG , KO CÓ CÔNG ĂN VIỆC LÀM ỔN ĐỊNH ' , xong gây khó khăn các kiểu ... cũng khổ tâm lắm

thuuong1309

Rìu Sắt
Có cùng âu lo như bạn, nhưng thấy lạ là: "bán đth dạo từ 2014 ~ 2017 iphone xiaomi". Nghề này vẫn hot mà sao bạn bỏ ngang vậy, mình thấy kha khá anh em vẫn kiếm tiền triệu mỗi ngày và gầy thêm nhiều nghề khác nữa.
đồng quan điểm với bác.Mình từ trước tới nay chỉ làm IT, chẳng bôn ba qua các công việc không đúng chuyên nghành bao giờ. mà thấy các tiệm bán đồng hồ chưa thấy tiệm nào đóng cửa cả

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Đúng bạn , à nếu có vốn tầm khoảng 100tr thì mình hoàn toàn có thể đi mua bán lại điện thoại, có thể test , check giá và bán lại lãi ~300k / cái , lúc rảnh hồi còn làm bên nước sạch m vẫn làm , có mà 2 năm cuối bị ép nhiều việc quá nên ko có thời gian làm nổi, đang nghĩ nếu mà thất nghiệp thì có thể làm cái này. Nhưng mà nhà mình họ hàng đều kiểu công chức nhà nước, góp ý từ ngày xưa là làm thế là " LÔNG BÔNG , KO CÓ CÔNG ĂN VIỆC LÀM ỔN ĐỊNH ' , xong gây khó khăn các kiểu ... cũng khổ tâm lắm
Ý là muốn sau này già được nhận lương hưu chứ gì. Bây giờ bạn 31 tuổi, tham gia đóng góp cho nhà nước được 29 năm nữa là dư sức nhận lương hưu. Có điều ví nghành của bạn lương thấp thì 29 năm này sống nỗi không. hihi

Nokia8800

Rìu Sắt
Bạn xin nghỉ công ty này với lý do: "công việc em đang làm sếp có thể thuê ngoài khi có việc phát sinh"
Sau đó:
Gom ít vốn mạnh dạn mở tiệm Buôn bán, sửa chữa vi tính, cài win dạo, bảo trì máy tính văn phòng + năng nổ đi chào hàng..
Xong quay lại quan hệ sếp cũ ký hợp đồng bảo trì, lương lấy 7tr/tháng thôi kkk, 1 tháng làm chục cái hợp đồng là ổn :D

ngocHieu91

Búa Gỗ
Bạn xin nghỉ công ty này với lý do: "công việc em đang làm sếp có thể thuê ngoài khi có việc phát sinh"
Sau đó:
Gom ít vốn mạnh dạn mở tiệm Buôn bán, sửa chữa vi tính, cài win dạo, bảo trì máy tính văn phòng + năng nổ đi chào hàng..
Xong quay lại quan hệ sếp cũ ký hợp đồng bảo trì, lương lấy 7tr/tháng thôi kkk, 1 tháng làm chục cái hợp đồng là ổn :D

đó bạn haizz , đang mông lung tương lai thôi , đang ko biết định hướng ntn , ko nợ nần gì nhưng cũng ko để giành tiết kiệm dc j nhiều , loanh quan vài chục , 2 cái xe máy , 2 cái laptop , 1 cái pc , 1 con cún nuôi cho vui . Nhà thì của ở cùng bố mẹ và thằng em trai .........

thuuong1309

Rìu Sắt
Sau đó:
"Sau đó"... Mình xin lỗi nếu câu mình nói có đụng chạm tới ai, chứ ra "đời" là "đời" nó "vã" cho hết thấy đường luôn chứ ở đó mà bạn tính trước {cry}. Các bạn cứ dự tính trước tương lai mà chưa biết hiện thực nó tàn khốc đến cỡ nào đâu.Đời nó sẽ "vã "cho các bạn liên tiếp để cho các bạn không kịp thở và chẳng ngóc đầu lên nổi luôn ấy. Mình chỉ nói vui thôi nha xin các anh em đừng quá bận tâm{byebye}

Nokia8800

Rìu Sắt
đó bạn haizz , đang mông lung tương lai thôi , đang ko biết định hướng ntn , ko nợ nần gì nhưng cũng ko để giành tiết kiệm dc j nhiều , loanh quan vài chục , 2 cái xe máy , 2 cái laptop , 1 cái pc , 1 con cún nuôi cho vui . Nhà thì của ở cùng bố mẹ và thằng em trai .........

Xem phần đính kèm 41390
Tình hình thế này chắc lại chưa cưới vợ đúng ko kkk, thế thì lại dễ nữa, đi định hướng "Bố vợ" thôi haha {beauty}

thuuong1309

Rìu Sắt
Tình hình thế này chắc lại chưa cưới vợ đúng ko kkk, thế thì lại dễ nữa, đi định hướng "Bố vợ" thôi haha {beauty}
ế, bạn này đúng ý mình nè, mình cũng đồng quan điểm với pác này {byebye}

ngocHieu91

Búa Gỗ
chưa có gia đình bạn , bây giờ lấy vợ thì cũng dc thôi , bme cũng lo cho thôi, mình chắc lo cái phòng cưới ... cơ mà đang nói chuyên tương lai á, nhiều khi thấy tiếc quá khư ghê, biết vậy ko học CNTT nữa, học ngành kỹ thuật nào nó thiên về tính toán vật lý như cấp thoát nước hay cơ khí lại hợp .

Nokia8800

Rìu Sắt
chưa có gia đình bạn , bây giờ lấy vợ thì cũng dc thôi , bme cũng lo cho thôi, mình chắc lo cái phòng cưới ... cơ mà đang nói chuyên tương lai á, nhiều khi thấy tiếc quá khư ghê, biết vậy ko học CNTT nữa, học ngành kỹ thuật nào nó thiên về tính toán vật lý như cấp thoát nước hay cơ khí lại hợp .
Mình là đang đùa tí cho có không khí mà, do anh em hay nói chơi kiểu "Sương gió phủ đời trai, tương lai nhờ bố vợ" ấy {big_smile}

quadensatgai

Rìu Sắt
bảo ông bà đầu tư cho 1 cửa hàng máy tính, đt lun, có kinh nghiệm rồi thì làm nhanh thôi.
b cũng bằng tuổi mình, mà con mình sắp đi lớp 1 rồi =))

ngocHieu91

Búa Gỗ
Mình là đang đùa tí cho có không khí mà, do anh em hay nói chơi kiểu "Sương gió phủ đời trai, tương lai nhờ bố vợ" ấy {big_smile}
công việc hàng ngày thì ngồi , lướt các trang công nghệ vnzoom, voz ... xem có bản win nào hay nhẹ ( ghost ấy ) hay thủ thuật hay thì cài xem ứng dụng dc j ko ... xong chờ có việc thì làm , anh ơi xem hộ em cái máy, anh ơi dưới cơ sở cầu giấy máy in đang lỗi a chạy xuống xem hộ em .... Được cái từ ngày m vào làm đến giờ phát hiện ra máy tính của các nhân viên đều toàn rác , mấy đời người dùng zalo pc nên file nó đầy ự đỏ lòm ổ C trong %temp% local ZaloPC , bấm khởi động xong ăn sáng các thứ xong vẫn đang quay quay dù có SSD . giúp cài lại các thứ , chạy lại hệ thống dây mạng , camera máy chấm công cho văn phòng thấy cũng có ích phết mà giờ ổn định rồi thì bị đưa vào cắt giảm nhân sự ...

ngocHieu91

Búa Gỗ
bảo ông bà đầu tư cho 1 cửa hàng máy tính, đt lun, có kinh nghiệm rồi thì làm nhanh thôi.
b cũng bằng tuổi mình, mà con mình sắp đi lớp 1 rồi =))
hồi xưa tầm 2 mấy trước khi vào nhà nước làm mình cũng máu lắm chứ, mà như đã nói, bme m hay họ hàng mấy đời đều công chức nhà nước , giáo viên... nên coi việc m làm khi ấy là lông bông , khách đến nhà xem máy thì sợ kiểu người lạ này nọ , khách đến là y rằng ra soi canh , xong khó chịu gây khó khăn chứ b ... xong vay mấy chục để làm vốn thì cũng ko cho dù mình chưa phá phách báo nhà hay j , chỉ là ko thích , xong ép bằng dc đi làm trong nhà nước

quadensatgai

Rìu Sắt
hồi xưa tầm 2 mấy trước khi vào nhà nước làm mình cũng máu lắm chứ, mà như đã nói, bme m hay họ hàng mấy đời đều công chức nhà nước , giáo viên... nên coi việc m làm khi ấy là lông bông , khách đến nhà xem máy thì sợ kiểu người lạ này nọ , khách đến là y rằng ra soi canh , xong khó chịu gây khó khăn chứ b ... xong vay mấy chục để làm vốn thì cũng ko cho dù mình chưa phá phách báo nhà hay j , chỉ là ko thích , xong ép bằng dc đi làm trong nhà nước
nói chung b phải nói chuyện nghiêm túc lại thôi.
thấy b ghi ở HN không biết là nội đô hay bên ngoài, vì chi phí sống giờ cũng khá cao, nhất là nội đô. Nên b cần trao đổi thẳng mới tính tương lai được. Mình thì ở HCM, con mình đi học 1 tháng học phí mẫu giáo cũng ngốn 8 - 9tr, chưa kể học thêm t.a các thứ.

ngocHieu91

Búa Gỗ
nói chung b phải nói chuyện nghiêm túc lại thôi.
thấy b ghi ở HN không biết là nội đô hay bên ngoài, vì chi phí sống giờ cũng khá cao, nhất là nội đô. Nên b cần trao đổi thẳng mới tính tương lai được. Mình thì ở HCM, con mình đi học 1 tháng học phí mẫu giáo cũng ngốn 8 - 9tr, chưa kể học thêm t.a các thứ.
Quận nội thành luôn bạn ^^ thì đó trước làm nhà nước thì lương 7tr / tháng, cộng cả thưởng thiêchs tết thì tính ra cũng 10tr/ tháng . giờ làm ngoài lương 11tr./ tháng ... cũng biết vậy nên cũng chưa có định lập gia đình

ansos123

Rìu Bạc
em nghĩ anh nên tranh thủ thời gian rảnh học hỏi, nâng cao tay nghề. Có thể tìm sở thích mà hái ra tiền càng tốt để làm và học hỏi thêm chứ ngồi nghĩ tương lai làm gì thì khó lắm. Còn công việc thì anh phải xác định nghỉ vì công ty đã đưa vào danh sách đen rồi, ko nghỉ sớm thì nghỉ muộn thôi. Cố gắng thôi anh, cứ làm, học, thất bại rồi làm lại còn hơn rảnh rỗi ngồi lướt web xem linh tinh

Nokia8800

Rìu Sắt
Mình được cái bố mẹ cho độc lập tự do hạnh phúc ngay sau khi xong đại học. Bố mẹ không ép phải theo nghề gì cả, làm gì cũng được sao cho đủ ăn, miễn đừng vi phạm pháp luật.
May mắn sao giờ nhà cửa, vợ con đầy đủ đến bữa vẫn có cơm ăn, có sức ngồi lướt vn-z kkk